Google Translate giới thiệu tính năng thêm câu ví dụ để minh họa cho nghĩa của từ

shinbehv
14/7/2012 18:17Phản hồi: 32
Google Translate giới thiệu tính năng thêm câu ví dụ để minh họa cho nghĩa của từ
Hôm nay Google vừa cho biết họ đã bổ sung tính năng thêm các câu ví dụ để minh họa cho một từ đề người sử dụng có thể hiểu chính xác nghĩa của từ đó trong một văn cảnh cụ thể. Thực ra tính năng này không có gì lạ lẫm nếu bạn là người sử dụng từ điển thường xuyên, đặc biệt là các từ điển English-English. Ví dụ khi sử dụng từ điển MacMillan trong Lingoes để tra nghĩa của từ car, mình sẽ có kết quả như sau:​
[prebreak][/prebreak]
Bạn có thể thấy là dưới phần giải nghĩa của từ điển, có một số câu ví dụ để minh họa để bạn có thể hiểu thêm nghĩa của từ này.

Với Google Translate, tính năng mới thêm vào cũng có mục đích tương tự như vậy. Trong các từ điển truyền thống, nghĩa của từ sẽ được hiểu rõ ràng thông qua các ví dụ được thiết lập sẵn, còn với Google Translate, nó cập nhật một câu có chứa từ đó thông qua kết quả bộ máy tìm kiếm xác định gần nhất. Do đó, đôi khi bạn sẽ khá bối rối với câu ví dụ mà công cụ dịch thuật này đưa ra.

Để xem tính năng mới hoạt động thế nào, bạn hãy đăng nhập vào website dịch thuật. Khi đó bạn sẽ để ý thấy bên cạnh biểu tượng phát âm thanh hình chiếc loa ở góc phía dưới bên phải của box text có thêm một biểu tượng mới (như chỉ dẫn ở hình trên), bây giờ đơn giản là gõ một từ và click chuột vào biểu tượng mới để trải nghiệm với tính năng này.

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hehe thêm tính năng hay. dịch google luyện nói thì siri hay svoid thế là ngon.😁
zajak04
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tuyệt nhỉ. Google càng ngày càng xâm nhập vào tất cả mọi lĩnh vực của đời sống. Tuy nhiên đây là việc vừa vui vừa buồn.

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
Gg translate là công cụ tốt trong nhiều trường hợp
google ngày càng good hơn !
ZeskMartin
ĐẠI BÀNG
12 năm
tính năng này mình đung được gần 2 tuần rồi mà sao giờ lại bảo là hôm nay nhỉ
Hay đấy. Cái này cần thiết vì trong một số hoàn cảnh GG dịch buồn cười lắm.😁
xài từ 2 tháng trước rồi
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
hic bài update chậm quá, mình dùng tính năng này kha khá lâu rồi mà😔. Chẳng có tính thời sự gì cả!
@kimanbn :oops: Dzậy sao không viết bài sớm cho anh em nhờ. Còn không "thời sự" với bạn chứ "thời sự" với nhìu người khác lắm😃
Vậy mà vẫn trang nhất đấy 2 bác, nhiều bài rất chất lượng lại cho xếp xó
Sao mọi người cứ phải xoắn cái vấn đề trước sao thế nhỉ, ai đọc rồi thì ra,còn để ai chưa biết đọc, tinhte đâu phải phục vụ cho riêng từng người
E làm nguyên 1 bài thuyết trình anh văn bằng GG dịch,dc cô khen mơi đã chứ😁

Sent from my SO-01C using Tinhte.vn
ơ cái vụ này có từ lâu lắm rồi mà giờ mới có bài là sao
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Sử dụng Google cho việc dịch ngày càng nhiều hơn, bỏ quên hẳn cái Lacviet luôn ;)
TOÀN DÙNG THẰNG NÀY :d
rongV
TÍCH CỰC
12 năm
hay nhở, học av trực tiếp luôn .... thích GG dịch quá luôn...^^
Hyper But
TÍCH CỰC
12 năm
dùng GG cho những trường hợp làm biếng, hay nước tới chân mới nhảy cho writing, speaking
Tính năng này hay đây, dễ học hơn nhỉ, có cả VD
Thế mà lại đc lên trang nhất mới ghê, tinhte bây giờ là vậy, đi xuống rồi.
@nhq1485 Admin hàng ngày còn bao nhiêu việc nữa chứ có phải chỉ có ăn mới đăng tin đâu mà,chậm trễ chút xút cũng thông cảm được thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019