Tạo Dual Boot bằng EasyBCD 2.1.1 Bằng hình ảnh.

thinh1286
21/7/2012 4:37Phản hồi: 24
Tạo Dual Boot bằng EasyBCD 2.1.1 Bằng hình ảnh.
sTừ khi Win 7 và Win 8 xuất hiện, nhu cầu trải nghiệm các phiên bản mới và sử dụng công nghệ của Microsoft đưa ra. Nhiều người chúng ta muốn thử nghiệm phiên bản này có gì mới, có gì hơn, và nhiều người muốn thử để xem còn những lỗi j. Nhưng nhiều người muốn cùng trải nghiệm song song 2 loại Win. Hnay mình xin giới thiệu với các bạn cách sử dụng EasyBCD 2.1.1 trong việc tạo Dual Boot.​
Các bạn down về và tiến hành cài đặt. Khi down về bạn kick chuột và EasyBCD 2.1.1 và chọn Open.​
Tiếp theo bạn chọn Next:​
3.jpg 4.jpg 5.jpg
Đến bước này các bạn đã cài đặt xuong EasyBCD 2.1.1 và tiến hành khởi động. 6.jpg
Đây là giao diện của Easy. Hiện tại mình đang sử dụng Win 8 và có cài Win 7 ở ổ G.​
Tiếp theo các bạn chọn Tab : Add New Entry. 7.jpg
Các bạn chọn Tab Windows ở mục Operating Systems:​
Mục Type bạn để Windows vista/7.​
Name : các bạn để là Windows 7 nếu các bạn muốn có thêm lựa chọn là win 7 để khởi động, khi các bạn đã khởi động trực tiếp trên win 8 rồi, hoặc các bạn để win 8 nếu các bạn đang khởi động trực tiếp trên win 7.​
Driver: các bạn chọn ổ mà các bạn đang cài Win 7 hoặc Win 8 mà các bạn muốn boot. Nếu các bạn đang ở win 8 ở ổ C và Win 7 các bạn cài ở ổ D,E,F,... thì các bạn lựa chọn ở đó. như trên hình là mình cài Win 7 trên ổ G.​
Xong các bạn ấn "Add Entry" và chờ khoảng 5 giây để thực hiện.​
Khi xong các bạn chọn Tab View Settings và hiện ra như trên hình vẽ là các bạn đã tạo Dual Boot thành công. 9.jpg
Các bạn có thể sửa cho mình muốn chọn win 7 hoặc 8 khởi động trước:​
Các bạn chọn Tab "Edit Boot Menu" Trong giao diện Tap hiện ra 2 win 7 hoặc 8. Nếu các bạn muốn win 7 khởi động trước thì các bạn có thể kick vào windows 7 và chon "UP" và ngược lại.​
Trong phần Timeout Options: Các bạn chọn Boot default OS after: đây là thời gian để máy dành cho bạn để có thể lựa chọn win mà mình muốn khởi động. tùy thuộc và các bạn muốn và thay đổi theo giây. và chọn Save Settings.​
Chúc các bạn thành công! Trong bài viết có j sai sót mong các bạn chỉ giáo giúp.​
Thanks For All​
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác ơi. Em dùng EasyBCD thì chỉ khi thiết lập xong restart thì mới dual boot. Còn khi e shut down xong em mở lên lại thì không còn dual boot nữa. Nó boot thằng vào wins 8 luôn à
@scorpio.aloner bác nào trả lời hộ mình cũng bị tương tự
@[M]AX Tắt fast startup win 8 là dc, nhưng khởi động lâu tí
phần type của bác em không thấy xuất hiện win 8 bác à, nên không chạy được win 8, em vừa ghot lại win 7 xong giờ thì nó chỉ vào win 7 không xuất hiện menu boot win 8 nữa bác giúp em với
Thế thì bác cài EasyBCD 2.0.1 ở win 7 đi.Bác lưu ý cái chỗ chọn ổ chứa Os phải chuẩn mấy được nhé
các anh cứu với,em đã cài y chang như topic hướng dẫn,trước là win 7 64bit và sau là cài win 8 64 bit,Trước khi cài win 8 thì win 7 hoạt động ok,sau khi cài thêm win 8 vào thì vẫn hiện bảng chọn win 7 và win 8 khi khởi động nhưng win 8 em vào bình thường còn win 7 ko vào được nữa,nó đòi recovery,repair....em phải làm sao
@lanhchua_la2 bác cho vài tấm ảnh lên đây, kiếm đĩa win7 cho vào máy rồi repair lại win thử xem

manager mình đó.Các pro xem giúp với,các ổ B và C đã set active chưa,thiếu cái gì không.hix mỗi tội ham bắn súng mà nó khổ như thế này đây
sao k thấy ảnh nhỉ, bác up lại ảnh đi
Nó đây

bác cho đĩa win7 vào máy rồi repair lại win7 đi
Repair cũng ko được
Và mọi thứ đã ok
Chẳng có cái gì phức tạp,Chỉ ghost hoặc cài lại win 7 đúng phân vùng mà nó đang bị lỗi,rồi dùng Eseasy BCD tạo menu dual boot win 7 vs win 8 là ok
link die rồi, up lại dùm cái,
@minhtam91 sẻach google là có mà, pm này free nên tìm dễ thôi
các bác xem hộ em cái ạ,em miêu tả tỉ mỉ đây ạ: em cài win7 trước giờ cài them win 8 cùng vào ổ C ạ, thì win8 nó xếp w7 vào cái file window.old trong ổ C,em cũng tạo dual bot thành công khi khỏi động cũng vào được dual bot nhưng em khởi động vào w7 thì nó bào lỗi không vào được, có ai bị như em hay biết cách chỉ dùm em cái ạ
@phoenix 4.10 bác phải cài 2 win trên 2 ổ khác nhau nhé, ví dụ win7 ổ C thì win8 cài lên ổ D nhé
@sagittarius1312 bác cho em hỏi bây giờ lỡ cài rồi có cách nào khắc phục không tại vi w7 vẫn còn nguyên vẹn ạ, giả sử em cop w7 đã cài sang ổ khác rồi vào easy thiết lập lại có được không ạ
nếu không thì có cách nào để gở w7 an toàn ạ, tại vì em cài w7 trước bây giờ cái w8 nhưng nó vẫn sử dung toàn bộ driver của w7 ạ, thank bác
@phoenix 4.10 cài đè w8 lên w7 nên w7 k còn dùng đc nữa đâu, bây giờ cho đĩa win vào cài lại win7 thôi
@phoenix 4.10
😁 hoàn toàn ko được,như Sagi bên trên nói cần 2 ổ khác nhau,nếu đè win 8 lên win 7 thì trong ổ C sẽ có thư mục là Windown Old,hoàn toàn ko còn file boot.img ở đây
@nhoccavali91 thank thým ạ
không dùng DB nhưng thanks chủ top vì tinh thần chia sẻ ;)
tung83le
TÍCH CỰC
8 năm
Nói chung là nếu cài 2 HĐH thì phải nằm ở trên 2 phân vùng khác nhau. cài cái này rồi cài cái trên cùng 1 phân vùng thì cái mới nó đè cái cũ rồi, nó vô cái mới là phải. mình cài cái này chủ yếu để cứu hộ cái máy bàn cùi bắp nhà mình thôi. tạo 1 menu bot để ghost máy là chính
duyanhhcm
ĐẠI BÀNG
5 năm
- hình như với ổ cứng GPT thì không dùng được kiểu này. Bạn nói với ổ GPT chuẩn UEFI giúp xem có gì khác không. ngoài ra với ổ MBR thường chia làm 2 ổ (4 phân vùng rồi). Vậy tách 1 partition (chứa file ISO phục vụ EasyBCD) một phần ổ C thường không được, mà dùng Mini Partition Wizard mới chia Partiton cuối ổ D mới đc.
- ngoài ra phải đặt Parttion đó dạng (Logical) + Fat32 mới chạy lúc khởi động và (hide ổ đĩa) được (đổi thông qua Type ID của MiniPartiton)
Mong các bạn làm rõ chút. mình cũng nhớ mang máng
EasyBCD là một công cụ hữu ích cho những người muốn cài đặt nhiều hệ điều hành trên cùng một máy tính. Với easyBCD, bạn có thể quản lý các hệ điều hành này một cách dễ dàng và thoải mái. Link cho anh em đây nhé https://tinyurl.com/yznt3cub

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019