Google Now cho Android 4.1 Jelly Bean - tìm kiếm thông minh và đẹp hơn

vuhai6
28/6/2012 0:3Phản hồi: 107
Google Now cho Android 4.1 Jelly Bean - tìm kiếm thông minh và đẹp hơn

Google Now là câu trả lời mới nhất của Google đối với trợ lý ảo Siri của Apple, được tích hợp vào hệ thống tìm kiếm trong Android 4.1 Jelly Bean. Với việc nâng cao khả năng tìm kiếm, thay đổi giao diện, tự động theo dõi thói quen sử dụng để đưa ra những thông tin chính xác và thích hợp với người dùng hơn. Trên Android 4.1 bạn có thể tìm kiếm bằng giọng nói và các kết quả trả không chỉ đơn giản là những dòng tìm kiếm nữa mà nó được thiết kế theo dạng thẻ đồ họa, thông minh hơn, trực quan hơn. Không chỉ tìm kiếm theo yêu cầu, Google Now còn tự chủ động thu thập thông tin liên tục dựa vào lịch sử tìm kiếm của bạn (thói quen người dùng), dựa vào danh sách lịch hẹn để biết bạn sẽ đi đâu, cần thông tin gì.

Có thể nói Google Now như người trợ lý ảo âm thầm chuẩn bị tất cả cho bạn, dựa trên thói quen sử dụng của bạn mà nó sẽ tự động nhận biết được bạn sẽ cần những thông tin gì. Các thông tin hữu ích được lưu ở dạng thẻ đồ họa và nó sẽ xuất hiện khi bạn trượt tay từ dưới lên. Google Now sẽ thông báo tình trạng giao thông đoạn đường bạn hay đi làm, tiện thể tính toán luôn với tình trạng hiện tại bạn sẽ mất bao lâu để đến được công ty, thông tin thể thao cũng sẽ được cập nhật tự động, lịch hẹn được lên sẵn và nếu muốn nó sẽ chỉ đường ngắn nhấn để bạn đi đến nơi hẹn hò cho kịp giờ, thông tin về những địa điểm xung quanh mà bạn có thể muốn ghé qua ...

Google Now làm việc theo thời gian thực, có nghĩa là tất cả thông tin đã được cập nhật liên tục và nó cũng dựa trên địa điểm hiện tại của bạn khi đó để đưa ra những lời khuyên tốt hơn. Một ví dụ điển hình như trong lịch hẹn của bạn có một cuộc hẹn sắp diễn ra, Google Now sẽ thông báo, đồng thời tính toán đường đi và thời gian cần thiết để giúp bạn không bị trễ. Trong một demo trên sân khấu vào đêm qua, Google Now nhắc nhở bạn về một chuyến bay đã bị dời lịch lại và bạn có thêm thời gian để tập thể dục cũng như ăn sáng theo thói quen vẫn làm.

Các thẻ thông tin cố định của Google Now bao gồm: Thời tiết, tình trạng giao thông, Lịch hẹn, du lịch, lịch bay, giao thông công cộng, địa điểm và thông tin thể thao. Bạn có thể tắt mở các thẻ này để quyết định xem Google Now sẽ tự động thu thập thông tin loại nào. Mỗi khi bạn tìm kiếm về một thông tin nào do không có trong danh mục này thì nó cũng được lưu lại dưới dạng thẻ và bạn có thể truy xuất lại một cách dễ dàng. Ngoài hiện thị dạng thẻ thì thông tin cũng xuất hiện trên thanh Notifications để bạn theo dõi thuận tiện hơn.

107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuankts2
TÍCH CỰC
12 năm
1 năm trước andy rubin đã bảo ko android ko cần trợ lý ảo =))
fessy1102
TÍCH CỰC
12 năm
@tuankts2 vậy hả =)) giống elop hả?=))
Doanvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuankts2 Lúc chưa có thì chém gió zậy thôi, khi có rồi thì sẽ nói kiểu khác. Cũng như Elop zậy, đa nhân chỉ gây tốn pin. Bây giờ chắc cũng đang làm 1 con đa nhân wp8 roài.

Mấy cha kinh doanh thì nói kiểu gì chẳng được.
@tuankts2 Ai gán cho nó cái tên trợ lý ảo vậy? Cái này là tối ưu hóa chức năng tìm kiếm, bổ sung thêm tùy chọn nội dung thôi. Cái voice search này từ hồi Android 2.1 đã thấy có sẵn rồi.
caotunhan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuankts2 Tự hỏi tại sao cứ phải theo đuôi Apple nhỉ
TAKUMA
CAO CẤP
12 năm
@Doanvu Thì bố steve job cũng nói sẽ dùng đồng xu cuối cùng trong 40 tỉ USD để đánh bại android cuối cùng chỉ dùng vài chục ngàn USD để xây huyệt cho mình thôi ;)
he he, vậy là siri có động lực để phát triển thêm. cuộc chơi mà không có đối thủ thì không phát triển được bản thân.
@zeus8410 tôi nghĩ bạn mới là người cần im lặng,cảm ứng điện dung đúng là ko phải do apple sáng chế ra nhưng khi apple đưa cảm ứng điện dung vào iphone 2007 thì các hãng khác mới ''biết cách sử dụng'' còn thanh notification thì cách thức hoạt động của apple hoàn toàn khác với android,bạn có thấy iphone vuốt ở đâu,bất kỳ ứng dụng nào nó cũng có ko,đó chính là do thanh notification củ android khi bạn chạm vào ''thanh đồng hồ'' phía trên nó mới hiện ra cho bạn kéo xuống.cái này thì nokia copy của android trên dòng belle,còn của apple thì máy sẽ phát hiện khi bạn cố tình vuốt thẳng từ trên xuống nó mới hiện ra,còn chức năng thì thanh notification của apple đâu có dùng đề tùy chỉnh wifi này nọ đâu,phải nói là ''đã ngu mà còn tỏ ra nguy hiểm'' nói cho bạn nghe luôn mình có 1 con 603,1 ipad 3 và cả 1 con galaxy s2 nên mình biết rõ chứ bạn đừng nghĩ mình phán đại
@Thinh1998 Ban ko phan dai thi minh biet noi cai gi bay h 😁 ban nghi cai thanh notification chi co cai wifi chac. Giong hay khac thi ban tu len search dum minh cai :D Con cai vu cam ung dien dung ban dung nguy hiem nua. Ban noi y nhu apple day hang khac cach xai cam ung ay. Hay la ban nghi apple la hang dau tien su dg cam ung dien dung :D
p/s mien cho vu ko dau nhe :D
@Thinh1998 Cậu nhầm, không phải iPhone dậy các hãng khác, mà người tiêu dùng mới là người dạy các hãng phải sử dụng cảm ứng điện dung. \m/ Anh em không thích thì đố chúng nó dám nhích. Fuck yeah
vẫn là nhừng cuộc cạnh tranh với apple
Sơri đệ tử của Siri ah 😁
@Francesc Sao bạn ác thế, cài cái avatar khiếng mọi người chảy hết nước miếng,làm ảnh hưởng đến trẻ thơ :D
có bán thêm cái bút để CHỌT CHỌT cho vui ko ta
leoxuu
TÍCH CỰC
12 năm
ngon phết 😁
vậy là có cái mong chờ rồi
Không thích thiết kế của e này. Nhưng với giá 199$ thì hài lòng với những gì e này mang lại. Đợi hàng về VN để review coi.
Ứng dụn hay và thực tiến nhưng mình sẽ KHÔNG BAO GIỜ DÙNG đến cái này.
Điều đầu tiên là ít hỗ trợ ở VN, cái này chắc còn lâu mới có.
Thử 2 là dùng cái này thì càng lười biếng, lười suy nghĩ, lười sắp xếp công việc. Có nhiều cái nên tự làm hơn là phụ thuộc vào bên ngoài.
xmen533
TÍCH CỰC
12 năm
@hung2900 nếu bác là tổng thống mỹ thì người ta sẽ quan tâm , còn tình hình này thì bác không dùng càng tốt, đỡ tốn băng thông ứng dụng 😁
@hung2900 Vậy lẽ ra bạn không nên dùng cái smartphone đã comment vào topic này.
@icefrog1102 21 tuổi mà vẫn nói năng không suy nghĩ, tội thay tội thay.
Ở nhà không được dạy là không can thiệp vào quyết định và suy nghĩ của người khác à, không được dạy về quyền tự do cá nhân à. Hay ở nhà được dạy là mình bố người khác, thích chửi người khác thế nào cũng được, thích show sự vô học ra lúc nào cũng được😁
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
cuối cùng ai cũng có trợ lý áo hết rồi 😃, chung qui siri người ta vẫn nhớ nhất
hay chứ nhỉ
cuối tháng ship vài chú về bán nèo
hamyty
CAO CẤP
12 năm
y chang siri, thêm lịch ,đồng hồ ,bản đồ vô , nhái trơ trẻn không chịu được , thế này biểu sao apple không ghét
caotunhan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hamyty Bác à, Nháy nhưng nháy có cải tiến, nháy tốt hơn bác không thấy sao? nếu ban đầu Google định hướng đúng đối thủ, có lẽ iOS đã phải chat vật với Android rồi, bác không thấy google đang làm rất tốt sao?
mjnhduc9xcb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hamyty nhái trơ trẽn nói nguy hiểm vậy.
minh0401
TÍCH CỰC
12 năm
@hamyty cả 2 đứa đều phát triển nên có nét giống nhau mà sao lại gọi là bắt chước , cái chính là apple nó ra trước thôi bạn , nếu mà bắt chước thì trong tgian ngắn apple nó công bố mà GG nó đã bắt chước đc nó cũng là 1 thiên tài đó
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
@hamyty làm ra để cạnh tranh mà sao nhiều người cứ nói nhái vậy nhỉ 😕
tui hỏi bác: Airblade và Nouvo thằng nào nhái thằng nào ??? bác trl dc tui bái làm sư phụ đấy
Giờ tương lai mỗi người một máy tính bảng, một điện thoại thông minh, ngồi tự kỷ nói chuyện, tán gẫu với cái máy như thật luôn
199$ mà được trải nghiệm rất nhiều tính năng mới và cấu hình top... Hoan nghênh Google...
MikenAngelo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hỗ trợ đến "Tận răng"đến thế thì đôi khi vấn đề bảo mật cần xem lại,ngừơ khác biết rõ mình hơn mình,liệu có Tốt?
Dẫu sao rất tiện dụng và thông minh.Mình ủng hộ 😃
Vậy SS lên JellyBean thì s-voice vứt xó à?
@chickenhead Thì coi như có 2 trợ lý, thích e nào thì xài e đó ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019