SKY A810S/K VEGA LTE-M ROOT- RECOVERY - UPROM CM10-MIUI-R4-ICS...

kid1232
2/8/2012 16:1Phản hồi: 11.243
SKY A810S/K VEGA LTE-M ROOT- RECOVERY - UPROM CM10-MIUI-R4-ICS...
SKY A810S/K VEGA LTE-M
Network: GSM, 3G, HSDPA, hỗ trợ mạng LTE 4G​
Display: 4.5-inch 1280x800p WXGA LCD cực khủng (độ phân giải ngang Note hơn Galaxy Nexus chì 1289 x 720)​
Chip: 1.5 Ghz dual-core​
RAM: 1 GB​
Đặc biệt công nghệ sensor em này có thể lướt ảnh,nghe nhạc,đọc sách chỉ cần phẩy tay mà ko cần chạm vào màn hình​
Camera: 8-mp main camera LED AF 1080p video capture​
2-mp front facing web camera​
Battery: 1830 mAh​
Internal memory: 16 GB​
MicroSD: Support up to 32 GB​
NFC: ready​
WiFi : 802.11 a/b/g/n​
Mobile TV (T-DMD)​
DLNA.​
Máy sử dụng 3G, wifi và các mạng của Việt Nam đều tốt cả​

Sky A810s Vega LTE M là mẫu điện thoại hấp dẫn của Pantech Hàn Quốc. Cái tên điện thoại Sky đã quá quen thân với các tín đồ công nghệ Việt.
Topic này tổng hợp tất cả những vấn đề của SKY VEGA (LTE M) A810S như root, recovery, ROM, lỗi, fix, các mẹo vặt, thủ thuật, kinh nghiệm dành cho các bạn, những người yêu SKY A810s nói riêng và điện thoại SKY nói chung

* GIỚI THIỆU

Tại sao Sky A810s lại được liệt vào danh sách các mẫu điện thoại smartphone “khủng” hiện nay? A810s có tất cả các thông số của một chiếc điện thoại “khủng” Chíp xử lý của Sky A810 dùng là chíp dạng Processor xung nhịp 1.5 Ghz dual-core, Ram 1GB. Máy chạy hệ điều hành mới nhất hiện nay Android 4.0.4 với cả kho game ứng dụng, thoải mái chơi các game nặng. Gần như chưa có game nào làm khó được A810s. Bộ nhớ trong của máy lên tới 16Gb đồng thời có cả khe cắm thẻ nhớ ngoài lên tới 32Gb. Tha hồ thoải mái chụp hình, quay phim với máy ảnh Camera: 8-mp main camera LED AF 1080p video capture camera trước 1.3-mp front facing web camera. Truyền tải dữ liệu cực nhanh với NFC có sẵn chia sẽ giữ liệu với một lần chạm duy nhất. Kết nối ngoại vi cao cấp với các ứng dụng như: WiFi chuẩn 802.11 a/b/g/n & Mobile TV (T-DMD) cái này chưa dùng được ở Việt Nam do chưa có nhà mạng nào cung cấp dịch vụ & DLNA & Máy sử dụng 3G ở Việt Nam thoải mái do không cần fix 3g như các mẫu khác. Với cấu hình như vậy nên máy có Pin cũng khủng chẳng kém Pin lớn tới 1830 mAh đủ đáp ứng nhu cầu làm việc liên tục suốt ngày dài mệt nhọc.
Nguồn: http://hn.24h.com.vn/thoi-trang-hi-tech/sky-a810s-dien-thoai-khung-gia-binh-dan-c407a513321.html
* MỞ ĐẦU
Nếu bạn cầm trong tay 1 chiếc A810s, và là người thích vọc vạch máy. Hãy chú ý cài những thứ sau:

- Sky driver:
Link: https://www.box.com/s/ec7cf745821d8c7ee383
Mirror: http://www.mediafire.com/?t9e3tefsh6bxhb7
(Driver ver 4 dùng chung cho tất cả máy sky A8xx*)

- Driver android:
Link: http://www.tinhte.vn/attachments/514497/
Dùng khi Root gặp lỗi Fast...mode :
Nếu đang Root máy hiện màng hình trắng Fast...mode ( do chưa cài Driver Android)
(- Cách vượt lỗi : Chuột phải My Computer ( PC ) chọn Properties >> Device Manager >> update Driver :" Android" ( dấu chấm than ) dẫn Chọn hàng thứ 2 ( Brower...) dẫn đến nơi chứa Folder Driver Android
Tham khảo cách cài sky driver với windows 7 tại đây: http://www.tinhte.vn/threads/sky-a810s-k-vega-lte-m-root-recovery-uprom-cm10-miui-r4-ics.1421720/page-410#post-34917967

Quảng cáo

Quảng cáo

* Hướng dẫn fix SMS cho A810S
* Trình nhắn tin mặc định cho rom CM10 hỗ trợ chia nhỏ tin nhắn >160 ký tự
* các tweak tối ưu hóa đt cho int.d
* cách khắc phục chuyển từ MTP (Media Transfer Protocol) về USB Mass Storage
* Thông tin về CWM
* Hướng dẫn đổi phím search thành phím camera trên nền CM10
* Fix lỗi driver ADB debugging không hoạt động được
* Hướng dẫn đổi phím cứng + cảm ứng dành cho các máy bị liệt nút hoặc muốn giảm tải cho 1 nút
*Tiết kiệm pin bằng chỉnh xung CPU
*Những điều cần biết về Deep Sleep và THỦ THUẬT PHÒNG CHỐNG KẺ HÚT TRỘM PIN CỦA BẠN
*Cách mod lại icon cho các apps

*KINH NGHIỆM KHI MÁY PIN YẾU SỤT NGUỒN VÀ ĐÒI PIN ĐỂ SẠC

*Sửa lỗi mất 3G chỉ dùng đc 2G

Giao diện S3 cho 810 CM10
Cấu hình chuẩn ##7593# cho bác nào UP ROM mất 3g hay ko sms đc
CHÚ Ý:
Gần đây gặp trường hợp các bạn download link bị die, hoặc bị block do cơ chế check của mediafire
Nếu file die, bạn vui lòng ghi rõ tên file và link cũ vào inbox cho mình, nếu mình còn giữ mình sẽ up lại nhanh nhất có thể
Nếu file block, bạn gửi link, mình sẽ tìm mà liên lạc bạn chủ link đó để download và re upload ở 1 host khác tốt hơn và k bị block split
Tất cả các bạn vui lòng inbox nhé, mình k có time để lướt page hàng ngày đc 😁

[/QUOTE]
Updating...
11.243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bactuong
TÍCH CỰC
12 năm
Thanks bạn. Cái 3G của mobifone bạn ghi nhầm chữ viettel kìa.
Với lại a810s sao lâu nâng cấp quá, tháng sáu có 2 lần update nhưng suốt tháng 7 ko có tới giờ luôn.😔
nhhs1486
ĐẠI BÀNG
12 năm
hình như fw của a810s khác a810k hả bạn? máy mình mới báo 1.36 hà
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
fw khác nhau thì phải. A810S có 1.38 rồi bạn à 😁

còn cái name 3G thì theo mình name như nào cũng đc, quan trọng cái user, pass và apn bạn à
@kid1232 bạn chủ topic ơi bạn có thể up bản backup rom 4.0.4 cho ae đc không
bachikho
TÍCH CỰC
11 năm
@kid1232 không biết tôi xoá cái gì mà mục version update như trên không chạy được nữa vậy các bác nhỉ
hình như tại xoá mất sky station rồi, bác nào còn sky station apk rom 2.15 thì cho tôi xin nha, cám ơn các bác nhiều
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
đá lên cho ae thấy :>
@kid1232 path lỗi mất sóng beta 3 (link 14)
anh ơi link này die hay sao ấy. em ko down được anh ạ
làm ơn cho em xin link khác được ko 😃
kid1232
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuankhanh3590 mình fix link rồi bạn nhé 😁
@kid1232 bác ơi làm sao để dùng tính năng chuyển anh, bài hát mà k chạm vào màn hình vậy
@bienbienbien Tính năng đó chỉ có trên stock rom 2.3.5 , 4.0.4 thôi bạn , chứ room cook mình thấy chưa có.
Dùng chung fw cho 2 máy thoải mái bạn à
@cuonghn1982 sao mà úp chung được hả bạn......
Mình đang sd 810k, gặp hiện tg khi thay đổi giữa: gsm only, wcdma/gsm, wcdma only, auto o trong network access mode thì máy se yeu cầu reboot mới đc. có khắc phục dc vấn đề này ko các bác
@toikophailatoi1 Chuyển sang chế độ máy bay sau đó chuyển lại là ok 😁
Rom nào dùng đc cho 810k các bác nhỉ?
maxiqboy
TÍCH CỰC
11 năm
@toikophailatoi1
ai cũng thế mà bác, bác cứ bấm cancel là được, chả sao cả
mình chọn reboot xong, khởi động lại nó vẫn chọn cái mục mặc định trước đó :-O ặc ặc
Ủng hộ topic này cuôí cùng cũng có sân chơi cho e này,

Sent from my IM-A810S using Tinhte.vn
nhhs1486
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy mình báo up len 1.36 mà mình ko biết nên úp bằng cách nào? bạn nào úp được chỉ mình với!
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhhs1486 vào cái sky station đó có phần upgrade đó, có thể up = wifi hoặc 3g
nhhs1486
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid1232 bạn cho mình hỏi thêm là máy đã root có update bằng wifi hay 3g được ko? vì mình đã bị brick khi update trên sony xperia ray
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhhs1486 theo mình update bình thường cậu
bac kid1232 oi , toi cung su dung em sky a810s va cung dung ban fw 1.38 , nhung cai handcent va Go sms pro nen chi gui dc 80 kt thoi .bac co cao kien chi toi voi. Ma bac co ym hay dt thi up len de ae lien he cho tien
cho mình hỏi chụp màn hình = cách nào zạ?? tks
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
go SMS gửi đc <=80 ký tự và >=160 ký tự thôi. Nếu từ 81 - 159 ký tự thì thêm thật nhiều dấu space (cách) để đủ 160 char rùi send :d
@kid1232
hihihi...sao ban hay qua z.cai j cung bít hen...hihihi...hùi sáng nì mình cũng bị vụ nì nè.gửi hoài k đc,cứ báo lỗi....thanks nhìu nhen bạn 😃
thank bac nhieu , nhung the cung hoi bat tien nhi , co cach nao hay hon ko bac nhi
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
@game8383 hiện tại thì chưa có cách khắc phục lỗi đó, nghe mấy đời máy khác có fix đc rồi mà 810s chưa có ho he gì... Đợi cao thủ ra tay thôi 😁
doantancanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác chủ ơi.e củng như bác nhưng máy e sài là con sky a810k. fimware 2.3.5 v1.36. e đã cố gắng root để gỡ bỏ những soft thừa nhưng vô ích,làm mãi vẫn ko được.e dùng cả win 7 và win xp vẫn ko được.e ko bít những hướng dẫn của bác có dùng cho con sky của e được ko?.mong bác chỉ giáo nhé

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
@doantancanh cậu tìm đúng bản root cho con 810K đi rồi root y như cách trên á
@doantancanh Bác có recovery rồi thì flash cái này qua recovery root xong: http://www.mediafire.com/?dvcjem89fbkh823

Sent from my IM-A810 using Tinhte.vn
t2hv33
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vào chém thôi, thú thật là mình tính lập topic này rồi. Bữa giờ cũng đang thu thập thêm thông tin cho em nó.
Mình xài A810s.
Cảm nhận khi xài.
Do mua không có 2 pin và dock sạc nên hết pin nhanh vaircaloane.
Lâu lâu ức chế nhìn em nó không khác gì một cục gạch do hết pin, đã root đã xoá app.
Để qua đêm hết 1~2% nhưng chỉ cần bật màn hình lên là pin sụt hết ra.
____
Tính mua thêm cục pin nữa, anh em có ốp lưng nào đẹp đẹp cho A810s thì hú mình với nha.
@t2hv33 Bạn có dùng thên phần mền nào ko? Mìh để wa đêm tơi 10 —> 15 % lun, bạn hướng dẫn tận tình bạn nhé

maxiqboy
TÍCH CỰC
11 năm
@t2hv33 Mình cũng chung tình cảnh đó, máy thì ngon, màn hình rộng, tha hồ xài các ứng dụng, biết bao hy vọng trước khi mua mà khi tậu về pin sụt nhanh khủng khiếp ~~> cầm theo chả khác gì cục gạch, làm gì cũng chả dám, thậm chí bật máy xem giờ cũng ngại vì cứ bật màn hình là xuống pin như phi ngựa, bất kể làm gì, lướt web, chơi game hay chỉ là xem ảnh!

thêm nữa là máy vào 3g nóng khủng khiếp, chả biết có dòng ốp lưng kim loại nào bền đẹp lắp sau vừa để tản nhiệt mà cũng để cầm đầm tay hơn ( máy hơi nhẹ cầm cảm giác thiếu an toàn, dễ rơi lắm :-s) không các bác nhỉ ?

mà em hóng mấy bác lấy pin 830 lắp vào 810s được hả mấy bác ? đã có bác nào ở đây thử dùng chưa ạ ?
Thấy mấy bác kia test thử cũng khả quan lắm, đang định làm 1 em pin 830 các bác ạ
@maxiqboy bác test đi xong cho thông tin nhé hjhj

http://opiphone.tk ---tinhte.vn---
lynkent
ĐẠI BÀNG
12 năm
dùng máy ở quán net ko chạy file .bat đc.haiz.nản quá
kid1232
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cẩm nang lớn cho Newbie : mọi thứ cần biết khi sở hữu máy Sky nói chung, 810s nói riêng

( maxiqboy sưu tầm bên root.vn )
Hướng dẫn root,recovery,up rom stock,cook cho Sky A760,770,800,810,820,830,840,A850 cho newbie

Vì là dành cho người mới, nên mình sẽ hướng dẫn chi tiết các bước,topic gồm 4 phần:
  1. Phần 1 :Tìm hiểu về máy tính Sky,các thuật ngữ cơ bản
    Phần 2: Cách up rom stock cho các máy
    Phần 3:Cách up rom cook cho các máy
    Phần 4:Cách sửa 1 số lỗi cơ bản cho các máy
    Phần 1
    Tìm hiểu về máy tính Sky,các thuật ngữ cơ bản
    _Khi cầm 1 chiếc điện thoại,thì trước tiên bạn phải tìm hiểu về nó đã,hiểu biết các thuật ngữ cơ bản,xong rùi mới tìm hiểu về cách root,recovery,up rom.....^^,sau đây mình sẽ nói những cái ngắn gọn nhất cho các newbie hiểu,"ok, let go ;) !".............
    +Dòng điện thoại Sky-Pantech xuất sứ từ Hàn Quốc,gồm 3 bản S,L,K là chỉ ra 3 nhà mạng phân phối, có 1 số khác biệt nhỏ,các bạn chỉ cần xem máy của bạn đang dùng là bản gì thôi,sau này khi muốn root,recovery,up .... thoải mái :p,muốn xem máy bản đang dùng là bản gì,có nhiều cách

1.tháo nắp + pin máy ra,bạn sẽ thấy có nó ghi trên thân máy :

2.Vào Menu-> Setting-> System-> About Phone

............
    +Rom stock : là hệ điền hành Android bản gốc của máy,chưa chỉnh sửa gì ,chỉ có tiếng anh,tiếng hàn,hiện đang là phiên bản 4.0.4 , trước nữa là 2.3.5 ,v..v.. (các bạn chú ý xem máy của bạn đang là bản bao nhiêu nhé,vì nó sẽ liên quan đến nhiều thứ sau,khác biệt đáng kể nhất là bản 2.3.5 không có developer options---cái này rất quan trọng nhé😃,không có nó,bạn sẽ không up được các bản rom khác.....,bạn phải nâng phiên bản rom stock của bạn lên 4.0.4 nhé)

+Rom cook: là phiên bản đã qua chỉnh sửa,thêm hoặc bớt 1 số phần mềm,ứng dụng cho máy,và thường có thêm tiếng việt cho bạn,có thể chỉnh giao diện giống con điện thoại Galasy,Note.....
    +root : là để tự bạn chỉnh sửa vào hệ thống của máy,làm sao để biết máy bạn đã root chưa ?, xem trong máy có " supperuse " không ?(có nhiều biểu tượng khác nhau nhé ^^),và thường là các bản rom cook đều đã được root rùi nhé

+recovery:bạn hiểu nhanh nó là bộ cứu hộ hệ thống, chia ra làm 2 loại(loại có sẵn-loại phải cài thêm vào)

1.Android system recovery <3e>
    _ Là bộ cứu hộ hệ thống có sẵn trong máy,bạn không cần phải cài thêm nhé 😁 (tý nữa mình sẽ hướng dẫn cách cách làm sau,giờ chỉ cần hiểu thôi),và cái này có sẵn trong máy nên nó cũng ít có tác dụng,😔,bạn chỉ có thể thực hiện được 1 số thao tác đơn giản như phục hồi máy về trạng thái xuất xưởng hoặc cài đặt các bản ROM chính thức do nhà sản xuất phát hành(tức là rom stock ý,còn các cái loại rom cook thì không up rom được nhé ! :mad: )

Note : nói thêm về phần này,các nút sử dụng nhé ^^1(hic,lúc mình mới nghịch cái này lần mò mãi mới ra ,hóa ra có 3 phím thao tác ở trên điện thoại :D )

2.ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5.....(có rất nhiều loại cho bạn lựa chọn),có nhiều tính năng hơn,giúp bạn cài được các bản rom cook......,và muốn thế ,các bạn phải cài thêm cái này:D,có 2 kiểu cài
    a.Cài mặc định trong máy điện thoại luôn,nằm trong máy luôn,nó sẽ thay thế Android system recovery<3e> ở trên ^^!
    b.Cài dùng 1 lần,khi khởi động lại điên thoại thì nó sẽ tự chuyển về Android system recovery<3e> ,😃)kiểu chơi 1 lần rùi thôi ý :p

+Drive :là drive của dòng máy khi cắm vào máy tính, máy tính của bạn không có drive của dòng máy sky thì nó sẽ không kết nối với máy tính của bạn,cái này rất quan trọng đấy,trước khi kết nối với máy tính,hãy cài drive của dòng điện thoại mà bạn đang dùng cho máy tính,để máy tính có thể kết nối với điện thoại, OK 😃

+S/W Upgrading : là chế độ để up rom gốc cho máy(sẽ nói ở phần dưới cách đưa máy về chế độ S/W Upgrading)

Phần [SIZE=4]2[/SIZE]
    Cách up rom stock cho các máy
    Phải biết cách up rom stock trước khi học cách up rom cook,các dòng máy thì có đôi chút khác nhau :
    1.Chuẩn bị :
    +Cài drive cho máy tính để kết nối với điện thoại
    Link MF(full drive SKY nhé):[COLOR=#175f93][COLOR=#be0808][COLOR=#135677][COLOR=#175f93]http://www.mediafire.com/download/akcg5a2nazq4p79/DriveSky%2CMTP.rar[/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR]
    +Dùng công cụ dowload rom gốc ,chọn loại máy bạn đang dùng,dowload về nhé(đuôi file là BIN.X)
    Link MF :[COLOR=#175f93][COLOR=#be0808][COLOR=#135677][COLOR=#175f93]http://www.mediafire.com/download/uahdwggbn5xx827/SKY_ROM_DOWNLOADER.zip[/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR]

+Khi dowload xong,Copy bản rom đuổi .BINX của máy bạn cần up down bên trên vào thư mục trên máy tính theo đường dẫn sau:
    Kích vào Start => Sớt tìm Run => Mục Open gõ "%temp%" => OK sẽ hiện ra thư mục Temp

Các bạn chú ý nhé: nếu up rom được thành công,thì file BINX trong thư mục temp sẽ tự xóa đi,nếu muốn cài lại,bạn phải coppy lại file BINX (rom gốc) vào trong file TEMP mới được up rom gốc tiếp

2.Tắt máy điện thoại, đưa máy về chế độ fastboot,kết nối điện thoại với máy tính bằng cáp USB
    - Đối với các dòng A760, A770, A800, A810 và A820:
    Ấn đồng thời 3 phím volume(+), nguồn và search (phím sớt). Giữ 1 lúc máy sẽ vào chế độ S/W Upgrading (ví dụ ở máy A760)

- Đối với các dòng A830, A840S và A850:
    Ấn đồng thời 3 phím volume(+) (-) và nguồn. Dùng phím volume (+) và (-) để di chuyển đến"PDL Download"rồi ấn phím nguồn để chọn. Máy sẽ chuyển sang chế độ S/W Upgrading (ví dụ ở máy A850)

3.
    +Vào trình duyệt IE (8,9,10 đều được nhé,nhưng không phải là bằng trình duyệt FireFox hay Google Chome) ,đây là trang dowload rom gốc ở bên Hàn
    Link : [COLOR=#175f93][COLOR=#be0808][COLOR=#135677][COLOR=#175f93][SIZE=4][COLOR=#135677][COLOR=#126e98]http://dmfile.isky.co.kr/NewSelfUpgrade/index.html[/COLOR][/COLOR][/SIZE][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR]
    _trường hợp 1 : nó sẽ như thế này, ngon 😃)

_trường hợp 2 : nó sẽ như thế này .^^! .các bạn lại ấn lại cái nút *Tờ giấy rách đôi* như hướng dẫn duới nhé,nó sẽ trở về trường hợp 1,ngon 😃)

Xong rùi,bạn chờ tầm 15-20 phút,điện thoại của bạn sẽ tự khởi động lại với phiên bản gốc ^^

4.Những lỗi phát sinh khi up rom gốc
    a.Trường hơp khi bạn up rom gốc bị lỗi sau :các bạn để máy tầm 30 phút,mà nó vẫn chưa up rom xong,là do bị lỗi mạng
    _Cách sửa : + Với điện thoại : tháo pin,rút điện thoại ra khỏi dây cắm với máy tính,sau đó lắp pin vào điện thoại,đưa máy về chế độ S/W Upgrading (như hướng dẫn ở trên),sau đó cắm điện thoại vào máy tính
    + Với máy tính :tắt trang web tải rom gốc đấy đi,sau đó mở lại bằng 1 trang web mới,thực hiện lại như bước 3

b.Lỗi S/W đỏ,lỗi này do bạn up rom gốc lần 1 không thành công,bạn lại up lại lần tiếp theo.nó sẽ bị thế này
    Cách sửa :tháo pin ra,lắp lại vào máy,bật chế độ S/W,nó vẫn hiện ra màu đỏ ^^,bạn thực hiện cách sửa lỗi như trên nhé

c.Lỗi treo logo khi up rom stock xong
    1.Bạn cứ để máy điện thoại tầm 5-10 phút,vì khi up rom xong,nên nó load hơi chậm 1 tý.Nếu vẫn không được bạn tháo pin ra,bỏ luôn cả dây cab ra(dây cab nối điện thoại và máy tính),vào chế độ recovery (đây là bạn up rom stock- rom gốc nên nó chỉ cóAndroid system recovery<3e> đã nói ở trên) ấn vào "wipe data /factory reset"

sau đó vào "delete all user data "

tiếp theo "reboot system now" để khởi động lại máy

đến đây rùi mà nó vẫn treo ở logo(thường thì nó vẫn treo logo :p ,bạn thực hiện lại bước 1,up rom lại từ đầu,đưa máy về chế độ S/W Upgrading .................. ::D )

Phần 2:
    Cách up rom cook cho các máy
    1.Lý thuyết tý 😃)
    _Trên các diễn đàn có nhiều loại rom cook,và nó chia ra theo các dòng máy điện thoại S,L,K (đã nói ở trên),có 1 số bản là "ALL IN ONE" thì dùng cho bản nào cũng được

_root máy để làm gì,recovery máy để làm gì?muốn up rom cook thì cần root máy hay cần recovery máy ?
    Khái niệm :
    +Root là để ta thâm nhập vào hệ thống máy,có một số máy khi muốn up rom cook phải root máy(sẽ nói ở sau)
    +Recovery :bạn chỉ cần hiểu muốn up rom cook (rom chế ^^!),thì máy điện thoại bạn phải có recovery(đã nói ở trên), có 2 loại :
    a)Android system recovery<3e> : cái này có sẵn trong bất kỳ máy nào,nhưng nó không có tính năng up rom cook ,OK ! , Vì thế bạn phải cài phiên bản mới cho chiếc điện thoại như.ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5

b).ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5 : Có nhiều phiên bản,muốn up được rom cook,Bắt buộc phải có cái này

Việc root máy chỉ để vọc ở rom gốc chỉnh sửa file hệ thống cook rom...còn với mục đích up rom cook ( rom cook thường đã root sẵn) thì các bạn nên cài recovery luôn .Những máy dưới đây bạn có thể cài recovery (.ClockworkModrecovery v6.0.1 , 6.0.1.2 , 3.0.0.5...) luôn không cần phải root :
    Sky A760S
    Sky A770K
    Sky A800S
    Sky A830S/L/K
    Sky A840S
    Sky A850S/L/K

Sky A860,870 (hic,chưa cầm thử trên tay nên chả dám ghi vào @@!)
    _Các bản rom cook này chia ra 2 loại : loại file đuôi Zip và loại file đuôi
    .img , .tar, .APP (Bạn chú ý xem đuôi file rom bạn tải về là gì nhé)

2.Bắt đầu thui
    a.Cài đầy đủ drive cho máy tính,để máy tính có thể kết nối với điện thoại (link drive ở trên,chỉ cần cài 1 lần thui,nếu bạn thực hiện thao tác cài rom stock rùi thi thôi ^^!)
    b.Điện thoại : vào Setting-System-Develope Options-USB debugging (tích "v" vào đấy)

Phiên bản rom phải là 4.0.4 mới có cái Develope Options nhé,2.3.5 không có,muốn có,bạn phải up rom stock (rom gốc) lên 4.0.4 mới có 😃)

c.Điện thoại : vào Setting-System-Security-Unknown Sources (tích "v" vào đấy)

d.Cắm điện thoại kết nối với máy tính
    +Với A760,770,800
    Đầu tiên bạn sử dụng sợi cáp đi kèm theo máy, cắm 1 đầu cáp vào máy tính, đầu còn lại cắm với điện thoại. Sau khi cắm xong điện thoại sẽ hiện thông báo trên thanh status bar như sau.

Bạn hãy chọn mục USB connected. Tiếp đó hệ thống sẽ hiển thị ra thông báo như hình dưới

Bạn hãy chọn Connect storage to PC và điện thoại bạn sẽ tự động chuyển sang chế độ USB ,

+Với 810,820,830,840,850
    _Setting - System- USB Connection Setting-chọn Media Device (MTP) (tích "v" vào đấy)

Trên máy tính của bạn sẽ hiện cửa sổ thông báo như sau như hình dưới

Ở đây ta chia ra làm 2 loại nhé đuôi file dạng zip và các đuôi file .tar,img...

A)Đuôi file dạng zip (dễ cài hơn :D )
    1.a Copy file rom dạng zip vào trong SDcard (bộ nhớ trong của máy)

_Root và recovery theo từng loại máy(có máy cần root, có máy không cần,ở đây mình hướng dẫn luôn cả cách root,bạn xem máy bạn có cần root hay là thực hiện recovery luôn-đã hướng dẫn các máy ở trên)
    _Phần mềm của UôngHàThái
    link : [COLOR=#175f93][COLOR=#be0808][COLOR=#135677][COLOR=#175f93]http://www.mediafire.com/download/216wbl4bkbevybo/UôngHàThái.rar[/COLOR][/COLOR][/COLOR][/COLOR]
    1b.Hướng dẫn sử dụng phần mềm của UôngHàThái
    +Dowload về,giải nén ra,mở thư mục "Chomobile.exe"

+Cách sử dụng như sau :

Bước 1 :root(máy nào không cần root sang bước 2 luôn),khi root xong,máy sẽ tự khởi động lại,trong máy sẽ có "supperuse",nếu muốn recovery bạn lại tiếp tục vào phần mềm này nhé

Bước 2 :recovery,khi thực hiện xong,nó sẽ vào luôn recovery mặc định là 6.0.1 (phần mềm này chỉ dùng cho phiên bản hệ điều hành Android 4.0 và 4.0.1 nhé.Nếu phiên bản cảu bạn dưới nó thì không dùng được đâu,phải up rom gốc lên Android 4.0 nhé . OK)

Khi cài xong,,điện thoại của bạn sẽ tự vào luôn recovery 😃

1c. Thực hiện theo quy tắc sau 4 wipe,3 fomat,1 instal,
    +4 wipe là :(bạn hiểu nôm na wipe là "xóa,làm sạch" thế thôi,bạn tìm đủ 4 cái để xóa )
    -Wipe data /factory reset
    _Wipe cache partition (2 cái này có ở ngay ngoài recovery mình vừa cái ý)
    _Wipe dawid cache

_Wipe batery bat(2 cái này nằm trong mục advance)

MÌnh sẽ làm mẫu 1 cái wipe,3 cái kia làm tương tự ,Are you OK ? 😃)

Xong 4 chú wipe rùi,giờ chuyển sang 3 fomat 😃)

+3 fomat :(cái này là làm sạch hệ thống,nôm na nó là thế ^^!).3 fomat này nó cũng nằm trong ở mục Mounts and Stonge
    _format / cache
    _format / data
    _format / system

Thấy nó chưa ^^

MÌnh sẽ làm mẫu 1 cái format,2 cái kia tưởng tự

+Ra ngoài thư mục của recovery,bạn chọn "install zip from sd card "

Ví dụ mình cài rom cook có tên là " bigxie_marugo_OTA_JOP40C.......zip"

Quá trình up rom sẽ thực hiện

,khi thực hiện xong,nó sẽ quay về màn hình chính của recovery, bạn cho nó 1 wipedata /factory reset 1 lần nữa,xong vào reboot now để khởi động lại máy

HIC,giấy phút căng thẳng nhất sẽ đến
    Trường hợp 1 :bạn chờ máy khởi động khoảng tầm 5 phút,để nó load xong đã, nếu quá 5 phút mà nó vẫn treo ở logo,bạn tháo pin ra,lắp lại pin vào máy khởi động lại,thưởng thức thành quả của mình
    Trường hợp 2 : :Oops:,chia buồn,bạn phải cài lại rom gốc thôi, quá đen cho bạn ^^!

B) Rom có các đuôi file .tar,img
    Đây là file rom dạng sao lưu,nên cách up rom chỉ khác 1 tẹo thôi :D,nhứng file này bắt buộc phải cài recovery 6.01,6.0.1.2 ......,miễn là không phải recovery 3e
    2a.Có 2 trường hợp nhé
    +Khi dow rom đấy về,giải nén ra,nếu nó nằm sẵn trong thư mục [COLOR=#008000][FONT=Times New Roman]clockworkmod , [/FONT][/COLOR]ta chép cả thư mục đấy vào trong bộ nhớ trong của máy(giống như copy rom dạng zip ý :😃)

+Nếu dow rom đấy về,mà nó không nằm sẵn trong thư mục [COLOR=#008000][FONT=Times New Roman]clockworkmod, [/FONT][/COLOR]mà nó là forder như "11221970-3498934-34543543",thì ta tự tạo forder "clockworkmod "(cái này bắt buộc phải tạo 1 forder tên là "clockworkmod" trong bộ nhớ của điện thoại ^^!)

Rùi,bây giờ thì nó đã nằm trong thư mục clockworkmod ,bạn làm tương tự các bước trên của up rom cook dạng zip ý,nhưng đến phần chọn "install zip from sd card ",bạn không chọn vào phần nay, mà bạn chọn "back up and retore"(vì đây là file dạng khác mà ^^)

xong rùi đó ,Quá trình up rom sẽ thực hiện

Khi thực hiện xong,nó sẽ quay về màn hình chính của recovery, bạn cho nó 1 wipedata /factory reset 1 lần nữa,xong vào reboot now để khởi động lại máy(tương tự như up rom cook dạng zip vậy ^^

xong rùi đó,chuyển sang phần tiếp theo
    3.Cài rom qua thẻ nhớ
    _Đối với thẻ nhớ ,việc up rom cũng tương tự như bạn up rom từ bộ nhớ trong của máy()(hic,không có hình rùi,lúc nào có mình sẽ thêm vào)
    _Chú ý nhé,các bạn có rom cook ,stock có dạng đuôi file là gì thì mình up rom theo kiểu đó,zip thì mình chơi theo kiểu zip, dạng .tar,img thì up theo kiểu trên nhé,tùy file dạng nào mình theo kiểu đó,ok
    Phần 4:Cách sửa 1 số lỗi cơ bản cho các máy
    1.Máy khi up rom xong bị reset liên tục
    Cách 1: bạn wipedata /factory reset 1 lần nữa rùi khởi động lại máy xem(cách này không khả thi lắm @@!)
    Cách 2:Nếu máy bạn vẫn vào được recovery(loại cài thêm ý,chứ không phải recovey 3e có sẵn nhé),thì up lại rom cook hoặc stock gì thì tùy bạn (từ bộ nhớ trong-hoặc từ thẻ nhớ cũng được)
    Cách 3:Nếu máy chỉ có recovery có sẵn : thì ta up lại rom gốc(stock ý) online ^^

2.Khi ta cắm điện thoại vào máy tính,hiện lên thông báo "you need to format the disk in drive G:before you can use it"

_ Một cách đơn giản khác mà bạn có thể làm là việc cài đặt lại tất cả các bộ điều khiển USB (USB Controllers) trong Windows của mình. Để thực hiện, hãy nhấn chọn nút Start và nhập devmgmt.msc(trình quản lý thiết bị Device Manager) vào ô tìm kiếm rồi Enter. Bạn cũng có thể mở Device Manager từ Control Panel(System\Device Manager) hoặc click chuột phải vào biểu tượng Computer trên Desktop và chọn Manage.

Tại cửa sổ Device Manager, với mỗi nhánh có chứa từ “Controller” nằm trong cây Universal Serial Bus controllers, bạn lần lượt click chuột phải vào nó và chọn Uninstall để gỡ bỏ chúng. Sau đó khởi động lại máy và nó sẽ tự cài đặt lại các bộ điều khiển này một cách bình thường.(còn nhiều cách khác nữa nhé ^^)

3.Up rom xong(rom cook hay là stock) mà khi khởi động lại máy,bị treo ở màn hình logo :

Cách sửa :
    Cách 1: bạn wipedata /factory reset 1 lần nữa rùi khởi động lại máy xem(cách này không khả thi lắm @@!)
    Cách 2:Nếu máy bạn vẫn vào được recovery(loại cài thêm ý,chứ không phải recovey 3e có sẵn nhé),thì up lại rom cook hoặc stock gì thì tùy bạn (từ bộ nhớ trong-hoặc từ thẻ nhớ cũng được)
    Cách 3:Nếu máy chỉ có recovery có sẵn : thì ta up lại rom gốc(stock ý) online lại nhé 😃
    4.lỗi khác
    _Dù lỗi là gì,bạn up lại rom,nhanh và gọn 😃)
    update

Read more: http://root.vn/threads/huong-dan-root-recovery-up-rom-stock-cook-cho-sky-a760-770-800-810-820-830-840-a850-cho-newbie.3357/#ixzz2bOk0DMEh
lynkent
ĐẠI BÀNG
12 năm
pin di động bác mua ở đâu ạ,mà root máy có lâu ko bác nhỉ? e mới dùng nên ngô nghe quá

hipro_hut
ĐẠI BÀNG
12 năm
Root vài giây bác à. Nhuwg ngồi mò có khi phải vài tiếng

Sent from my IM-A800S using Tinhte.vn
t2hv33
ĐẠI BÀNG
12 năm
Root đúng chỉ vài giây, nhưng làm ngu ngu thì mất 2 ngày, tại sao.
Tại vì file runme.bat trên topic hướng dẫn tổng hợp nó chỉ dành cho firmware cũ thôi, firmware mới rồi thì không cần chạy thêm các dòng dưới nữa. Đúng theo như bác kid1232 nói, file runme.bat của bác đó đưa lên là chuẩn rồi, còn nếu không thì khi chạy runme.bat, sau khi phone restart 2 lần (đúng chính xác là 2 lần) thì rút ngay cáp USB ra là xong.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019