Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hương dẫn tối ưu máy Android đã Root

Nốt Sầu
29/7/2012 22:52Phản hồi: 58
Hương dẫn tối ưu máy Android đã Root
Là người ham mê và theo đuổi công nghệ dù có nhiệt huyết thế nào rồi cũng sẽ có lúc chùng chân.

Các bạn nếu là một người bình thường khó lòng mà theo đuổi hết các bản up Rom, cook Rom mãi được. Bản sau có thể tốt hơn bản trước đấy nhưng việc thay đổi liên bạn không phải là cách tốt nhất để tận hưởng chiếc điện thoại thông minh của mình.

Vì vậy, mình viết bài này nhằm mục đích hướng đến những người có nhu cầu về tính ổn định nhưng vẫn đảm bảo bé Android nhà bạn hoạt động tối ưu nhất!

Hình ảnh sử dụng trong bài viết được chụp từ Galaxy mini, nhưng mục đích bài viết hướng đến là chiếc Mobiistar S01, chiêc Smart phone mà mình đã hứa sẽ hướng dẫn cách tối ưu nó.

Tuy nhiên, nội dung trong bài viết này có thể áp dụng cho tất cả điện thoại Android đã Root Rom.

Sau đây là nội dung chính:
1. Tùy chỉnh và tối ưu Rom Root:

Bước 1: Để tận dụng quyền của bản Rom Root các bạn cài các app sau:
1- Root Explorer
2- Link2SD
3- Titanium Backup
4- CPU Master

Các bạn có thể tải trên Google Play hoặc tại ĐÂY

Trong 4 app trên ứng dụng Titanium Backup là quan trọng nhất.

Bước 2: Tiến hành cài ứng dụng mới và gỡ bỏ những ứng dụng hệ thống không cần thiết. Các ứng dụng mặc định của hệ thống thường không đáp ứng đủ nhu cầu của bạn nên bạn phải cài thêm một số app khác thay thế. Ví dụ: bạn cài ttpod vậy player của máy để làm gì cho tốn tài nguyên máy?! Các bạn mở Titanium Backup lên:

Chọn Backup để lưu lại phòng khi sau này cần hoặc bạn xóa nhầm.

Sau đó chọn Un-install để xóa ứng dụng ra khỏi máy.

Quảng cáo

Sau đây là một số liệt kê ứng dụng mà theo mình là không cần thiết và bạn nên xóa:

-Bàn phím Android --> Sử dụng Gõ Tiếng Việt thay thế nên ứng dụng này không còn sử dụng đến nữa.

- Camera --> Nên sử dụng Camera 360 thay thế sẽ tốt hơn, đặc biệt là đối với Mobistar S01 máy ảnh có độ nét kém thì kiểu chụp HDR của Camera 360 có thể khắc phục được phần nào.

- Player --> Có thể sử dụng TTpod thay thế, TTpod hỗ trợ hiện lời (Lyric) và cảm biến lắc nhạc, âm thanh tốt. Bạn có thể tải TTPod Music Player v2.8.1 và bộ Skin tại ĐÂY.

- Trình duyệt --> Có thể sử dụng Dolphin Browser thay thế.

- File Manager --> Dùng Root Explorer thay thế

Quảng cáo

- Launcher --> Dùng Go Laucher thay thế tốt hơn. Mình sẽ hướng dẫn cách sử dụng Launcher này.

- Theme Chooser --> Launcher cũng xóa rồi giữa lại cái này làm gì.

- Hình nền động --> Nếu bạn không dùng đến thì cũng nên xóa cho nhẹ bớt hệ thống, hình nền động sẽ gây tốn pin hơn so với dùng ảnh tĩnh.

- Video Player --> Thay bằng Mobo player

- Hướng dẫn màn hình --> Con Android ở màn hình lúc lần đầu tiên bạn sử dụng đó, nó hướng dẫn xong thì công dụng cũng hết rồi. Xóa đi cho nhẹ máy.

- Trình quay số bằng giọng nói

- Trình tìm kiếm,...

Nếu các bạn thấy cái gì không dùng đến thì cứ xóa, nếu xóa nhầm thì chỉ việc Restore lại.

Lưu ý: Các app thay thế mình đưa ra chỉ có tính tham khảo ai thấy app nào phù hợp với mình thì nên sử dụng app đó.
*** Một mẹo vặt dành cho các bạn:
Khi các bạn upload phiên bản mới của Map và Google Play thì bộ nhớ trong sẽ bị phình ra và do đây là 2 ứng dụng đặc biệt nên các bạn cũng không thể chuyển qua thẻ SD. Mình sẽ hướng dẫn các bạn giảm thiểu dung lượng 2 ứng dụng này chiếm bằng cách:
1-Sau khi upload lên phiên bản mới xong.
2-Các bạn sử dụng Titanium Backup backup lại ứng dụng
3-Bây giờ thì Un-install ứng dụng đó đi.
4-Sau đó Restore lại ứng dụng.
Lúc này các bạn sẽ thấy có sự khác biệt, lúc chưa làm thì nó có chữ upload phía sau tên app, nhưng khi làm theo hướng dẫn xong thì dòng chữ biến mất và dụng lượng bộ nhớ trong tăng lên.
Bước 3: Một số người không thích âm thanh khi bật tắt điện thoại (trong đó có mình) nó gây ồn ào trong khi mình đang muốn vọc máy vào buổi tối thì phải làm sao !?
Sau đây là hướng dẫn giúp các bạn tắt hoặc thay âm khác mà bạn muốn:

1- Các bạn mớ Root Explorer lên - lưu ý phải là bản PRO thì mới làm được nghen.
2- Đi theo đường dẫn: /system/media
Ở đây bạn sẽ thấy 2 file âm thanh bật-tắt máy. Nếu bạn yêu thích sự tĩnh lặng thì chỉ cần đơn giản là Delete nó đi.
Còn không bạn có thể duy chuyển nó ra thẻ SD, xem nó chạy bao nhiêu giây rồi cắt một file khác với khoảng thời gian tương tự và cùng định dạng rồi chuyển nó vào lại thư mục meida là được.

Với Root Explorer bạn còn có thể vọc sâu hơn nữa như thay đổi hình tắt-mở máy. Nếu các bạn thấy cần thì tìm hiểu thêm ở nhứng bài viết khác. Mình chỉ hướng dẫn đến đầy. Cảnh báo là hãy cẩn thận khi vọc file hệ thống, nó có thể khiến máy bạn không thể cứu vãn nổi.

2. Hướng dẫn sử dụng GO Launcher: <--NHẤN VÀO ;)

Tạm thời là vậy, mình sẽ trở lại với phần bài viết nữa:

3. Một số Ứng dụng và Game hay:
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tìm game n.o.v.a,ai có post lên cho mình với ae nào cần luôn với
cảm ơn bạn về những chia sẽ hữu ích này nhé.thank
đóng góp cũng là góp ý thêm thôi ,mình thấy cái 360 launcher tốt hơn ,chạy nhanh hơn bản mặc định của máy luôn.hihi ....đang dùng,trải nghiệm thử nha các bạn:
Launcher --> Dùng Go Laucher thay thế tốt hơn. Mình sẽ hướng dẫn cách sử dụng Launcher này.
360_Launcher_V2.4.1.zip
360 Launcher-94.zip
@thanhtamnguyen131 Mình chưa dùng 360 launcher bào giờ nên không biết! Nếu được thì bạn viết một bài hướng dẫn cách sử dụng và tối ưu nó đi.
Các app thay thế mình đưa ra chỉ có tính tham khảo ai thấy app nào phù hợp với mình thì nên sử dụng app đó.
Video Player --> Thay bằng Mobo player
cái này mình thấy chạy mx player hay hơn,xem dc nhiều định dạng,cài bản pro chạy rất đã.trên tinhte đã có bài hướng dẫn về cái này
rất hay :rolleyes:
zonzongl
TÍCH CỰC
12 năm
đánh dấu phát
up ứng dụng và game hay nhanh cho anh chị em nào bác
vừa mua con này đc 3 ngày. ^^!
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn Nốt Sầu có thể cho mình xin nick yahoo để hỏi chút xíu đc ko bạn, mình mới dùng android nên hơi gà mong bạn giúp đỡ
nick YH mình : tnbao91
@tnbao91 Mình thường ít chat yahoo lắm. Có gì bạn cứ hỏi trực tiếp. Nếu mình không giải đáp được sẽ có bạn khác giúp.
Vấn đề của bạn cũng có thể là vấn đề của người khác. Cùng nhau học hỏi mà.
Yahoo của mình đây: notsau
P/s: Nhưng hiếm khi online lắm nhé!
toàn xóa mấy cái nằm giữa ranh giới sống và chết nhỉ
Bài viết hay. Thanks

Sent from my IM-A800S using Tinhte.vn
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình gặp vấn đề khi cài driver s01 cho win64 bạn à, mình cài nó ra như vậy đây nè bạn xem dùm mình
@tnbao91 Mình dịch lại theo trang hướng dẫn nước ngoài này: http://laslow.net/2012/05/10/android-adb-on-windows-x64/

Bạn làm thử xem, do mình không có máy test nên cũng không chắc có thành công không.

Bước 1: Tải bản mới nhất 32-bit và 64-bit của Java JDK từ địa chỉ: http://www.oracle.com/technetwork/java/javase/downloads/index.html (nhấp vào liên kết JDK nhé).
Bước 2: Cài đặt 32-bit JDK trước, sau đó mới cài bản 64-bit.

Bước 3: Tải bộ phát triển Android cho Windows từ đây: http://developer.android.com/sdk/index.html

Download Android Studio & App Tools - Android Developers

Android Studio provides app builders with an integrated development environment (IDE) optimized for Android apps. Download Android Studio today.
developer.android.com

Bước 4: Cài đặt Android SDK và khởi chạy

Bước 5: Bộ cài đặt sẽ tự động khởi chạy Android SDK Manager và nhắc bạn cài đặt một số gói mặc định, nó yêu cầu bạn cài cái gì thì cứ cài.

Trong số danh sách được liệt kê, chỉ có hai tùy chọn đầu tiên (Android SDK Tools and Android SDK Platform Tools) và gói phần mềm Google Driver USB (nằm trong cây Extras, gần dưới cùng của danh sách) là bạn cần phải cài.

Bước 6: Sau khi tải các gói về bạn hãy kích hoạt chế độ gỡ lỗi trên điện thoại Android của bạn và cắm nó vào Windows, bây giờ chương trình sẽ tự động phát hiện các trình điều khiển chính xác của ADB.

Bạn làm thử xem sao và cho mình biết kết quả nha! Nếu ổn mình sẽ đăng lại để giúp những bạn khác. 😁
lyhongson
TÍCH CỰC
12 năm
Các bạn cho mình hỏi xài con s01 này thấy có ngon hơn con p500 không vậy mấy bạn, tính mua mà thấy hàng Trung Quốc nên cũng hợ ngán, chứ mình xài con p500 thì trâu bò khiếp rớt ầm ầm đéo xi nhê 😃
tnbao91
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko ổn bạn à, minh cài thử rồi thậm chí còn là bản mới nhất nhưng vẫn ko nhận
Ai tl giúp m với. M dùng titanium backup mấy cái app hệ thống. Tồi un-install. Gời restore lại không đc. Những app m cài thì restero lại đc là sao. Muốn restore lại mấy cái app hệ thống thì làm ntn.
kaka012
ĐẠI BÀNG
12 năm
có ai hướng dẩn cái Root Explorer dùm cái...
lyhongson
TÍCH CỰC
12 năm
Cụ thể bạn muốn làm gì mới được chứ, nói vậy biết hướng dẫn thế nào đây

Sent from my IM-A830L using Tinhte.vn
lyhongson
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn dùng titanium bacup miễn phí à, bạn vào phần restore tìm đến app đã back up restore lại xem sao

b kon ung dung nao pro cho s01 nay hk
Máy hay bị vô hiệu khi mình tắt mở 3g, hay Wlan thì sao nhỉ?
Cách nào để sửa tình trạng này thay vì (phải restart máy thì okie)
lyhongson
TÍCH CỰC
12 năm
Dow phầm mềm juice về cài vào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119