Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giới thiệu Dragon Dictation, phần mềm nhận diện giọng nói tiếng Việt miễn phí

sonlazio
19/7/2012 10:7Phản hồi: 225
Giới thiệu Dragon Dictation, phần mềm nhận diện giọng nói tiếng Việt miễn phí

Trong thời đại của công nghệ nhận diện giọng nói thế này thì việc chúng ta không thể nói tiếng Việt cho điện thoại nghe thật là một thiếu sót đáng tiếc. Trước đây, mình đã nghe tới 1 phần mềm với tên gọi iSAGO do các anh ở đại học KHTN TP.HCM phát triển nhưng nó vẫn chưa hoàn thiện và chưa đưa lên kho ứng dụng nào mà bạn phải jailbreak máy rồi cài. Nay thì ta đã có 1 phần mềm khác hoàn thiện hơn, có thể nhận diện chính xác khoảng 75% trong môi trường yên tĩnh. Phần mềm này do Nuance Communications phát triển và phát hành hoàn toàn miễn phí. Ngoài Dragon Dictation thì chúng ta còn có Dragon Search mới phát hành cũng hỗ trợ tiếng Việt.

Link tải về có thể xem ở nguồn ở bài viết, có khá nhiều phần mềm cho cả iOSAndroid cũng như Blackberry. Rất tiếc là hiện tại chỉ người dùng iOS có thể sử dụng Dragon Dictation và Dragon Search.

Nguồn: Nuance

225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

video đang cập nhật
bimbom
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá
Mai mốt đc google hay apple mua lại là coi như lên hàng tỉ phú 😆
@littleboy1093 Vấn đề còn phụ thuộc vào chỗ thị trường VN có giúp cho họ kiếm đc gấp mấy lần cái tỉ phú đó không đã
ndt192
TÍCH CỰC
12 năm
@littleboy1093 Em thì em kết anh CEO của sóc bay, gg mua lại với 25tr usd vẫn k bán, vì niềm tự hào dân tộc^^
Hay quá
hvt2.0
TÍCH CỰC
12 năm
Lựa chọn mua ipad là điều sáng suốt 😃
nhattan2012
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hvt2.0 Hài vãi :p
link tải đâu nhi? sao bảo ở cuối bài viết mà
@bachhaiduong29 bài viết đang cập nhật video và link tải !
@bachhaiduong29 lên itune dow về bác
@bachhaiduong29 Vào Itune mà tìm là thấy đó bạn 😃
bincandy00
ĐẠI BÀNG
12 năm
link đau nhỉ
quá tuyệt
nhưng cái đoạn này là sao????
mình nói "Tào Tháo", nó có hiểu là mình "cần đi toilet gấp" không ta?
😁:D
@nhangheoxaidtcuibap Nó mà biết thì tôn lên hàng thượng thừa rồi ^_^. Cái gì cũng phải có giới hạn chứ ^_^.
@nhangheoxaidtcuibap cái nài ban nói vs simsimi nhe :"))
enemi
ĐẠI BÀNG
12 năm
khoái nhất chỗ cho độ chính xác cao nhất..:rolleyes:
mònh nói ''itune'' nó trả lời '' tôi đâu có nấu''😕
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
cho em đánh dấu :p
Không có cho ăn roi để test nhỉ
namttn
TÍCH CỰC
12 năm
ngon quá đi. iOS luôn đc ưu tiên làm chuột bạch 😁
ôi trời , con voi = con gọi CHỒNG . 2` =]]
link đâu mod ơi?
vcivilen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhận diện tiếng Việt, lại để 1 công ty nước ngoài làm thế này thì cảm thấy tủi cho CNTT trong nước quá. CNTT nước mình đâu có kém cạnh gì đâu 😔.

Nhận diện tiếng Việt, mình thấy thực ra còn dễ hơn tiếng Anh ấy chứ. Tiếng Việt ko có từ đồng âm như tiếng Anh, mà lại đều là đơn âm.

ACE nước nhà cố gắng lên!!!
@vcivilen Bạn đọc "tay" và "tai" giọng miền Nam có giống nhau không bạn??

Bạn thử đọc từ "giẻ" và "dẻ" xem có khác nhau không???
vcivilen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@busloverocky Thực ra sự trùng lặp này chính là do vùng miền thôi bạn ạ - mà do vùng miền thì ngôn ngữ nào cũng có cả thôi. Nếu phát âm chuẩn, thì tất cả những từ trên bạn nói đều được phát âm khác nhau.
@vcivilen công ty nước ngoài làm nhưng chắc là phải có sự giúp đỡ của người Việt, với lại công ty này đâu phải chỉ làm tiếng anh với tiếng không thôi đâu, nó còn làm cho nhiều ngôn ngữ khác nữa
mình ko biết tiếng việt với tiếng anh cái nào có nhiều từ đồng âm hơn, nhưng tiếng việt khó hơn ở chỗ là "âm lên âm xuống" (dấu sắc dấu huyền dấu nằn này nọ) . hồi nãy mình thử đọc "má" thì nó ra "mà", nhưng ví dụ đọc nguyên câu có nghĩa như "chờ má về có bánh ăn" thì nó hiểu tốt hơn

mà sao mình ko thấy cái dragon search ở đâu nhỉ, chỉ thấy có mỗi dragon dictation à

p/s: hãng này là hãng phát triển phần mềm bàn phím swype , có thể mai mốt dùng swype trên android nói tiếng việt được luôn
@vcivilen rất nhiều , vd RẺ: giá rẻ . RẼ : rẽ phải hoặc trái. ĐỒNG ÂM NHƯNG KHÁC NGHĨA
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
PM này sẽ hữu ích hơn trên android.

-----------------------
Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
@duo8 giỏi thì viết ra cho android xài đê, nói lắm thế để làm gì =))
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@nhoclovely26 Để thúc đẩy nta làm bản android 😃chứ để làm gì.

-----------------------
Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
cái này mà dùng đc thì ko biết nó có phân biệt đc giọng với ngữ điệu ba miền của VN mình ko nhỉ?
Anh em lập trình nào liên lạc với Google cho có đi thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019