[Infographic] Áo dài Việt Nam qua các thời kỳ

dinovn
10/7/2012 7:50Phản hồi: 133
[Infographic] Áo dài Việt Nam qua các thời kỳ
Bắt đầu xuất hiện vào thế kỷ 17, tuy trải qua lịch sử dài mấy trăm năm nhưng hình dáng chiếc áo dài vẫn không thay đổi nhiều. Chiếc áo dài đã trở thành biểu tượng đẹp của đất nước và người dân Việt Nam và vẫn được sử dụng trong những ngày lễ lớn, lễ hội của đất nước cũng như trong đời sống sinh hoạt hằng ngày, nó không phân biệt tuổi tác, giới tính cũng như trình độ học vấn, giàu nghèo.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Áo dài thiệt đẹp
hay 😃
mjhungvit
TÍCH CỰC
12 năm
đẹp, hay 😃
Đẹp thật, em thích style về màu sắc của bác, nhìn có vẻ rất hợp với style của tinhte.vn
thích quá
maquan
CAO CẤP
12 năm
Rất đẹp, nhưng hình như thiếu thông tin người thiết kế ở phần cuối, bạn nên bổ sung nhỡ có phạm quy thì lại đau đầu 😁
dinovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maquan ủa có hả bạn, mình ko để ý, cú tưởng không cần :D
Cám ơn mọi người nhé :D
maquan
CAO CẤP
12 năm
@dinovn Sorry mình xem lại rồi hình như ko cần, chỉ cần thêm dòng tài trợ và tổ chức là đc :D
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dinovn Bạn có thể cho mình một số hướng dẫn để có thể làm 1 Inoforgraphic như bạn có được không. Cần phần mềm gì ....
dinovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wlliams Mình dùng Photoshop để tạo layout và các layer cho dễ chỉnh sửa á bạn 😁
đối thủ nặng ký đây 😁, bạn kiếm được hình minh hoạ ở đâu đẹp quá ^^
@GragonV ở đây ạ:http://lilsuika.deviantart.com/art/Evolution-of-Vietnamese-Clothing-and-Ao-Dai-287945386
mr.coccu
TÍCH CỰC
12 năm
@summerrain_90 Ơ. Thế là coppy từ bên này à = =! Vậy là đang còn thiếu chưa đủ = =!
Đẹp lắm bạn.Tương ứng với từng mẫu áo dài trong từng mốc thời gian bạn cho phông là bối cảnh của mốc thời điểm đó mình nghĩ sẽ rất tuyệt,có thể là trắng đen,và mốc cuối cùng là màu,vài dòng góp ý.Chúc bạn ôm giải 😁
farrell
ĐẠI BÀNG
12 năm
duyệt
Thông tin rất hay & bổ ích. Thích hình vẻ chiếc áo dài hiện đại quá!
* ngày trước tà áo dài qua đầu gối thôi, ngày nay dài bằng ống quần luôn.
* áo dài chúng ta dùng chữ áo dài để giao tiếp tiếng anh luôn chứ không dịch.
Áo = shirt , T-shirt ; dài = long.
dịch ra tiếng anh , rồi pháp nga nhật hàn hoa ... thì nó mất chữ đi,
vì chúng ta có chữ kimono giữ luôn, nên chúng ta giữ chữ áo dài luôn
haingan01
ĐẠI BÀNG
12 năm
đơn gian mà tinh tế
tiazh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngày nay do tác động mạnh mẽ của sự biến đổi khí hậu nên các thể loại áo ngắn lên ngôi, áo dài bị lấn lướt nên cũng mỏng đi khá nhiều. chỉ khổ cho các đối tượng hiếm mặc áo dài...
tambeo9
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp.1 vote cho bạn
Ôi tà áo dài Việt Nam, nét đẹp quê hương không lẫn đi đâu được !!!:p
Quá đẹp. Rất thích kiểu làm sáng tạo như này. Đơn giản và trực quan, cung cấp đủ thông tin cần thiết. Hình ảnh minh hoạ đẹp và trong sáng. Cám ơn bác!
đẹp quá ,bạn làm bố cục và màu sắc rất đẹp
Đẹp😃
áo dài hở cổ là áo dài của bà Trần Lệ Xuân, bạn lấy nguồn thông tin về áo dài ở đâu vậy? đọc cảm giác ko chính xác mấy. hiện tại có thêm nhiều mẫu áo dài nữa mà ko thấy trong infographic, ít dữ liệu quá
dinovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@teddy.kiss Trần Lệ Xuân là "bà Nhu" đấy bạn àh 😁
http://www.vietbeautymag.com/sources/print.php?newsid=292

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119