Rõ hơn về việc thiết kế iPhone bị ảnh hưởng bởi Sony

sonlazio
27/7/2012 8:0Phản hồi: 698
Rõ hơn về việc thiết kế iPhone bị ảnh hưởng bởi Sony
Hình vẽ này của Apple vẽ, không phải của Sony hay sản phẩm nào của Sony

Sau khi đọc xong bài viết gốc thì có rất nhiều nguồn ý kiến trái ngược nhau về việc Apple bắt chước thiết kế của Sony cũng như hãng này vừa ăn cắp vừa la làng. Chúng ta hãy cùng làm rõ vấn đề này. Xin lưu ý tất cả những thông tin trong bài viết đề là do Samsung công bố, chưa có ai xác thực. Tương tự như vậy, thông tin Google khuyến cáo Samsung thay đổi thiết kế Galaxy Tab cũng là do Apple công bố, chưa được xác minh. Tòa án chưa đưa ra bất cứ phán quyết nào.
[prebreak][/prebreak]
Trước khi bình luận, mình mong các bạn hãy đọc thật kỹ hoặc chí ít là xem link nguồn trước khi đưa ra bình luận. Những bình luận của các bạn có thể chỉ là vu vơ, bình luận cho vui nhưng nó sẽ làm những người xung quanh cãi nhau, làm những người post bài rất buồn vì bị xúc phạm ngay cả khi người nói chưa thật sự hiểu rõ vấn đề. Tất cả những bài viết mang tính xúc phạm, kích động đều sẽ bị xóa. Diễn đàn là nơi chúng ta vui chơi, chia sẻ, tại sao phải cãi nhau, phân chia ifan, sam fan để rồi xúc phạm nhau? Hãy dùng lý trí, đừng dùng con tim.

Vậy Samsung đã nói những gì? Nếu bạn muốn thì có thể đọc báo cáo dài 23 trang ở link nguồn của bài viết. Còn nếu không có thời gian thì mình sẽ tóm tắt cho các bạn ngay phía dưới.

Theo Samsung, thiết kế iPhone mà Apple cho là một bước đột phá lớn không phải xuất phát từ ý tưởng của hãng này mà nó chỉ kế thừa 1 sản phẩm khác. Do vậy, không có lý do gì để Apple cáo buộc Samsung bắt chước thiết kế của Apple cả. Đâu là lý do để Samsung khẳng định điều này?

Dẫn chứng do phía Samsung đưa ra là một bài phỏng vấn 2 chuyên gia thiết kế Takashi Ashida và Yujin Morisawa của Sony với tạp chí Businessweek vào năm 2006. Theo lời công ty Hàn Quốc thì chính bài báo này đã định hướng cho việc thiết kế iPhone về sau này khi Phó chủ tịch Apple Tony Fadell đã gửi nó cho tổng giám đốc điều hành Steve Jobs và thiết kế trưởng Jony Ive, từ đó lên kế hoạch phát triển iPhone.

Như vậy, chúng ta đã thấy rất rất rõ luận điểm của Samsung dựa trên một bài báo. Bài báo đó ra sao, ý tưởng Apple bị ảnh hưởng bắt nguồn từ sản phẩm nào?

Quay trở lại với bài báo mà Samsung trích dẫn, điểm quan trọng nhất nằm ở câu hỏi mà Businessweek đặt ra cho Morisawa: iPod đã ảnh hưởng thế nào để thiết kế của ông?

Đó là những gì mà Morisawa nói, và theo Samsung nói thì Apple đeo đuổi ý tưởng này và tạo ra chiếc iPhone hoàn thiện. Nghe cũng có vẻ hợp lý, nhưng nếu bạn chịu khó suy nghĩ thì có thể nhận ra một vài điểm không hoàn thiện trong luận điểm này. Theo AllThingsD (thuộc Wall Street Journal):

Sau khi đọc xong, chúng ta có thể rút ra những điều sau:
  • Hình vẽ ở trên được nhà thiết kế của Apple tạo ra chứ không dựa trên một sản phẩm thực tế hay bản vẽ nào của Sony.
  • Theo AllThingsD, sản phẩm hoàn thiện sau đó của Sony mà Morisawa muốn nhắc tới là Walkman NW-A1200 mà bạn có thể thấy ở dưới.
  • Samsung cho rằng nếu iPhone bắt chước phong cách của Sony thì Apple không có quyền buộc tội họ chôm chỉa. Theo Samsung: " Chúng tôi đã sử dụng cùng một ý tưởng thiết kế chung, một ý tưởng rộng rãi mà Apple mượn từ các đối thủ khác, bao gồm cả Sony để họ tạo nên iPhone".
Đây là NW-A1200, sản phẩm mà Morisawa muốn nhắc tới​
Nguồn: AllThingsD
698 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sony kiện đê,hohoho,đây vấn là cuộc chiến giứa samsung và aple
linkingok
TÍCH CỰC
12 năm
@minhvip501 có đọc bài không?! hay không có khả năng hiểu?!
@linkingok mình ko có họ hàng gì vs nhà bạn.nên bạn ko phải lo cái đó đâu.
Chả thích 16:9
@playmarble giống mềnh
vip_colosi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đó là ý tưởng của mấy fan của Sony thui, và Sony cũng ko có biến nó thành sp hiện thực mà, nên Sony có muốn cũng k kiện đc, còn ss thì sờ sờ ra cái đong Galaxy nên Apple có quyền và cũng có lí.

Tóm lại. ta đẹp ta có quyền. hehe.😃
@vip_colosi
nthkmf
TÍCH CỰC
12 năm
@vip_colosi Đầu bài có nói là cái trong hình là phác thảo từ một lời nói của một ông bên sony, và phía Apple gắn cái chữ Sony vào chẳng qua để cho dễ phân biệt thôi mà. Chứ Sony có sản phẩm nào thế đâu.
Học hỏi, để hoàn thiện, Apple làm rất tốt. Mình là Nokia Fan 🆒
@nthkmf SS cũng thế.Galaxy ra sau ip.học hỏi & hoàn thiện.SS làm rất tốt.mình k fan fủng gì cả
Sao ko gọi là nhái mà gọi là ảnh hưởng nhĩ
@tieulong111194 không đọc bài chăng...có sản phẩm nào của sony như thế chưa, chưa kể đến cái này là do kỹ sư apple vẽ.....
Samsung cho rằng nếu iPhone bắt chước phong cách của Sony thì Apple không có quyền buộc tội họ chôm chỉa. Theo Samsung: " Chúng tôi đã sử dụng cùng một ý tưởng thiết kế chung, một ý tưởng rộng rãi mà Apple mượn từ các đối thủ khác, bao gồm cả Sony".--->câu này ss đã thừa nhận chăng...
@shady2501 -thứ 1: mình không nói sony có sản phẩm này
-thứ 2: mod nói bản vẽ này là do kỹ sư apple nhưng nó được hiện thực hóa trên ý tưởng thiết kế của sony(đây chính là mấu chôt vấn đề nếu apple tạo ra iphone không có chút j dính dáng tới sony thì sao các fan lại chém nhau ác chiến như vậy)cũng là do các bạn ifan máu quá mà thui luôn cho là cái này giống iphone cái này la ăn cắp cua mac, cái này là kiểu dáng của ipad ai dọc đc mà nghe không ngượn
thứ 3: bài viết đc phiên bản từ tiếng anh sang nên nghĩa có thể chưa xác vs ngôn ngữ bản gốc và việc này là việc của các luật sư. bài mình cm ko dính dáng tới vấn đề bạn đề cập.apple là một công ty lớn và nó mún độc quyền tất cả.sao phải đi kiện sam mà ko nhìn lại mình đã lấy ý tưởng từ sony.
cuối cùng bạn cho mình hỏi 2 câu:
1: bạn có phân biệt dc s2 và iphone không?
2: bạn nghĩ thế nào khi apple nói những mẫu máy của sam làm cho người tiêu dung lầm tưởng iphone.bạn hãy trả lời cấu 1 trc oài trả lời câu 2 nhak
@tieulong111194 Tất nhiên là phân biệt được bạn àh. Bạn có biết vụ kiện giữa BMW và 1 hãng xe TQ không, mẫu xe Shuanghuan CEO của trung quốc đậu kế bên BMW X5 thì bạn có phân biệt được đâu là Shuanghuan CEO đâu là X5 không....vậy tại sao CEO bị kết tội là nhái và không được bán nữa...trường hợp samsung cũng nằm trường hợp tương tự và cũng chính là nguyên nhân khiến các iFan và samFan đấu khẩu với nhau...nhân tiện đọc thêm bài này tham khảo nhé bác...http://www.bgr.com/2012/07/27/samsung-tablet-returns-best-buy-ipad/...và đây http://www.gsmarena.com/google_had_warned_samsung_from_copying_apples_designs-news-4569.php.....công bằng mà nói em là 1 người đang sở hữu cái S3 này...ngta bảo gì thì kệ quan trọng S3 có những cái mà em thấy là cần ở nó...4s, 9900 cũng đang nằm trong túi của em nên chẳng việc gì phải che đậy hay bênh vực cái nào cả, sự thật là sự thật, mỗi cái đều có sức hút riêng của nó...chỉ là do các fan quá cuồng mà chưa chắc đã cầm dc cái đt nào quá 1h...
@shady2501 mình thấy cái nào đẹp mạnh mẽ thì dùng thui chứ chẻn quan trọng j hết ak.nhưng thấy cũng vô lý khi thấy mấy bạn thấy cái nào cũng giống cái này cái kia thui.hj
Nếu là sự thật thì sony đã kiện apple từ lâu rồi
@CQK2 Ủng hộ quan điểm này!
@theinvisible :eek: vì sony không như táo thối, mỗi sản phẩm đưa ra đều phục vụ thế giới và gieo cảm hứng cho các hãng khác. Thời sony có ý tửong đó thì Apple còn đang lận đận chiến dịch think diferrent.! 😁
@CQK2 bác cứ nói thế nhiều công ty nó cũng hoà nhã chứ có phải hơi tí là kiện như a táo đâu - có những lúc còn sai lè ra cũng đi kiện người khác để rồi thua cơ mà 😔
@dark_winged_vesper Lúc sony nó nghĩ ra thì táo thối đang lận đận vừa qua cơn bão sau chiến dịch think different. Sony hứong tới cộng đồng nhiều hơn sản phẩm ngừoi ta làm ra luôn đựoc đánh giá là công nghệ cao mà thân thiện môi trừong. Tạo nguồn cảm hứng cho các DN khác.
Sao bác chắc chắn thế....
JQK_Át
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Long_Xuyen_Boy M đồng ý vs bác này
Viết tiêu đề thì bất lợi ip.đọc thì lại thiên về ip
Nói chung sao mấy cái bài so sánh về ip vs ss toàn đc lên trang nhất.dù biết rất rõ kiểu j cũng gây war?
@Long_Xuyen_Boy +1
@Long_Xuyen_Boy +1... nhưng nhiều cái là sự thật thì không thể tránh khỏi đâu bác àh...cá nhân em cũng đang dùng S3 đây, nhưng không vì thế mà em cố che đậy, vì đơn giản S3 có những thứ em cần nên em dùng thôi.....
tetinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngoclovepx Đúng thế nhỉ, có ai đi đăng ký toàn những bản quyền kiểu hình chũ nhật, bo tròn đều 4 gốc như Apple đâu nhỉ kahkha Iphone 4 giống thiết kế nokia n78 lắm :p

images.jpg s.jpg
hongmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
đấu tranh là động lực phát triển, cứ đấu tranh đi các ông to!😆
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
Chuẩn nhiều bạn comment bài trước mà k chịu đọc thấy nản quá. Dù sao apple,sony và rim vẫn là 3 hãng có ds phong cách nhất
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
@alexzai Khoái cái câu có chữ RIM của bác nhất 😁
aeronautic
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khó nói lắm,sony cong cong còn apple vuông vuông 😃
datdaigia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói thật bác viết hơi rối, Các thông tin cứ rối rắm, đọc một hồi mới hiểu, hay là do em già nhỉ🆒
Mà sao kêu xem link gốc trong khi đã đóng, lôi sang topic này chặt chém nhau,
P/S: Chủ thớt dùng đt hãng nào
cái trang allthing gì gì đó nguồn tin đáng bao nhiêu %
@datdaigia Xin lỗi mod trước.

Bạn là đại diện cho rất rất nhìu bạn anti Apple trong đây mù thông tin 1 cách tội nghiệp. Nói thiệt, ngoài TT thì có nhiều mod lấy thông tin từ trang allthingsd, chứ mấy bài báo khác như vnexpress, sohoa, genk... toàn là dịch tầm xàm sai số liệu be bét, rùi nhiều bạn dựa vô đó để đi tranh cãi với người ta.
Trang allthingsd là trang uy tín nhất nhì thế giới về công nghệ của thời báo wall street đó bạn. Trang này không bao giờ đưa tin đồn bậy bạ đâu. Những khi họ đưa tin đồn về Apple thì hầu hết đều chính xác hết.

Nếu các bạn cho rằng MOD sai, bạn hãy vào link nguồn bài viết để tìm điểm sai, rồi lên đây tranh luận tiếp.
Thân.
@levu136 Bạn có chứng minh là MOD đúng ko? Thích tranh luận kiểu nào? Sự thật là tương đối, chúng nó ăn cắp của nhau bạn có trong cuộc không mà hiểu? Ngay cả mấy cái thằng làm báo cũng bịa chuyện, giật dc 1 vài thông tin vớ vẩn là quăng lên, ai dám khẳng định là 100%? Ngay cả kết án của toà cũng chỉ là tương đối. Trong 1 công ty, ngay nhân viên của công ty đó chắc gì đã biết sự thật? Thậm chí thành viên cấp cao cũng chưa chắc đã biết! Nhiều người cứ thần tượng SJ nói là thiết kế của Apple là nhở SJ ????? XIn lỗi, SJ là thiên tài kinh doanh, hùng biện chứ ko phải nhà thiết kế, apple ko có ý định ăn cắp, chắc gì cái thằng thiết kế ko ăn cắp...? Hay nói nhẹ nhàng là "mượn ý tưởng".
Các bạn à, lớn rồi, suy nghĩ sâu rộng 1 chút, cãi nhau thằng này ăn cắp, thằng kia ăn cắp để làm cái gì, dìm chết Apple thì bạn được gì, dìm chết Samsung thì bạn sống thêm được bao nhiêu tuổi? Hay là chửi nhau mất hết chữ Tinh Tế?
Gửi MOD: nguồn của MOD thuyết giảng cũng hay đấy, MOD viết bài cũng hay và có nhắc lại mọi người xem kỹ nguồn có tin tưởng được không, thực tế, cái nguồn mà MOD đem ra so sánh liệu tin dc bao nhiêu %, kể cả nó nói sự thật thì sự thật đó cũng là tương đối do ai đó cung cấp, và thực tế người cung cấp tin cũng chỉ là....biết tương đối sự thật.....
Cái topic này ko nên để lên trang chủ, chỉ kích động cãi chửi nhau. Thể nào cũng có ngày lên báo vì thành viên này tim chém thành viên khác.
Đôi lời mong Mod hay admin ĐÓNG cái topic này và bỏ nó ra khỏi trang chủ dùm
cuối cùng thì cũng chỉ là 1 bản concept của nhân viên apple nghịch thiết kế cho Sony =))
Fan sony đang cao hứng lại bị dội gáo nước lạnh 😁
Kid14112
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu iphone không thật sự nổi tiếng chắc chẳng ai đi tìm hiẻu mấy cái này
huy.gakon
TÍCH CỰC
12 năm
@Kid14112 Không kiện người ta thì ai thèm bới móc làm gì hả bác
Samsung cho rằng nếu iPhone bắt chước phong cách của Sony thì Apple không có quyền buộc tội họ chôm chỉa. Theo Samsung: " Chúng tôi đã sử dụng cùng một ý tưởng thiết kế chung, một ý tưởng rộng rãi mà Apple mượn từ các đối thủ khác, bao gồm cả Sony".

Samsung đã nhận tội rồi 😁
Nghe câu này cùn cùn kiểu gì ấy :D
Linh79
TÍCH CỰC
12 năm
@trunghieu171191
cùng ý kiến😃
@trunghieu171191 có gì đâu mà cùn cùn, ss nói câu đó cũng đúng thôi. Thiết kế dt bây giờ đến đó rồi bạn muốn thiết kế sao nữa mà không gọi đó là một thiết kế chung. Các dt của hãng bây giờ cũng thiết kế theo kiểu màn hình, loa, thiết kế vuông rồi bo tròn các góc, thêm 1 nút bấm hoặc mấy phím cảm ứng mà thôi. Vì thế ss nói câu đó là quá đúng
@second_fantasy Cái thiết kế chung mà thằng samSung đề cập đến là cái mẫu máy thiết kế máy nghe nhạc sony kia kìa. Chứ không phải kiểu màn hình cảm ứng rồi loa ... như bác nói đâu. Chẳng lẽ bác không biết phân biết thế nào là chủng loại điện thoại, thế nào là thiết kế điện thoại.
@trunghieu171191 ừ nghĩ giống bác,bác chủ có cái tên top vs ngôn ngữ thế e đọc xong chỉ thấy nên kết luận là : samsung nhái iphone và đưa ra 1 lí do buồn cười kô có cơ sở.sự thật ra sao thì sau sẽ rõ hơn nhưng nó sẽ làm fan sam nổi giận + mát lòng ifan.các bác ấy nói là kô nên cãi nhau mà có làm bao giờ đâu.e nghĩ nên chủ quan và hợp lí từ ngữ hơn trong những vấn đề nhạy cảm như thế này.
.thân
mrcantona
TÍCH CỰC
12 năm
cãi nhau mà làm j, cái nào tốt + đẹp thì dùng 😁
@mrcantona cai nay bac noi chua~n. em ung ho bac.cai gi dep,tot thi ta dung
lovemrbo
ĐẠI BÀNG
12 năm
"Hình vẽ ở trên được nhà thiết kế của Apple tạo ra chứ không dựa trên một sản phẩm thực tế hay bản vẽ nào của Sony."
Cuộc chến SS và AP vẫn còn lâu mới đến hồi kết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019