Apple Q3/2012: doanh thu 35 tỉ USD, lợi nhuận 8,8 tỉ USD, bán 17 triệu iPad, 26 triệu iPhone

Duy Luân
24/7/2012 23:2Phản hồi: 295
Apple Q3/2012: doanh thu 35 tỉ USD, lợi nhuận 8,8 tỉ USD, bán 17 triệu iPad, 26 triệu iPhone

Apple vừa chính thức công bố báo cáo về tình hình kinh doanh của hãng trong quý 3 năm 2012. Theo đó, doanh thu của công ty đạt 35 tỉ USD và lợi nhuận ròng là 8,8 tỉ USD. Như vậy, thu nhập của hãng đã tăng 6,4 tỉ USD, còn lợi nhuận tăng 1,5 tỉ USD so với cùng kì năm ngoái. Tổng lợi nhuận bán hàng tăng từ 41,7% vào quý 3 năm trước lên thành 42,8% trong quý này. 62% lợi nhuận của Apple đến từ việc kinh doanh trên thị trường quốc tế. Cũng trong dịp này, Apple tuyên bố mở thêm một đợt chia cổ tức bằng tiền mặt cho những nhà đầu tư với giá 2,65 USD/một cổ phiếu.

Một vài thông tin khác về việc kinh doanh của Apple trong quý vừa rồi:
  • 17 triệu chiếc iPad đã được bán ra, tăng 84% so với cùng kì năm trước.
  • Doanh số của iPhone đạt mức 26 triệu đơn vị, tăng 28% so với quý 3/2011. Tuy nhiên, con số này lại thua kém so với quý trước. Nguyên nhân này có thể xuất phát từ tâm lý chờ đợi iPhone mới. Quý 3 luôn là quý có mức tiêu thụ iPhone thấp nhất của Apple
  • Công ty bán được 4 triệu máy Mac, tăng 2% so với quý 3 năm ngoái.
  • Tuy tổng số máy Mac tăng 2% nhưng phần tăng chủ yếu là từ máy tính xách tay, máy tính để bàn (iMac, Mac Pro) giảm 13%.
  • iPod bán được 6,8 triệu chiếc, giảm 10% so với cùng kì năm 2011.
  • iPhone vẫn tiếp tục là thiết bị giúp Apple kiếm được nhiều tiền nhất khi đóng góp 16 tỉ USD doanh thu (chiếm 45,7%). iPad thì mang lại 9 tỉ USD cho Apple trong quý vừa rồi.
  • Không phải báo cáo tài chính của Apple toàn màu hồng, doanh thu giảm nhẹ so với quý trước, một phần là do tâm lý chờ đợi, một phần khác là do tình hình tài chính khó khăn ở những thị trường trọng yếu như châu Âu.
  • Ngay tại châu Á, thị trường quan trọng nhất Trung Quốc cũng chứng kiến mức sụt giảm doanh thu so với quý trước nhưng vẫn tăng hơn 40% so với quý 3/2011
Ghi chú: Năm tài chính 2012 của Apple bắt đầu từ 25/9/2011 đến 25/9/2012 nên bây giờ đã kết thúc quý 3 của hãng.

Báo cáo cụ thể của Apple (có thể tải tập tin PDF ở liên kết nguồn)

295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giờ phải là vào quý 4 của hãng rồi chứ 😁
@shinbehv Removed
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Tĩ xuất lợi nhuận chỉ là (8/35)*100= 22.8% , nếu lải xuất ngân hàng là 20% thì chỉ còn 2.8%/năm , quá cùi so với một tập đoàn toàn cầu có giá trị nhất thế giới mà sao nhiều người kêu là cao nhĩ, hay là ko biết đọc ^^!
dearienmd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hamyty Tĩ xuất
lải xuất
cao nhĩ
tiếng lào thía nhĩ ? 😁
@hamyty Đừng mang lãi suất Việt Nam ra so với lãi suất nước ngoài. Nhảm quá. Người ta cũng không so sánh tỷ suất lợi nhuận/doanh thu thuần với lãi suất để đánh giá hiệu quả mà dùng các chỉ tiêu ROA, ROE cụ à. Suy nghĩ trước khi phát ngôn nhé
@hamyty 22,8% là tỷ suất lợi nhuận bình quân quý, còn lãi suất ngân hàng 20% là lãi suất của 1 năm theo LS của Việt Nam, tính ra tháng là 20%/12 tháng.

Ngay cả tiếng Việt của bạn mà bạn cũng không viết chính xác được nên bạn không hiểu về tỷ suất và lãi suất cũng là điều đương nhiên thôi !
tieu_win
ĐẠI BÀNG
12 năm
tỉ suất lợi nhuận quá cao
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá trị lên 130 tỷ USD rồi, ghê
Thu hoạch khiếp thật !
Nếu đứng đầu 14 năm như Nokia thì tiền như nào nhỉ ?
Làm thế nào để lợi nhuận/ doanh thu lớn như vậy chứ nhỉ?! Đúng là siêu lợi nhuận!
normalhn
TÍCH CỰC
12 năm
@mrbinhpt Nhìn cái avatar của bác, mình ko nghĩ bác lại đi hỏi câu hỏi này?
tongzhong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bái phục😁 đợi ip5 vs ipad mini ra nứa thì càng bá đáo:oops:

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
huncajnaz
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tongzhong vote đang chờ đợi ip 5 từng ngày
Tiền nhiều quá giờ chả biết làm gì nữa ;)
Qả táo gặm dở này sao ai cũng thích vậy ?
  • 17 triệu chiếc iPad đã được bán ra, tăng 84% so với cùng kì năm trước.
  • Doanh số của iPhone đạt mức 26 triệu đơn vị, tăng 28% so với quý 3/2011.
Nghe nói cũng bị chê nhiều lắm đó mà sao năm sau lại nhiều hơn năm trước nhỉ?
Cái thì tăng 84% cái thì tăng 28%. 😁
@doinho Chê chỉ là một số người khó tính gặp phải sản phậm thui bác ơi, ít ỉn in in ý mà 😃 hihi
@doinho Mình không hiểu là những con số này có gì kiểm chứng không :D Lỡ các bác cũng chém để lấy thành tích thì sao :D
Cổ tức $2.65/cổ phiếu ít quá nhỉ. 1 cổ nó đến $600 lận mà
@baotuan cái đó là cổ tức, tức là số tiền lời trên mỗi cổ phiếu mà hội đồng quản trị chia cho các cổ đông, chứ ko phải là giá cổ phiếu bác à :p
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
Chúc mừng Apple, bác Jobs ở trên (dưới) kia chắc cũng đang được ngậm cười.
ubeo
TÍCH CỰC
12 năm
@chatnever Jobs ở dưới thôi, ko được lên trên đâu.
Táo chỉ rút tiền của người tiêu dùng chứ nó có cho ai bao giờ.
vip_colosi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ubeo Nó có bắt người tiều dùng mua sản phẩm của nó k mà bạn kêu rút tiền, ai k mua sản phẩm của táo bị phạt ở tù. :eek:
với tình hình buôn bán thế này các bạn thử tính xem ss, lg , ap, moto thải ra môi trường bao nhiêu chất độc. tôi thấy thương môi trường chúng ta quá
AP đúng là danh bất hư truyền nha😃 Chúc mừng, chúc mừng;)
Sang vN xây nhà máy đi bác Cook
alokaka91
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 quý 26tr chiếc mà. cả cuộc đời của Galaxy S chỉ đc có 30tr thế mà 1 quý Apple đã bán được gần bằng từng ấy
@alokaka91 Có biết là 3gs,4, và 4s ko hả?
alokaka91
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trung9 bác kia nói S e cứ nghĩ tới thằng S1. Riêng S2 e nhớ không nhầm là hơn 30 triệu 1 tí hay sao đấy. Con quý 1 này e nghĩ 4S chiếm đại đa số nên chỉ so sánh với 1 dòng máy thôi, không phải cả 1 dòng seri S
alokaka91
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lytrn quý 3 này mình nghĩ số lượng bán ra sẽ là chủ yếu thuộc về 4S. và mình cũng đang so sánh với Galaxy S (gen1) như bác kia đã comment. Đọc kĩ lại đi bạn 😃
lytrn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@alokaka91 Bạn cho mình cái link doanh số cụ thể của iphone 4s chứ đừng có ngồi đoán chủ yếu thuộc cái này cái kia.
lmcuong4u
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là cỗ máy hái ra tiền
làm ăn được wa. cứ vù vù như diều gặp gió.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019