Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn Root Rom Mobiistar S01 hoàn chỉnh

Nốt Sầu
28/7/2012 8:2Phản hồi: 3.104
Hướng dẫn Root Rom Mobiistar S01 hoàn chỉnh
Trên diễn đàn tinh tế đã có 2 bài viết tương tự rồi nhưng mình thấy không được chi tiết lắm nên mới mạo muội viết thêm một bài nữa, bài viết này thật ra là tổng hợp của 3 bài viết khác đó là:

1 - [K-touch W619] - Hướng dẫn Recovery và Up Rom của bạn wookie87
2 -ROM root cho Mobistar S01 đây của bạn phamminh05
3 -Giúp mình Root máy Mobistar touch S01 của bạn sonhiep

- Mình cũng xin được phép sử dụng hình ảnh và lời văn trong 3 bài viết này luôn, do mình viết lại thì cũng được nhưng thấy không cần thiết mình sẽ tập trung vào phần hướng dẫn các bạn tối ưu S01. Link download đã được mình up lại nên các bạn sẽ không phải lo bị die link.

***Lưu Ý: Trong Quá Trình Cài Đặt Sẽ Làm Mất Dữ Liệu, Các Bạn Nên Sao Lưu Dữ Liệu Trước Khi Thực Hiện Các Bước Hướng Dẫn

1. Nâng cấp Recovery cho máy:
Bước 1: Cài Driver nhận USB ANdroid cho máy. Có 2 cách:

Cách 1: Các bạn cho Windows tự nhận và up Diver. Khuyến khích các bạn làm theo cách này.

Cách 2: Các bạn dowload Google USB Driver cài đặt, mở lên sau đó chọn như trong hình:

Rồi nhấn Install 1package để cài Diver cho máy.
Lưu ý: là cách cài Driver này không sử dụng được cho win 64bit, do mình không sử dụng win 64 bit nên cũng không thể làm và hướng dẫn các bạn được.
Bước 2: Tiếp theo các bạn download ClockworkMod Recovery v.5.0.2.8 bản English về, giải nén để ở thư mục nào đó.
Bước 3: Tắt nguồn điện thoại (lưu ý nên giữ dung lượng pin còn hơn 50%) > bấm và giữ phím Tăng âm lượng + phím Nguồn.
Đến khi màn hình xuất hiện màu xanh lá thì bỏ tay ra, cắm cáp USB vào máy tính.

Bước 4: Tuy chỉ mất vài phút nhưng đây là bước nguy hiểm nhất các bạn cần phải chú ý, việc up Recovery nên thực hiên trên máy laptop có gắn pin đề phòng trường hợp mất điện.

Bây giờ khi máy hiện màn hình xanh các bạn cấp vào cáp USB rồi thì chạy file recovery.bat trong ClockworkMod Recovery v.5.0.2.8 mà các bạn download về lúc nãy.

Một bảng hiện ra, các bạn nhấn phím bất kỳ (tốt nhất là enter) để tiến hành up Recovery.

Quảng cáo

tiếp tục enter
tiếp tục enter
Sau bước này máy sẽ khởi động lại, ta đã có Recovery cho máy.
Lưu ý: Nếu nhấn phím bất kỳ mà cửa sổ waiting for device cứ treo mãi tức là bạn chưa cài đặt đúng driver, rút cáp usb ra và cài đặt lại.

2. Backup Rom gốc:
Sau khi cài ClockworkMod Recovery v.5.0.2.8 các bạn có thể Backup Rom gốc hiện hành của máy để đề phòng khi Rom mới không tươgn thích có thể up ngược về Rom cũ.
Bước này có thể làm hoặc không vì mình đã upload file Backup này tại đây giùm các bạn. Khi cần các bạn có thể download về.

Nhưng mình cũng hướng dẫn luôn nếu các bạn thấy cần:
Bước 1: Tắt nguồn điện thoại (lưu ý nên giữ dung lượng pin còn hơn 50%) > bấm và giữ phím Tăng âm lượng + phím Nguồn. Màn hình sẽ xuất hiện màu xanh lá vẫn nhấn giữ cho đến khi xuất hiện màu đỏ thì buông ra.
Bước 2: Các bạn dùng phím âm lượng di chuyển lên xuống, và dùng phím nguồn để chọn Backup and restore -> Chọn tiếp Backup.
Thư mục Backup sẽ được lưu mặc định ở dường dẫn: SDcard\clockworkmod\backup
Nếu bạn nào cần restore lại Rom gốc chỉ cần giải nến file của mình bỏ vào thư mục gốc SDcard là được.

3. Cài Rom root:
Bước 1: Dowload bản Rom root mới.

Quảng cáo

Bước 2: Bỏ vào thư mục gốc thẻ SD.
Bước 3: Tắt nguồn điện thoại (lưu ý nên giữ dung lượng pin còn hơn 50%) > bấm và giữ phím Tăng âm lượng + phím Nguồn. Màn hình sẽ xuất hiện màu xanh lá vẫn nhấn giữ cho đến khi xuất hiện màu đỏ thì buông ra.

Bước 4: Dùng phím âm lượng di chuyển lên xuống, và dùng phím nguồn để chọn:
+ wipe data/factory reset
+ rồi chọn tiếp wipe cache partition
Lưu ý: Quá trình này sẽ làm mất dữ liệu trong thẻ nhớ.
Bước 5: Xong, ta tiếp tục dùng phím âm lượng di chuyển lên xuống, và dùng phím nguồn để chọn: install zip from sdcard.
Bước 6: Di chuyển và chon file update_S01_2012.zip đã download. Bắt đầu quá trình cài rom mới.
Bước 7: Sau khi up thành công ta chọn reboot system now để khởi động lại mày và bất đầu tận hướng bản rom mới.

4. Phân vùng thẻ nhớ:
Chưa chuẩn bị hình ảnh nhưng có nhiều bạn gấp quá nên hướng dẫn chay đỡ rồi sẽ up ảnh chi tiết sau:

Bước 1: Các bạn gắn thẻ nhớ vào máy, tắt nguồn điện thoại bấm và giữ phím Tăng âm lượng + phím Nguồn đến khi màn hình màu đỏ thì buồn ra.

Bước 2: Lúc này ta đã vào giao diên Recovery cua máy các bạn duy chuyển đến và chọn: advanced -> Partition SDcard

Ext Size (Phân vùng hệ thống): Đây là dung lượng các bạn phân vùng để chuyển ứng dụng vào thẻ nhớ. Nó cho các bạn vài lựa chọn, các bạn thấy dung lượng nào hợp với nhu cầu của mình thì chọn. Thường thì 500MB là đủ cho các bạn cài thoải mái rồi.

Swap Size (Bộ nhớ ảo): Đây có thể là một dạng Ram ảo, sẽ dùng đến khi bộ nhớ Ram trên máy hết. Thật sự không cần thiết lắm, các bạn có thể chì cần chọn 125MB là vừa rồi.
Xong máy sẽ tiến hành phân vùng lại thẻ nhớ của bạn, tất cả dữ liệu trên thẻ cũng sẽ bị mất.

Bước 3: Các bạn lên Google Play search từ Link2SD rồi cài app vào máy. Cài xong các bạn chọn phân vùng ext2 (với Galaxy mini mình cũng làm tương tự nhưng không hiểu sao phải chon ext3 thì nó mới nhận) như trong hình :

Rồi nhấn ok.
Các bạn phải tiến hành Reboot lại máy thì chương mình mới có hiệu lực. Sau khi reboot vào Link2SD mà không hiện ra thông báo là đã cài thành công. Việc chuyển app các bạn tự mò nha, giao diện tiếng Việt nên cũng đơn giản với mọi người thôi.

Từ giờ các bạn có thể thoải máy cài ứng dụng mà không còn lo về vấn đề hạn chế dung lượng của máy nữa.

Bổ sung pass, những file d mình up đều có pass là: NotSau hoặc notsau nhé!
Xin lỗi các bạn, vì đã lâu không vào tinhte lý do có mọt số ứng dụng trên trình duyệt chrome gây lỗi quá trình đăng nhập mà mình không biết (mà cũng làm biếng tìm hiểu). Nay đã khắc phục xin lỗi tất cả.

Các bạn xem cách Hướng dẫn tối ưu Mobiistar S01 ở đây nhé! 😁

P/s: Sr các bạn mình mắc công việc nên tạm thời nghỉ onl một thời gian, chưa thể thực hiện việc đã hứa với các bạn được. Các bạn thông cảm và hỏi những bạn khác nhé!
3.104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất là chi tiết điểm cho ong anh. hehe mình bóc tem
kaka012
ĐẠI BÀNG
12 năm
củng thích con này mà chả còn tiền mua...nản
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay lắm bạn, đúng là những thông tin mình đang cần
Làm tốt lắm bác. Cố gắng 😁
kaka012
ĐẠI BÀNG
12 năm
phần Phân vùng thẻ nhớ đa có chưa bạn ơi post lên xem cái
Cách này có thể làm cho Qmobile s11 ko bạn.
minhdangoz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác không hướng dẫn luôn chia thẻ đi. Mất công cài app vào rồi phải chuyển đi chuyển lại.

Sent from my Mobiistar Touch S01 using Tinhte.vn
kaka012
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác này làm người ta chờ lâu quá
Đã xong phần hướng dẫn chuyển app rồi đó! Chúc vui.
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn ơi giúp mình đc ko, mình ko cài đc driver theo hướng dẫn
@tnbao91 Bạn bị mắc lỗi gì, bước nào? Post hình cho mình xem được không?
Không biết lỗi gì thì làm sao mình giúp được 😁
Mà máy bạn có kết nối Internet không! Đòi hỏi phải có kết nối mới cài được Driver.
minhdangoz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hướng dẫn phân vùng thẻ SD, mình làm theo cách này. Thành công 100%
http://www.tinhte.vn/threads/1040065/

@minhdangoz Có nhiều cách mà bạn. Mình cũng có tham khảo qua. Nhưng thấy mất công cài rồi phân vùng trên máy tính mà chức năng Recovery của điện thoại cũng có sao lại không tận dụng !?
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cài driver theo cách 2, install google usb driver Rev 6 luôn ( trong hình bạn là 4 ) nhưng kết nối s01 vào vẫn bị chấm than driver @@
@tnbao91 Bạn thử để windows tự up driver xem. Lúc đầu mình cũng để win tự nhận.
Cái bước số 4 trong phần Cài Rom root. Nếu thẻ nhớ bị xoá hết thì các file up room cũng bị xoá luôn hả.
@nguyenyunguyen Mình nói xóa hết là tránh các bạn bị mất dữ liệu. Thật ra nó chỉ xóa file liên quan đến app trên điện thoại. File up rom vẫn còn không bị xóa đâu.
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cắm vào win nó dò và rốt cuộc là 4 dấu X , chỉ cài đc mass driver để vào thẻ nhớ thôi, chứ vẫn bị chấm than 4 driver tianyu HSUSB device
minhdangoz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Driver xịn đây, giải nén rồi update từng cái từng cái một nhé ! =))
http://www.mediafire.com/?25slld940jy5ah6
Bui.Nam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhdangoz hehe đẫ up dc rồi 😆
@minhdangoz cho minh hoi up ntn ak b. minh
ga lam
@minhdangoz sao mình cài theo cái này mà không được bạn ah?
sflower9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@m.phung tớ cài cũg ko đc=))
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm

Các bác xem hộ, em down từ link của bác minhdangoz về cài thì nó thành ra thế này
P/S: máy mình win 7 ultimate 64
@tnbao91 Win 64 bit thì hơi bị khó nhằn bạn tham khảo bài hướng dẫn của trang nước ngoài này xem: http://laslow.net/2012/05/10/android-adb-on-windows-x64/
cam on ban nha minh da lam thanh cong roi
Bản rom này bác mod lại chưa thế ?
mình chờ cách tối ưu cho s01

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019