[The Big Picture] Cỗ máy đã giúp tìm ra hạt cơ bản mới, có thể là Higgs Boson

levuongthinh
9/7/2012 9:2Phản hồi: 236
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IP2BB
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khoa học ngày càng phát triển hơn những gì chúng ta có thể tưởng tượng ra.
gakonlonton
ĐẠI BÀNG
12 năm
4 tỉ usd 1 con số thật đáng kinh ngạc cho 1 cỗ máy
trông khủng khiếp nhưng cũng vĩ đại quá
phongm&e
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn như khoa học viễn tưởng nhỉ ,đầu óc con người quả là vĩ đại
sinhda
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quả thật là pro....Kinh phí tìm ra hạt higgs quả thật là rất đáng kinh ngạc đấy.
longfet53
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vật lý vẫn là ngành khoa học quan trọng nhất của loài người( toán học là công cụ). Khi đạt tới tầm thì nó có thể giải thích mọi ngành khoa học khác. Chẳng lạ gì khi người ta đầu tư nhiều tiền như vậy cho vật lý cả.
vutieugia91
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thực sự mà nói thì mấy vấn đề này quả là cao siêu với mình ,nhưng chốt lại cuối cùng mình chỉ muốn được biết rằng .. việc tìm ra cái " hạt của chúa " tác dụng của nó là gì thôi , hay đơn thuần chỉ là tìm được 1 loại hạt mới ..còn tác dụng , mục đích của nó thì vài thế hệ sau tư từ đi tìm lời giải .. giống như các nhà bác học thời cổ đại tìm ra sắt , đồng , nhôm thiếc ấy ..tác dụng của nó thì giờ chắc hẳn ai cũng đã biết 1 phần nào đó hữu dụng rồi ..
Em tìm mỏi mắt mà chẳng thấy 1 trong 9000 Giáo sư nhà mình trong đó .Cuối tuần rảnh , tìm lại lần nữa.
vutieugia91
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình chưa có đọc kỹ nhưng qua lời của bạn thì quả là .. tập trung giáo sư của cả châu âu rồi ấy nhỉ , 9k giáo sư .. như bên mình thì là 1 đoàn quân ngốn tiền ngân sách của nhà nước hơn cả việc cả nước dùng điện , hỳ hỳ ..so sánh ví von vui vẻ thôi ..các bác đừng chém nhé , vì nếu quả thực 9000 giáo sư ấy mà tập trung lại 1 chỗ thì không ra ngô cũng ra khoai ..tốn bao công sức tiền của lúa gạo nuôi mấy ông ấy rồi còn gì .
sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
@vutieugia91 mấy ông ấy toàn phải dùng hết tiền của mình, cũng như kêu gọi tài trợ khó khăn lắm đấy. Nỗi khổ của người làm khoa học còn nhiều lắm, động lực duy nhất của họ là đam mê.

Những nghiên cứu khoa học cơ bản là cơ sở cho rất nhiều ứng dụng khác
daohuuke
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vutieugia91 em thấy đôi khi nhiu "sao" tập trung 1 nơi lại chưa chắc đã tốt, như đội tuyển Anh vậy
ahxdtngh
TÍCH CỰC
12 năm
Cỗ máy phức tạp nhất thế giới :-ss Mình nghĩ 4 tỷ Đô không đủ để nói hết giá trị của cỗ máy này :x
nhatminhxs
ĐẠI BÀNG
12 năm
nghiên cứu khoa học là một nghề rất thú vị nhỉ
Hay quá, nhờ tinhte.vn mà ae mới hiểu thêm về cỗ máy này.

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
12 năm
giống phim khoa học viễn tưởng nhỉ
anh2sky
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tại sao tìm ra 1 hạt mà mất bao nhiêu thời gian,tiền của mà cũng phải mất bao nhiêu diện tích trong khi đó Iron Man chế tạo ra 1 nguyên tố mới chỉ trong cái phòng thí nghiệm của mình,trong khoảng thời gian rất ngắn há há.
Nói vui thôi nhá đừng quăng gạch
VeDau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đố các bác, hạt này với hạt thóc, hạt nào quan trọng hơn.
mdong
ĐẠI BÀNG
12 năm
bửa nào tui củng làm 1 cái mới dc , thật là thích quá đi !!
nokin
CAO CẤP
12 năm
Con người chúng ta vĩ đại không chỉ là chế tạo nên những cỗ máy này, mà quan trọng là nó đã vận hành theo đúng tính toán thiết kế để đạt đc mục đích yêu cầu.

Làm cho to mà để chơi thì cũng bỏ, đằng này mấy cái hạt "vớ vẩn" đc tính toán trên giấy thế mà nó vẫn tìm ra - thế mới tài !
phuongboss
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giống cái máy gia tốc hạt của Tony Stark quá ;))
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuongboss may day ao kinh khung. lay thang bang bang thuoc tho xay co. chum hat ban ra nhin thay duoc moi la ao nhat! 😁
Large Hadron Collider chứ không phải Large Hardon Collider nhé 🆒
mewkuli
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn khủng quá
cứ như trong phim

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095