Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft sẽ bỏ phiên bản bán lẻ của Windows 8, chỉ bán bản nâng cấp và System Buider?

babybungbu
13/7/2012 22:41Phản hồi: 64
Microsoft sẽ bỏ phiên bản bán lẻ của Windows 8, chỉ bán bản nâng cấp và System Buider?

Microsoft rất có thể sẽ thay đổi cách thức bán ra hệ điều hành Windows 8 cho người dùng cá nhân khi sản phẩm này chính thức phát hành. Cụ thể, hãng sẽ loại bỏ phiên bản bán lẻ, và giữ lại cho người dùng 2 tùy chọn là phiên bản nâng cấp và phiên bản System Builder (hay còn gọi là phiên bản OEM System Builder). Thông tin này được tiết lộ trong chương trình Windows Weekly trên kênh truyền hình trực tuyến Twit.

Đối với các thế hệ Windows trước đây, Microsoft bán ra 3 phiên bản của hệ điều hành: bản nâng cấp, bản bán lẻ và bản System Builder. Đây đều là các phiên bản cho người dùng cá nhân, hãng sản xuất sẽ được cung cấp một phiên bản OEM riêng. Người dùng muốn cài đặt Windows thông thường sẽ có 2 tùy chọn: bản bán lẻ giá đắt hoặc bản System Buider giá rẻ hơn. Khi mua bản bán lẻ, người dùng sẽ có thêm dịch vụ hỗ trợ qua e-mail/điện thoại trong vòng 90 ngày kể từ ngày kích hoạt hệ điều hành. Giá trị gia tăng này không có nếu bạn mua bản System Builder - vốn thường được bán cho người dùng có nhu cầu tự build cho mình một chiếc máy tính.

Sự thay đổi này sẽ giúp đơn giản hoá quy trình bán Windows 8 của Microsoft tại các cửa hàng bán lẻ lẫn trên gian trực tuyến, do người dùng không phải chọn lựa giữa nhiều phiên bản hệ điều hành. Ngoài ra, giá bán thấp hơn bản bán lẻ cũng là một yếu tố có khả năng thu hút hơn sự quan tâm của người dùng Windows hiện tại. Người phát ngôn của Microsoft hồi đầu tháng cũng đã xác nhận sự tồn tại của phiên bản System Builder, và cho biết người dùng Mac phải sử dụng bản này nếu muốn cài đặt Windows 8 lên máy tính của họ.

Nguồn: The Verge
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hì hì, nhầm .... Lâu lâu mới đc cái #1 , mod tha e 1 lần 😁
@salayman Sớm đi du lịch nhé.

Dân xài Macbook ko biết chịu mua bản quyền hay ko đây ?!
@salayman ghét cái thể loại này, người yêu ko còn tem nên lên đây bóc bóc ah
@salayman chúc mừng bác, sắp ra đảo ở...
@salayman Bùm, lên đảo nhe!
hôm trước cha j cũng Steve bên Apple nói rằng có cảm giác như S. Job tái sinh vào microsoft, triết lý của Microsoft ngày càng đơn giản (có lẽ cũng hiệu quả), mình bắt đầu cảm thấy hơi của S. Job trong MS. hy vọng là vòng lặp ở tầng cao hơn.
win 8 ra đời cùng nhiều sự thay đổi quá
vohphuong
TÍCH CỰC
12 năm
Chúc mừng bạn #1 ra đảo thành công 😁
Đã về W7 sau 2 tháng sử dụg W8 để chơi gêm 😃
@vohphuong trc dùng bản Dev pre đc vài tiếng xóa luôn vì quá nhiều lỗi, giờ dùng RP quá ngon mà cuối cùng lại ko chơi đc HoN, lại phải về Win7 chán quá :D
NHANH LÊN NÀO
chưa rõ lắm. Cho em hỏi bản bán lẻ và system builder dùng khác gì ko? Chỉ khác cái gọi đt 90 ngày thì ko quan trọng.
kaynhok
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy thì mùnh mua đĩa như win7 bên ngoài được không
về đảo ở đi bạn
@kaynhok Lên pirate bay kéo tải thoải mái 😁
Hi vọng w8 sẽ tương thích với các game hiện tại trên w7 của mềnh 😁
nếu ko có tài khoản trực tuyến thì mua thế nào nhỉ?
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
12 năm
không có bản bán lẻ nhưng mong là có MAK không thì anh em dùng lậu móm😁
tối ưu hoá phần mềm và phần cứng để tăng tính ổn định. MS sẽ tự mình sản xuất máy tính mang thương hiệu microsoft.
vậy là khỏi đĩa cải rồi nhé, hết thời win 10 hay 20k rồi nhé
@dong_tuyet93 tin đồn
@dong_tuyet93 Bác nhầm rồi, dù win8 không còn bản bán lẻ thì đĩa win8 ngoài thị trường vẫn rất nhiều. Win7 hay winxp hiện giờ người dùng vẫn có thể download dễ dàng trên website của Ms về cài thoải mái, sau đó c.r.a.c.k sau khi cài xong. Em hiện giờ có cài lại win thì chỉ down bản win chuẩn của MS trên web về rồi cài bằng USB thôi chứ không chơi với mấy loại win chế 10, 20k 🆒
Sắp có khái niệm win cook. Vậy máy tự build sẽ mua bản 7 và bỏ thêm chút tiền để lên 8. Coi bộ làng nhằng àh.
ngon đấy
rồi thể nào cũng có thuốc thôi😁
kaynhok
ĐẠI BÀNG
12 năm
@karlbenz em cũng mong như bác
dathoang
ĐẠI BÀNG
12 năm
800k cho 1 bản win8, mình sẽ làm 1 em thôi.
đang dùng WIN8 RP, thay rất tuyệt.
ơ thế là qua cái thời mua đĩa win 7 20k ngoài tiệm rồi à 😕
doi.ngheo
ĐẠI BÀNG
12 năm
em củng mong là có thuốc và có thể tải về giống win7 ạ hihi
Ko mong win 8 tới sớm, chỉ mong ..... chuẩn tới kịp
monkey_nami
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kobebryant e cũng kết quả này ;))

Xu hướng