Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tut hướng dẫn chế và lắp lens cho điện thoại

MrDesign
8/7/2012 19:45Phản hồi: 54
Tut hướng dẫn chế và lắp lens cho điện thoại
(Em tìm mãi chỗ để đăng bài nầy mà chưa thấy chỗ nào phù hợp nên đưa tạm vào đây, có gì mod move giúp em nếu chưa đúng nhé!)
Em khoái chụp hình, nhưng ngoài việc tích cóp được một bộ súng ống dành cho dân nhiếp ảnh nghiệp dư thì cũng vẫn muốn có 1 cái gì đó khác nhẹ nhàng và linh hoạt hơn. Vậy nên khi lên đời thoại gần đây thì em đã chọn Sony. Cụ thể là em S.Ex Sola, chụp ảnh 5MP nhưng chất lượng khá ổn, nghe nhạc cũng ok(sony mà), màu ổn, độ phân giải cao so với kích thước màn hình… Đại loại là mục đích em lựa chọn 1 phần để thay cho một chiếc máy ảnh du lịch. Không biết diễn đàn mình đã có toptic này chưa, nhưng em có search mà không thấy nên mạnh dạn chia sẻ với an hem thích mày mò nghịch ngợm và sờ mó mấy em nhỏ xinh mượt này.
Và bây giờ em vào chủ đề chính, độ lens cho mobile để chức năng chụp ảnh được mở rộng về góc chụp ( dành cho phong cảnh, nội thất…..) và tiêu cự ( dành cho chụp closeup - độ phóng đại vừa hoặc marco - độ phóng đại lớn).
Khâu chuẩn bị cho việc này rất đơn giản. Đó là:
1 - Một giá đỡ có thể gắn được thấu kính và có bộ khung vừa với điện thoại hiện có. Tất nhiên khoảng cách mở rộng của chân bám vào điện thoại càng linh động càng tốt, bên cạnh đó chiều còn lại cũng cần có 1 rãnh để đẩy ống kính dọc theo chân của giá đỡ. Mục đích là để đưa lens độ đến đúng vị trí lens điện thoại.
2 - Một thấu kính lõm ( Độ chức năng chụp góc rộng )
Càng lõm thì độ mở của ống kính điện thoại càng lớn ( tất nhiên cũng có giới hạn ). Đường kính của thấu kính có thể nhỏ to tùy ý, nhưng sẽ tỉ lệ nghịch với tiêu cự của thấu kính. Thấu kính càng lõm ( tiêu cự ngắn) thì rìa của thấu kính càng dày, vì thế đường kính sẽ phải càng lớn để khi chụp hình sẽ không bị bo viền đen trên ảnh.
Thấu kính này sẽ được gắn chết vào giá đỡ đã chuẩn bị trước.
3 - Một thấu kính lồi mỏng và đai để gắn nối với thấu kính lõm trên ( độ chức năng chụp macro )

Đường kính của thấu kính này sẽ bằng với thấu kính lõm trên. Mục đích để có thể dễ dàng tháo lắp với thấu kính lõm.
4 - Một đai nhựa, nhôm... có sẵn hoặc gia công đường kính tương đương với 2 lens. Khi lắp thấu kính lồi vào đai nhựa thì sẽ như hình 5
6 - Một vài thứ lặt vặt khác như, keo 502, băng dính đen, kéo, dao trổ…..
7 - Khi hoàn thiện thì ống kính của chúng ta sẽ như này.
8 - Thấu kính lồi gắn ngoài được bọc băng dính đenm nối vào thấu kính lõm và và gắn vào điện thoại hoàn chỉnh.
DONE!

Em bổ sung thêm hình vẽ chi tiết cho dễ hiểu:

Đi đâu em cũng cầm theo 2 lens này. Khi nào muốn chụp phong cảnh thì dùng 1 lens, khi muốn chụp macro hoa lá cành, côn trùng, sâu bọ....thì lắp thêm lens còn lại ra phía ngoài.
Đây là kết quả: SONY ERICSSON SOLA (5MP) + Lens độ = Ánh sáng trời. Ảnh hoàn toàn nguyên bản chỉ resize cho nhỏ gọn.

Hai tấm 1, 2 chụp góc rộng, góc được mở rộng khá nhiều, thông thường ở khoảng cách này thì chỉ có thể chụp được 1 nửa của bánh trước chiếc xe đạp ở hình 1, hoặc chỉ một chút tán lá của cành cây cao ở hình 2. Chỉ cần nhìn độ hút của ảnh , hay độ cong của các đường thẳng là anh em có thể biết độ mở của ống kính. Hình 3 cho các bác so sánh phần được mở rộng thêm nếu gắn thêm lens góc rộng và hình 4 cho thấy hiệu ứng ngộ nghĩnh của nó.
1

Quảng cáo

2. Tấm này em hơi lười cúi nên khung hình không được chuẩn lắm

3

4

Các tấm sau đây là khi lắp thêm lens macro vào lens góc rộng.
1

Quảng cáo

2

3

4

5

Nhược điểm của lens này là chụp macro nhưng góc ảnh vẫn hơi bị kéo (điều này xảy ra với lens góc rộng của máy ảnh chuyên nghiệp).
Chuyển sang chế độ quay phim cũng được kế quả khá tốt, bản video này em quay thử và up lên youtube không giữ nguyên được kích thước HD nên chất lượng giảm nhiều. Anh em xem tạm. XEM CLIP .

Dựa trên nguyên lý này em đã áp dụng cho cả máy ảnh cũng rất OK.Các bác có thể xem kết quả ở đây
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

miblack
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks, bài viết rất hay và bổ ích
MrDesign
ĐẠI BÀNG
12 năm
@miblack Kaka..... cái này lắp vô iphone chụp ngon lắm...
Thanks Mr Dedign, đúng cái đang tìm kiếm ;)
MrDesign
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhnbit Cái này nghịch vui phết 😆
bác mà hướng dẫn kiếm đâu 2 cái thấu kính thì tốt quá ạ
MrDesign
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ld_k4r0 Thấu kính của mình là tháo từ 1 ống ngắm hỏng ra. Anh em có thể lượn lờ mấy khu vực hay bán đồ cũ để tìm mua, hoặc đến các nơi có bán đồ dụng cụ học sinh. Tuy nhiên để đảm bảo chất lượng thấu kính tốt, nên được tận dụng lại từ các thiết bị nhòm ngắm khác đã hư hỏng.
vohailam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MrDesign dụng cụ học sinh mua cái gì để có thấu kính vậy bro, bro ở Tphcm hay HN, nếu ở TPHCM mình xin bro 5 phút để nhìn cái ống kính ^^
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vohailam Cái kính lúp đó bro, hoặc kiếm được cái ống nhòm hỏng là đẹp nhất, tháo riêng cái thấu kính lồi ra là ok!
@MrDesign Mình dùng kính lúp để chụp thử Macro rùi, nhưng kết quả ko đc đẹp lắm ! @@ ! Mình vẫn để nguyên cái chuôi cầm do tháo mãi ko dc ! @@

Còn cái thấu kính lõm mình ra hàng kính mắt mua cái mắt viễn của nó bảo nó cắt tròn tròn, nhỏ nhỏ cho là đc phải ko bạn ! 😁 (Cơ mà vẫn đắt hơn kính lúp)
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
@candy_chip Nếu có thể tận dụng được thấu kính của ống nhòm cũ thì chất lượng ảnh sẽ tốt hơn là dùng kính lúp thông thường. Vì cơ bản chất liệu cát tạo nên 2 loại kính này là khác nhau khá nhiều.
đúng rồi, tìm thấu kính ở đâu ra ta
bài viết hay, thanks bạn,cố gắng phát huy cho Box cafe bạn nhé
MrDesign ở đâu vậy ạ ? có thể làm giùm e dc k :-s e đang sữ dụng bb 9900 k bik có thể gắn lens đc k ?
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sipdenck Hỳ, Mình ở HN, mình nghĩ cái này làm không khó nên tự làm nó mới thích, chỉ là phải tìm đồ hơi mất thời gian nếu ko muốn mất nhiều tiền để mua ống nhòm mới thôi 😁
@MrDesign bạn cho mình xin địa chỉ mua cái giá đỡ ( phần 1) . thanks. mình ở hà nội.
Mình từng chế và gắn len cho nokia n73, nhưng góc không rộng lắm....Cũng mấy năm rồi...để tìm lại bức ảnh post lên.
bài viết hay và chi tiết...MrDesign cùng chung ý tưỏng và good hơn mình...
Tui tháo cái lens của webcam ra cũng chụp đc cận macro cho mấy vật bé bé
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
@noithatgo Đúng rồi, mỗi tội làm giá cho nó bé quá nên khó, mà lại phải đặt thật chuẩn vào camera của đt
Hay quá.... bạn chỉ mình chỗ mua giá đỡ... tiện cho mình hỏi tiêu cự và đường kính cụ thể của mấy thấu kính quang học mà bạn dùng được không? thank bạn nhiều!
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác có thể mua 1 cái lens cho điện thoại của tq để tận dụng, vì nó tháo lắp được, và cái lens của trung quốc đó dùng ko tốt nên mua về chỉ dùng được cái giá đỡ thôi, có điều hơi hoang phí chút. 😁 Link đây http://mattroisangtao.com/vi/spct/id634/Ong-kinh-8X-10X--iPhone-4G4S/

Nếu tiết kiệm thì tự làm cái giá đỡ như hình vẽ em mô tả ý ạ.
@MrDesign
Bạn ơi, có thể làm 1 cái như vậy rồi bán mình được k bạn 😔 .
thanhthe1
ĐẠI BÀNG
11 năm
chụp góc rộng thì các bạn kiếm ở quán kính đó,chỗ nào cũng có,mình vừa mới xúc 1 thấu kính lõm từ mắt kính cận 18 diop,mỗi tội 150k,hơi mặn
dxmanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhưng để chụp được ảnh nét thì phải có khoảng cách (tuỳ theo tiêu cự thấu kính) chứ đâu có thể lắp trước camera là được ?
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dxmanh Đúng rồi, nhưng thông thường là khá gần, khi mình không có rãnh chỉnh thì một phần dựa vào khả năng của điện thoại, phần vào DOF của thấu kính mỏng hay dày. Vậy nên lens chế này chỉ để chụp những vật thể tĩnh, , những con côn trùng dạn với người hoặc bạn phải lựa thật khéo.
@dxmanh thì bác phải chỉnh lại khoảng cách từ camera đến vật thể chụp...
Snake696
TÍCH CỰC
11 năm
thanks bro :3 lắp vô 808 là chụp macro khỏi chê 😁
MrDesign
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Snake696 Bữa nào up khoe ảnh xem cái :D
* Kích thước: 2 cm (ĐK)
* Chất liệu: nhựa dẻo
* Sản phẩm có nhiều kiểu Lens với các hiệu ứng khác nhau:
- Wide Angle: góc ảnh rộng, bao quát được không gian
- Stretch: kéo dãn hình; để dọc: người nhỏ nhắn đi, để ngang: mập lên
- 6 Image Mirage: từ hình thật tạo ra 6 hình
- 3 Image Mirage: từ hình thật tạo ra 3 hình
- Heat Frame/ Blue Filter: kính tạp ra viền hình màu đỏ và kính tạo ra màu xanh
- Star/Antique: viền hình ngôi sao và kính tạo màu sắc vàng xưa
- Polarized: triệt tiêu phản chiếu trên kính, mặt nước, bầu trời; làm cho kính, nước trong hơn, mây trên trời hiện ra rõ hơn
- Close up: chụp macro cận cảnh vẫn rõ chi tiết mà không bị mờ
- Soft Lens: đường nét mờ, không bị sắc quá
- Starburst: tạo cảm giác mờ ảo phần rìa, ở giữa vẫn rõ
- Vignette: các điểm tối của hình trở nên tối hơn
- Spark: thích hợp chụp đèn vào ban đêm tạo cảm giác lung linh

tintinvtp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@candy_chip Mấy cái này mua ở đâu vậy bạn?
@tintinvtp Mình search Google "lens hiệu ứng cho điện thoại" --> nó ra ! VD
http://www.sieunhanvietnam.net/lens-hieu-ung-danh-cho-dien-thoai-687361.html
😁 !
dxmanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng muốn làm 1 cái nghịch nhưng mà không có time đi tìm các thứ linh tinh
Thank bro
Cho mình hỏi Đường kính của lens là bao nhiêu vậy. Và sao bro có thể lắp cái lồi và lĩm vào nhau đc. Cảm ơn
Bác nào hướng dẫn luôn cách tự chế cái khung gắn điện thoại đi
Chứ mua mắc quá !!!
K biết kiếm đâu ra mấy cái kinh đó để làm nữa 😔
sao ko chế lens máy DSLR cho điện thoại nhỉ ? điện thoại giờ chụp ngang ngửa với máy du lịch.chế thêm cái lens nữa thì ngon nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019