Chikita: Mountain Lion đã được cài đặt trên 3,2% tổng số máy Mac sau 2 ngày

shinbehv
28/7/2012 11:43Phản hồi: 89
Chikita: Mountain Lion đã được cài đặt trên 3,2% tổng số máy Mac sau 2 ngày

Hãng phân tích thị trường và quảng cáo Chikita vừa cho biết tới thời điểm 24 giờ ngày 27/07 (12 giờ ngày 28/07 theo giờ Việt Nam) đã có khoảng hơn 2,24 triệu lượt tải về phiên bản Mac OS 10.8 Mountain Lion. Như vậy, chỉ sau 48 giờ có mặt trên Mac App Store, phiên bản hệ điều hành mới nhất của Apple đã có tỉ lệ cài đặt lên tới 3,2% trong số hơn 66 triệu máy Mac. Theo đánh giá của Apple, Mac OS X Mountain Lion là phiên bản được tải về với tốc độ nhanh nhất từ trước tới nay của hãng, đã có tới hơn 1 triệu người dùng tải hệ điều hành này về chỉ sau một ngày phát hành. Chikita cũng thống nhất quan điểm khi đưa ra số liệu cho thấy phải mất tới 3 tháng, Mac OS X 10.7 mới có mặt trên 14% số máy tính của người dùng ở thời điểm cách đây một năm. Với giá bán $19,99 USD, Mountain Lion được đánh giá là có giá rẻ nhất trong số các đợt cập nhật hệ điều hành gần đây của Apple. Năm ngoái, để nâng cấp phiên bản Lion, người dùng phải chi trả 29,99 USD cho công ty Mỹ, tuy nhiên tại thời điểm đó nó cũng đã là bản cập nhật hệ điều hành ít tốn kém nhất.

Nguồn: CNET
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tốc độ nhanh quá. Cứ như Bugati vậy
Trong đó có mình hihihi
Thời đại công nghệ thông tin mà, update được là ai cũng tranh thủ update. Nó giờ như win7 mà update thẳng 1 phát lên win8 thì có mà 100 triệu máy trong 1 ngày.
@saiback căn cứ đâu mà nói thế bạn.
@aovai Căn cứ là nếu máy bác dùng android 2.3 chẳng hạn mà có 1 phát lên đc 3.0, 4.0 bác có lên không? Chuyện cũng bình thường thôi mà, giờ thời buổi này có cái gì update, upgrade chả đc quảng cáo thông báo ầm ĩ lên. Bác mà dùng xp giờ lên đc 1 phát win8 bác có lên k?
@saiback mình dùng ubuntu, windows nó khác android, nâng cấp phải tốn phí nên không liên quan gì tới nhau, vả lại windows 7 vẫn còn dùng tốt thì sao phải bỏ tiền mua windows mới trong khi giao diện windows 8 thay đổi quá nhiều. Ai dám đảm bảo là các phần mềm củ chạy trên windows 8 tương thích, chạy ngon như trên phiên bản củ.
@aovai Vậy ý bác ở đây là gì?
Dogmatix
TÍCH CỰC
12 năm
mình đang update
ducpham88
TÍCH CỰC
12 năm
Apple thiệt khôn lanh, họ có thể cho nó vào con lion ở nam ngoái các chức năng mới này , nhưng tới giờ họ mới cho vào và bán thêm 19.99 usd nữa, tổng cộng là 50USD cho 1 HDH 2 năm (như thường lệ), vậy là cao so với snow leopard rồi.
zenphan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã cài trên con Macbook (late 2009). Cảm nhận là chạy mượt hơn Lion rất nhiều (giống từ Vista lên Win 7 vậy😁). Đặc biệt Safari 6 cho trải nghiệm lướt web nhanh kinh khủng...
lovemrbo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trunganh2 MBP thì 8GB, iMac 16GB, cả 2 đều chạy ngon nhưng mình nghĩ thì 4Gb vẫn chạy mượt, không giật đâu bác
trunganh2
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lovemrbo thế RAM của mình 4gb, 10.7 thì ngon, nhưng 10.8 này thì nhiều animations giật giật 😔.
Mình cài lại os này hoàn toàn, ko phải upgrade...
@trunganh2 cái này còn phụ thuộc ổ cứng nữa. mình cài bản này lên mba 2010 ssd 128GB, ram 2G chạy rất mượt.
@trunganh2 máy mình 374,cấu hình chuẩn lên 10.8 chạy rất mượt
Sao không thống kê Hackintosh luôn để chính xác nhỉ:p
mr dinh
TÍCH CỰC
12 năm
3% của chưa đầy 10% số người dùng mac trên thế giới.một con số kinh khủng bình thường.công nhận những người dùng mac có kinh tế khá giả và chịu chơi! mình dùng win mà cứ muốn ..... thôi à!
Van mong co phien ban trai nghiem cac bac oi

Nguyen Ngoc Hoang Phuc
01218816679
phucziban007@gmail.com
Ở đâu ra mà năm ngoái có thể ra đc những chức năng như năm nay đc, nói như bạn thì mmaays hãng công nghệ có thể tính trước đc hết các tính năng nên có trên 1 sản phẩm ah,?thế thì làm gì có những dợt nâng cấp như này. Người ta phải ra cái này để biết đc nên cần có những cái gì cho phiên bản sau chứ làm gì ai siêu đẳng đến mức tính toán trước hết đc. Hơn nữa đừng nhìn cái bề ngoài của 10.8 mà bảo là nó thây đổi ít, bởi dùng rồi mới thấy đc nó hơn 10.7 ở nhiều cái chứ ko chỉ riêng mấy cái nhìn đc trước mắt đâu bạn ah.
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
Apple rất đồng nhất, nếu máy up lên được thì gần như 100% sẽ lên, ăn thua có bỏ tiền ra mua hay không thôi. Mà 1 ngày 20 triêu lượt tải là ông Táo có 20tr USD rồi, kinh hoàng.
đúng là nhanh hơn một chút, ram có vẻ ngon hơn, định lên ram 8G với SSD nhưng sẽ vá lỗi thêm thì có lẽ chỉ cần lên SSD là ổn
zenphan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duc12atl Bác nên lên SSD, bác sẽ thấy "cái máy" nó chạy nhanh kinh hoàng luôn😁( nhớ dùng trình TrimEnabler để kích hoạt Trim nhé)
@zenphan mình mới mua 1 128 cho cái cho pc ưu tiên em nó trước vì để chơi games
định mấy hôm nữa làm cái nữa thay cho laptop
2,24 triệu (lượt tải) X 19.99 usd = 44,7776 triệu usd
thu nhập Apple là 44,7776 triệu USD trong vòng 2 ngày một con số đáng phải suy ngẫm đấy nhỉ
blackcatzz
ĐẠI BÀNG
12 năm
@x7psdm Cái số 44tr $ kia phải chia ra vài lần bác ạ, tại vì 1 acc apple store dùng cho không biết bao nhiêu người, ít nhất với VN là thế =))
@blackcatzz 1 acc chỉ tối đa 5 lần thôi mà nếu như thế thì chia tối đa cho 5 thì tính ra apple bỏ túi gần 9tr USD trong 2 ngày mà cái đó là tính theo kiểu tệ nhất đấy nhá
Con số này dù lớn thật nhưng nếu tính cả những người xài xxx nữa thì còn lớn hơn nhiều. Một điều mà Apple nên cân nhắc là ở các phiên bản sau ko nên để bản GM cũng chính là bản retail, vì như vậy sẽ khiến người bỏ tiền ra mua bản retail cảm thấy thất vọng và những người đang xài bản GM thì chẳng có động lực để bỏ tiền ra mua bản retail mà thay vào đó là xài xxx vì họ nghĩ rằng ko khác gì bản GM họ đã dùng nên ko muốn mất tiền để mua, như mình chẳng hạn, hehe...
Khủng hoảng mặc kệ, cái gì ngon mọi người vẫn chấp nhận móc hầu bao thôi!
youshunei
TÍCH CỰC
12 năm
Mình đóng góp 1 vé cho 2 máy cài trực tiếp từ App Store.
Lên Mountain Lion quá tuyệt vời! Ngon nhất là Safari 6 và Notification, thêm nữa là iCloud mở rộng thêm cho Notes và Reminders.
Nhiều tính năng mới rất hay! Nhưng mình không thể upgrade được từ windows 7 😁
@thaiha_vnn07 upgrade cả phần cứng và phần mềm cùng lúc thì ok :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019