[thủ thuật] thay đổi bộ nhớ trong của S3 bằng thẻ nhớ micro SD

winbytrick
31/7/2012 2:59Phản hồi: 76
[thủ thuật] thay đổi bộ nhớ trong của S3 bằng thẻ nhớ micro SD
hi anh em,

Khi sử dụng S3 để chơi các game đỉnh của Gameloft hay download các ứng dụng bắt buộc data phải nằm trong bộ nhớ trong của máy để chạy, chắc chắn mọi người nghĩ phải chi bộ nhớ trong có thêm vài chục GB để không phải chuyển data sang thẻ nhớ hay cứ sợ bộ nhớ trong đầy.

Thành viên mattiadj của XDA đã phát triển 1 ctr mod để chuyển đổi bộ nhớ trong của S3 với dung lượng của thẻ microSD. Có nghĩa là bạn sẽ không bao giờ cần phải lo lắng về các ứng dụng hay game với data khủng mà có thể thoải moái download và sử dụng với em S3 của mình

HƯỚNG DẪN:

1. Định dạng thẻ microsd theo dạng fat32 hoặc extfat
2. Sao chép phiên bản file zip phù hợp với Rom/ Kernel ra thẻ.Nếu định dạng thẻ của bạn là fat32 thì chọn phiên bản _fat32, nếu định dạng thẻ của bạn là extfat thì chọn phiên bản _extfat
3. Vào Clockmode Recovery
4. Flash file zip
5. Khởi động lại và thưởng thức

Nếu bạn muốn loại bỏ các mod theo hướng dẫn này
1. Cài đặt Es Explorer hoặc Root Explorer (để có quyền truy cập root)
2. Vào folder / etc / init.d
3. Xóa file 11extsd2internalsd
4. Khởi động lại

Download:
Thẻ định dạng fat32:
* Dùng custom kernel: https://www.box.com/s/4e137735e7a9d87cb0bc
* Dùng stock kernel: https://www.box.com/s/3f2c2bce1d9ad3540b0a

Quảng cáo

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác có thế hướng dẫn kỹ hơn 1 chút đc ko ạ ? Những chữ viết tắt nữa.E cám ơn bác !
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungvp1 bạn muốn mình chỉ về phần nào, chỉ cần bạn đúng file zip theo thẻ microSD mà bạn format, chép vào thẻ nhớ, vào Recovery, flash file zip và reboot la được
ank emm nào thử chưa cho í kiến phát nào 😁:D . k biết có an toàn ko
@kulj_vjp_b0y Yên tâm đi em,thằng đệ cụa anh làm thì khỏi chê. Cái này xài quá đã,khỏi move làm gì cho mệt. Bộ nhớ trong giờ thành 64gb lun haha. Quá khủng khiếp
binhk88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này khả năng sau khi chuyển thẻ thành bộ nhớ trong thì sẽ không tháo nóng thẻ nhớ ra được mà phải tắt máy mới tháo thẻ được, nếu không sẽ bị lỗi máy.
xài [APP][v1.4beta (US?)] SGS3 Easy UMS - Mount external microSD card as USB mass storage - này sẽ tốt hơn cách trên đấy mà tiện lợi hơn 😁
@ksr007 Bạn vui lòng hướng dẫn thêm cho anh em dùng với - những người bị MÙ tiếng Anh như mình! Cảm ơn!
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
2 cái mod khác nhau hoàn toàn mà bạn, cái mod của bạn là để truy cập thẻ nhớ trên PC như là UMS (không phải MTP mặc định của Samsung), còn mod mà mình post là để dùng thẻ nhớ thay thế luôn bộ nhớ trong của máy

Không vấn đề khi tháo thẻ nhớ nha bạn, khi cài mod này bộ nhớ trong của máy nó sẽ chia thành 2 partions (1 là cho system, 1 là để install các application) nên thay thẻ nhớ ra vào hoàn toàn không ảnh hưởng. Hơn nữa nếu không thích có thể bỏ tính năng này như hướng dẫn bên trên
Các bác cho,e,hỏi máy e mua mới về sau đó e root máy thì e dùng cái nào đc ạ. E dùng room stock xong e root qua odin

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
Chi,e hỏi luôn làm sao để biết thẻ nhớ mình dùng là flat32 hay xtflat ạ. E mới dùng anroid nên hơi gà. Cảm ơn các bác

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
@langtuhaohoa_vhq bạn bỏ thẻ nhớ vào PC rồi chuột phải Properties nó, xem format nó là gì rồi chọn bản zip phù hợp flash là được
mình dùng thẻ class 10 16Gb, bộ nhớ trong cũng 16gb -> khỏi đổi😆 nhu cầu cá nhân vậy là dư rồi😁
@phuong.1992 Đổi đi be" :D bộ nhớ máy 16 nhưng xài được có 10 thôi à :D tải data vài gameloft thì đi luôn o_O nhưng ghét cái cái phần mềm này lỗi từa lưa con bà nó grrrr
hungboss1
ĐẠI BÀNG
12 năm
đánh dấu...thẻ microsd không gắn vào pc được thì kiểm tra định dạng kiểu gì bác? Có cách nào kiểm tra trên điện thoại không?
@hungboss1 Thường thì thẻ 32 là fat32 còn 64 là extfat... còn neu ko thì cu flash từng cái xem cái nao được mới thôi cũng ko sao 😁
Đổi ext thành bộ nhớ trong có mất data của cả hai (ext và máy) hay ko, ai làm rồi cho cm cái.

Hôm trước làm phát 300MB swap memory mất sạch data , mà lại nhiều ảnh công việc

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
@YPMVSTAFF Ko mất gì hết,nó chỉ đổi chỗ cho nhau mà thôi. Còn lại mọi thứ vẫn còn nguyên. Xào thẻ 64gb thì tha hồ mà tải game 😁
@Reallo√E Thanks. Hay rồi.
Thêm câu nữa : có bao jo bạn bị lỗi "thẻ" phải format chưa?
"Thẻ" sau vụ đổi chỗ ấy (chứ thẻ ở vị trí là ext thì ai mà chưa từng dính vụ đó...

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
@YPMVSTAFF Ko bao giờ có lỗi đó cả. Cứ yên tâm mà flash đi. Pm này quá hay biến bộ nhớ s3 thành hàng khủng o_O
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
anh em nào không sử dụng được mod này thì cài kernel Syiah hoặc Galaxsih rồi flash file zip bên trên là sẽ sử dụng được nha (nhớ copy tất cả folder trong bộ nhớ trong ra thẻ nhớ để đảm bảo máy hoạt động ổn định)
@winbytrick Bac oi,luc bac da swap cai the ngoai thanh bo nho trog va bo nho trog thanh the ngoai thi luc e muon up rom stock thi luc ay cai nao se bi format het a???bo nho may cua e la 16gb con the ngoai e mua them la 32 a.

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhbinhhe Up rom stock thì bộ nhớ trong bị wipe như bình thường, tool này không anh hưởng đến việc up rom hay wipe nha bạn
nhung luc swap roi thi the nho ngoai dag lam bo nho trong ma bac???
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhbinhhe Nó chỉ hiểu khi mở máy lên thôi, nhưng khi vào recovery hoặc odin thì máy vẫn hiểu Rom nằm trong bộ nhớ trong bình thường
ồ,thế thì ngon quá bác à.cho e hỏi cái nữa là nếu bác cài app với game vào thì data sẽ nằm trong cái the ngoài m vừa swap vapf đúng không ạ?thế sao trong thẻ nhớ của máy cũng có cả mấy thư mục đấy nữa nhưng lại ko có data.vậy e xoa luôn đc ko ạ
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn cứ để như vậy không ảnh hưởng gì đâu, mai mốt không xài swap thì chép hết folder của thẻ nhớ vào bộ nhớ trong là xài được bình thường. Đừng xóa làm gì
Vào Clockmode Recovery là làm thế nào vậy bạn?😕
@Yong Hwa Power+Volume up+Home

√ Gửi từ Galaxy S3®
lynhut
ĐẠI BÀNG
12 năm
MÌnh Xài thẻ 8GB , thử dùng cả 4 file zip rồi mà vẫn như k có j xâyr a hết 😔
Mình cũng đã thử Flash fat32 stock kenel do thẻ mình là 32GbFlash rồi bộ nhớ cũng k có gì thay đổi hết!😕Hay là phải Format thẻ nhớ rồi mới Flash hả bạn?😔
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thì test với custom kernel thôi, bạn thử Syiah hay Galasih Kernel nha. Không cần format thẻ đâu
Xin hỏi chủ thớt, cái vụ thẻ nhớ này có xài dc cho S3 LTE Hàn Quoc không hay chỉ bản Quốc tế thôi bác???
winbytrick
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thoai_hiangKie Cái này chỉ ứng dụng cho S3 phiên bản quốc tế thôi nha bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019