Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[review] ASUS N46VZ : vì sao nhiều người cuồng

konica221
6/7/2012 11:26Phản hồi: 36
[review] ASUS N46VZ : vì sao nhiều người cuồng
Hôm nay mới sắm con Canon 600D , nên tranh thủ trổ tài chụp ảnh , và show hình cho các bác xem , có gì các bác cứ chém mát tay vào để em rút kinh …nghiệm . Và đối tượng của em lần này là chính là hàng mới về (từ tuần rồi) ASUS N46VZ mà em năn nỉ mãi thằng bạn (mua máy hồi tuần rồi) mới cho em mượn để chụp hình review . Nên hôm nay cũng muốn chia sẻ cho các bác xem qua và chém về chụp ảnh , và máy

Đầu tiên là cấu hình, rổ rá máy , nơi bán thì nhiều, các bác có thể xem google

750GB 7200 rpm SATA
nVIDIA® GeForce® GT650M with 2GB DDR3 & Intel HD 4000
DVD Super Multi
802.11 a/g/n Chuẩn N, Bluetooth 4.0, 3 x USB 3.0
HD Camera, Hệ thống loa B&O cực đỉnh - Đèn nền bàn phím
6Cells : 5200 mAh 56 Whrs
(2.4kg) - OS DOS

Phần review của em sẽ chia ra làm 3 phần

-Phần 1 : đập hộp , review máy
-Phần 2 : review subwoofer
-Phần 3 : test hiệu năng máy

Phần 1 : đập hộp , review máy

Quảng cáo

Đầu tiên là hộp máy , do mua tuần rồi , xách tới xách lui nhiều lần , trời mưa gió nên hộp máy trông hơi “già” chút

Mở nắp hộp ra là 1 phần bìa carton được thiết kế khá đẹp mắt với dòng chữ Audio by Bang & Olufsun ICEpower

Mở tiếp hộp là đến máy , máy được đựng trong 1 cái bao màu trắng nhìn khá sang trọng

Phụ kiện theo máy : sạc , subwoofer , pin

ASUS N46VZ với thỏi pin 6 cells , dung lượng 5200mAh , 56Whr

ASUS N46VZ được trang bị logo phát sáng

Quảng cáo

Mặt trước máy có khe cắm thẻ nhớ (nằm góc dưới bên tay phải)

Bên trái máy theo thứ tự từ trái sang phải có jack cắm nguồn , 1 cổng VGA , khe tản nhiệt , 1 cổng LAN có nắp đậy, 1 cổng HDMI , và 2 cổng USB 3.0

Bên phải máy theo thứ tự từ trái sang phải có 1 jack phone , 1 jack mic , 1 USB 3.0 , 1 ổ DVD , 1 jack cắm chuyên dụng dành cho Subwoofer , và sau cùng là 1 jack cắm khóa

ASUS N46VZ có góc hoạt động rộng hơn các dòng phổ thông hay ultrabook khác

Mặt sau máy không có gì

ASUS N46VZ được trang bị màn hình chống chói, giúp làm việc ngoài nắng lâu mà không mỏi mắt

Camera 1.3Mpx với mic tích hợp kế bên

Một số chi tiết trên máy

Nút vào Express Gate

Nút nguồn được đặt bên phải

Các phím chức năng giúp điều chỉnh độ sáng của đèn nền bàn phím

Máy được trang bị hệ thống loa với dung tích lớn , xử lý âm thanh theo công nghệ của B&O

Bàn phím backlit giúp người dùng có thể làm việc ban đêm mà không cần ánh sáng xung quanh , điều này giúp chúng ta mở rộng không gian làm việc như là làm việc vào ban đêm ở mọi nơi, hoặc nếu như ở trong phòng vào đêm khuya, mình vẫn có thể dùng máy mà không sợ ảnh hưởng đến những người cùng phòng (vì ánh sáng từ đèn bàn , hay từ đèn neon có thể sẽ làm người bạn cùng phòng không ngủ được, về lâu dài sẽ gây ra sự khó chịu)

Touchpad được làm cùng màu với máy , lung linh dưới ánh đèn

Mặt đít máy cũng bình thường như bao máy khác

***************​

-Phần 2 : review subwoofer
Tiếp theo , là 1 chút review về Sub woofer , 1 phụ kiện tăng thêm âm bass khi sử dụng​
Diện mạo em nó​

Nhìn từ trên xuống​

Nhìn ngang​

Mặt đít​

Nắp đậy​

Sau khi tháo nắp đậy​

Jack cắm 3.5mm ., tuy nhiên , jack này chỉ có thể dùng để cắm vào N6 series , còn các thiết bị khác em chưa thử qua​

Chiều dài dây nối của Sub Woofer là 40cm​

-Phần 3 : test hiệu năng máy

Cả buổi chiều nay tranh thủ test máy cho các bác xem cái hiệu năng của con ASUS N46VZ này, với lại cũng đã hứa với các bác nên ráng test cho xong

Đầu tiên là CPU-Z ASUS N46VZ

Chấm điểm win của ASUS N46VZ

Nhiệt độ không tải là 44 độ C và max tải (cao nhất chỉ tầm 66 độ C) , con số khá tốt cho CPU , còn ổ cứng thì tăng từ 39 độ đến 41 độ C , lúc này em sờ vào phần kê tay thì chỉ âm ấm , không khó chịu

Test HDD ASUS N46VZ cho tốc độ truyền dữ liệu trung bình 95.5MB/s , tốc độ quay của ổ cứng là 7200rpm

Thông số test HDD từ AID64 của ASUS N46VZ

Kết quả test RAM từ AID64 của ASUS N46VZ

Kết quả từ Cinebench cho hiệu năng khá tốt , thậm chí cao hơn 1 số chip core i7

Kết quả test bằng 3D Mark

Khi test với 1 số game , ASUS N46VZ cho ra kết quả rất khá, đảm bảo máy có thể chơi tốt các loại game

Đầu tiên là Evil May Cry 4 cho rank S (tốt)

Test Resident Evil cho ASUS N46VZ , kết quả tiếp tục là rank S với số khung hình giây trung bình là 97.6 fps

Test final fantasy cho ASUS N46VZ đạt hơn 3000 điểm

Test game Street fighter cho ASUS N46VZ đạt rank A với số khung hình giây trung bình là 59.79fps

Sau cùng là test pin con ASUS N46VZ . Do không có nhiều thời gian nên em sẽ test bằng Baterry Mark ở 2 chế độ : High Performance và Battery Saving, cả 2 đều được test trong điều kiện max tải cho CPU

Đầu tiên là High Performance đo được 2h26p

Còn ở Battery Saving tiết kiệm pin thì thời gian là 4h25p

Vậy nếu tính trung bình thì pin cũng phải 2h30 đến 4h30 tùy theo thiết lập và làm việc , nếu chỉ dùng văn phòng nghe nhạc thì được 3h45p.

Nhìn chung hiệu năng khá tốt, pin được

P/S : hồi trưa này nghe nhạc, do là không bật loa ngoài được nên em dùng tai nghe iphone thì phát hiện ra rằng , không những loa ngoài hay , mà nghe bằng phone , ASUS N46VZ cũng cho ra âm thanh khá là phê nữa , yêu quá …

Theo voz​
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cấu hình với một máy tầm trung như vậy là tạm ổn. Tiếc là Asus không cải tiến về kiểu dáng. Nhìn nó xấu quá.
Nó mà đẹp như Envy thì ngon 😃
khongtinhte
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy đẹp , chụp hình đẹp , cái sub woofer tăng âm bass dùng jack 2.5mm
Một con laptop tầm trung, Kiểu dáng thô kệch, xấu xí thì PR vừa thôi.
@lemhieu 100 người mới nghe 1 người như thím chê xấu, đáng ăn gạch

Con này không cần PR gì hết cũng có fan cuồng rồi , lí do đơn giản

- p/p rất tốt (core i5 Ivy , GT650M~ GTX460M )
- nghe nhạc xong là bị mê hoặc luôn

Thôi , nhiêu đó đủ rồi
@lemhieu Ko biết bác dùng con gì mà bảo con này xấu . Gt650 tầm trung thì chắc là bác dùng card khủng lắm nhỉ ;)

Sent from my X8 using Tinhte.vn
@zoziezom GT650 chỉ thua dòng đánh game thôi 😃
Vuhaanh
TÍCH CỰC
12 năm
Thích cái logo phát sáng....😁....
Máy này mà có thêm Super Batt nữa thì tuyệt
@chudenho Super Batt là gì vậy ? Chiều nay ghé qua xem mới được
@chudenho Em soi rồi , máy này có Super Batt , tăng số lần sạc từ 333 lần lên 1000 lần , nghĩa là pin lâu chai gấp 3 lần bình thường

Hay nói cách khác , pin ban đầu 5h , sau 3 năm còn 4h30p
Các bạn cần trải nghiệm thực tế con N46VZ này có thể ghé qua www.laptopnew.vn để test tại chỗ.
con này xài i7 QM mà bác
@Phạm Minh Trí Ở đâu ra i7 vậy ? Ở trên ghi i5 rõ ràng mà
Quá xấu phần dưới, dày

Gửi từ HTC Vision của tôi
@killed Đẹp "đít" để làm gì hở bác ?
@konica221 Ồ, có nhiều người quan điểm tốt gỗ hơn nước sơn, bởi vì họ chỉ có thể như vậy, quan điểm của mình là phải cả 2.
Do đó nó khác quan điểm và luận điệu của bạn 😃
@killed Nhưng vấn đề ở chỗ , mình chưa thấy ai soi "đít" như bác vì chỗ này là phần xác suất nhìn thấy chỉ là 10% , những lúc lấy máy ra , cất máy thì mới thấy thôi , bình thường thì ít ai để ý

Nhưng dù sao cũng là ý kiến cá nhân từng người nên xoắn chi nhiều đúng không bạn
@killed Mình thì thấy nó tốt cả 2, đẹp phê lòi :p
fan nào cần test Asus N46VZ có thể ghé qua www.laptopnew.vn
honshupro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@laptopnew2201 test vay co duoc bat nguon may len xem ko bac? may cho khac ko dc bat nguon len ngoi nhin o ngoai ko cung the thoi!
Máy này dùng USB 3.0 có cần phải cài driver không bác chủ ?
@flypvnato Hình như máy này dùng chip Ivy Bri thì không cần phải driver vì trong kiến trúc core của Intel cũng đã được tích hợp công nghệ Usb 3.0 rồi. bàn phím đẹp, test pin nhìn cũng khá trâu nhỉ.
@flypvnato Ivy Bridge tự nhận USB 3.0 trong DOS , nhưng tốc độ bình thường , muốn xài đúng tốc độ của 3.0 thì phải cài driver

Em đang tăm tia , không biết máy có sạc pin từ laptop sang điện thoại (khi laptop đang tắt) không ?
@chudenho Bác vào trang support của ASUS cài driver này vào, thì máy sẽ có chế độ tự động sạc khi cắm điện thoại vào laptop . Nếu muốn tắt chức năng này đi thì chỉ cần disable là được
USB Charger Plus.jpg
trong tầm 20tr mình thấy con này ngon nhất. mới PR vs thg bạn cuối tuần nó xúc, mượn về xài thử 😁
còn này nhìn ghiền quá k lẻ h bán con acer 5755g của e đi rước e này chứ. k biết cái sub đó cắm vô máy lap khác được không các bác nhỉ.
@simdepttt Jack của Sub này là chuẩn 2.5mm , có nhiệm vụ khuếch đại âm bass , nên khi cắm vào thiết bị nào 2.5mm thì sẽ nhận thôi
Có bác nào còn hàng N56VZ core i5 không thì pm cho em
Em này về chơi đc max setting starcraft2 ko nhỉ đang định mua mà phân vân
@takeruh2 Vô tư bác ạ
con này thì chất khự rồi....
Đẹp quá nhể
zduannv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn đẹp ghê, nhưng mà thấy Asus dùng hơi nóng/ Không biết dạo này có cải thiện ko
sss1388
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nào có biết chuyển sang card đồ hoạ Ge650M ko? Của em nó toàn hiển thị chip Intel thôi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019