[Bài Thi] "Tản mạn" về những chiếc HTC đã đi qua đời Tôi.......... o (︶︹︶) o

maquan
4/8/2012 4:13Phản hồi: 227
[Bài Thi] "Tản mạn" về những chiếc HTC đã đi qua đời Tôi.......... o (︶︹︶) o
TẢN MẠN VỀ NHỮNG CHIẾC HTC
ĐÃ ĐI QUA ĐỜI TÔI
________________________ (-'_'-) _________________________
Mặc dù đã đổi không biết bao nhiêu là điện thoại, gây hại không ít cho môi trường (!) và túi tiền, bản thân cũng đã lâu không dùng lại các sản phẩm của HTC nhưng gần đây khi tinhte liên tục có những cuộc thi về HTC, những kỷ niệm của ngày xưa lại ùa về mãnh liệt hơn bao giờ hết....​
  • HTC Magician, Htc Prophet "Những ông bạn già":
magician va prophet-01.jpg
Đó là vào những năm 2005-2006, khi mà phong trào chơi Pocket PC và điện thoại "chấm mút... bằng bút" đang là cao trào ở HN. Các cửa hàng điện thoại ở phố Đặng Dung tràn ngập những mẫu điện thoại O2 XDAII to như cái dép Lào, thì cái thằng Tôi cũng đã kịp trang bị cho mình chiếc HTC đầu tiên là HTC Magician (O2 Mini) bằng 3 tháng lương còm của Kiến Trúc Sư mới ra trường. Hồi đấy chơi điện thoại cảm ứng là "sành điệu", nhưng biết uprom và vọc vạch thì còn đáng nể hơn. Các diễn đàn công nghệ như PDAviet, GSM, handheldvn hoạt động hết công suất và phát triển chưa từng thấy (tinhte khi đó vẫn chưa được nhiều người biết tới). Việc uprom cho các điện thoại Window mobile không phải là khó mà nó đòi hỏi tính kiên nhẫn và cái sự liều 😁 Bất cứ bài hướng dẫn uprom nào khi đó dòng đầu tiên cũng yêu cầu member phải ĐỌC hết tất cả bài hướng dẫn, BIẾT MÌNH ĐANG LÀM GÌ và TỰ CHỊU TRÁCH NHIỆM nếu máy bị Brick. Có lẽ sẽ chẳng ai quên được cái cảm giác đê mê sau 30 phút "nín thở bóp cò, tim đập chân run" chờ đợi load rom mà chỉ sợ mất điện 😕 . Ấy thế mà từ O2 Mini tới O2 Neo (HTC Prophet), uprom vọc vạch gần hết trò mà 2 con máy đấy vẫn chưa hề dính lỗi 😃

O2 Mini và O2 Neo sử dụng màn hình 2,8" cảm ứng điện trở sử dụng bút. Vì vậy việc nhắn tin và thao tác đều dựa vào một cái bàn phím ảo bé tí tẹo, mỗi phím chỉ bé bằng đầu que diêm và tất nhiên là phải dùng bút thì mới có thể gõ được. Và hậu quả mà bất cứ ai đã từng dùng dòng điện thoại này cũng biết: cứ 1, 2 tháng là phải đi thay miếng dán một lần, còn ai mà lỡ không dán màn hình thì ôi thôi khỏi bàn, khi mà các vị trí của phím ảo đều trầy trụa hết :D Đó có thể là lý do mà nhiều người, trong đó có Tôi tìm đến các bản "Pro" với bàn phím cứng QWERTY đầy đủ.
  • HTC P4350 "Cục gạch bất đắc dĩ":
Nhớ năm 2007, thời điểm đó đang làm thiết kế cho một công ty tư nhân với đồng lương 3 cọc 3 đồng. Nhờ sự giới thiệu của cô giáo tiếng Anh lớp Cao học, đi phỏng vấn và được nhận vào làm việc cho một công ty Kiến trúc ở Seoul. Khi đó việc đầu tiên nghĩ đến là phải mua một chiếc điện thoại có khả năng kết nối wifi và bàn phím cứng để tiện liên lạc qua yahoo với gia đình trong thời gian xa quê hương. Chiếc HTC P4350 được mua lại từ một thành viên trên Muare.vn bằng việc đổi ngang em O2 Neo đang sử dụng.

Sẵn tính "hiền lành cả tin", lại là "gà công nghiệp" chính cống, đổi máy mà chẳng chịu kiểm tra kỹ càng. Về tới nhà thấy tất cả các phím cứng đều nhạy và nảy, chỉ trừ phím backspace bị ...điếc 😔 Lúc đó mới biết tại sao thằng cha đó nhất quyết phải đổi máy ở quán cafe, và khi mình ok thì phắn luôn sau 7 nốt nhạc :| Thế là lại hì hụi lên mạng search địa chỉ "Bảo hành chính hãng của HTC ở HN". May thay "Thánh nhân đãi kẻ khù khờ", loay hoay thế nào lại tìm được một địa chỉ ở gần phố Bà Triệu (cố vắt óc ra mà không thể nhớ chính xác được địa chỉ của cái chỗ đấy, giờ đi tìm lại cũng không thấy nữa mới buồn). Le te mang máy lên vào lúc giữa trưa trời nắng chang chang, tiếp đón Tôi là một em gái xinh xắn dễ thương mặc áo dài và hướng dẫn Tôi tới thẳng bàn kỹ thuật. Chỉ nhớ khi đó trung tâm cũng không phải là lớn nhưng sáng sủa, có một cái showroom nhỏ bên ngoài trưng bày vài mẫu HTC, ngay cuối phòng là một dãy các Kỹ thuật viên ngồi để giải đáp thông tin cũng như sửa máy cho khách hàng. Tiếp nhận máy của Tôi là một anh khá lớn tuổi, Anh nói mời bạn ngồi đó Anh mở máy trực tiếp cho Tôi xem và kiểm tra. Kết quả là do bàn phím bị bẩn, chỉ cậy lên vệ sinh lại là xong, tiện thể Anh cũng sửa luôn hệ trượt của máy cho trơn chu và chuẩn hơn. Sau 30 phút thao tác, con máy HTC P4350 lại ngon lành cành đào, Tôi hỏi Anh hết bao nhiêu tiền, và câu trả lời của Anh làm Tôi ngạc nhiên và ấn tượng tới tận bây giờ: MIỄN PHÍ em ạ! Thực sự khi đó cảm tình của Tôi với HTC là rất lớn, một phần nhờ anh kỹ thuật lớn tuổi điềm đạm, một phần do cung cách phục vụ của trung tâm Bảo hành. Có một điều lạ là sau đấy 2 năm, tôi quay trở lại tìm thì không tìm thấy cửa hàng đó nữa, phải chăng có điều gì "kỳ lạ và bí ẩn" ở đây (hehe lại chém =)))

Vậy thì tại sao Tôi lại nói P4350 là "cục gạch bất đắc dĩ" khi mà máy móc đã ngon lành? Điều gì thì cũng có nguyên nhân của nó ^^ Vì khả năng tài chính có hạn nên khi mua máy Tôi không thể mua được chiếc nào có kết nối 3G (khi đó chưa phổ biến ở VN, nhưng nghe nói bên HQ đã có thể sử dụng), iphone 2G khi đó cũng đã có nhưng là cái gì đó xa vời chỉ có đại gia mới mua nổi, thế là đành tạm hài lòng với chiếc P4350. Thật trớ trêu khi tới Hàn Quốc, điện thoại của họ chỉ sử dụng công nghệ CDMA, mà chủ yếu toàn hàng nội địa. Thậm chí đi ra cửa hàng điện thoại lớn và hỏi mua 1 cái dây sync kết nối mini USB họ cũng không biết là gì. Đưa họ chiếc điện thoại HTC họ nhìn cứ như là mảnh thiên thạch mới rơi từ trên trời xuống vậy. Thế là chiếc điện thoại của mình không thể dùng để liên lạc, phòng chung cư cũng không có sẵn wifi, vậy là chức năng chính của nó chỉ để làm ....đồng hồ báo thức ⊙︿⊙ (Cái đấy gọi là chết vì thiếu hiểu biết:D)

• HTC Imagio "Sai lầm tai hại":
Năm 2008, chân ướt chân ráo từ Hàn Quốc trở về. Iphone 2G đã xuống giá (hàng cũ), cộng với khả năng tài chính dư dả chút chút nên cũng đú đởn xúc một em về dùng. Thế nhưng cái tật tin người vẫn chưa bỏ, chiếc iphone mua lại đó bị liệt cảm ứng ở giữa màn hình (╥﹏╥) Dùng trầy trật hết 1 năm trời không chịu được nữa phải đi thay màn hình và quyết tâm trở lại với HTC

Ngó trên mạng thấy HTC vừa có model mới là HTC imagio, màn hình 3.6", máy ảnh 5 "chấm" sắc nét, cùng với giao diện TouchFlo 3D mới nổi với hiệu ứng thời tiết toàn màn hình. Mê không chịu nổi nên đã quyết định đưa chân mang em iphone đi đổi ngang một chú Imagio hàng cũ (vâng lại hàng cũ). Thế nhưng cái số đen vẫn chưa dừng ở đấy, phải nói rằng khi mới cầm trên tay thì Imagio quả thật hào nhoáng, màn hình cũng có vẻ trong và nét hơn iphone 2G, nhưng đây lại là một sai lầm lớn nhất trong tất cả các điện thoại mà mình đã sử dụng. Lý do là phần cứng thiết kế quá tệ hại, đặc biệt là dãy phím cứng ở mặt trước, chỉ đơn giản là một mảng bằng nhựa và dán lên phần cơ bên dưới, do đó rất dễ kẹt và bung. Chỉ cần dùng tay nậy nhẹ lên một chút là cả dãy phím rời ra hết. Và thế là em HTC Imagio ra đi chỉ sau 3 ngày sử dụng :|

• HTC HD2 "Khủng long bạo chúa với bộ não ông già (?!)":
2009 cũng là năm bùng nổ của các hãng điện thoại sản xuất smartphone khi lần lượt các ông lớn cho ra đời những chiếc điện thoại với cấu hình cao, màn hình điện dung đa chạm và chụp ảnh đẹp. Thế nhưng ấn tượng nhất khi đó là chiếc điện thoại đầu tiên sử dụng chip 1Ghz và màn hình lớn nhất 4,3". HTC HD2 được ca ngợi như kẻ đi trước đón đầu, là "khủng long bạo chúa" dẫn đầu trong các điện thoại smartphone tại thời điểm đó. Tất nhiên với một kẻ cuồng công nghệ như nhân vật Tôi trong bài này, lại sẵn có một tình yêu với HTC như thế, có "chết" thì cũng phải cố "lết" lấy 1 em (tất nhiên hàng cũ thôi =)))

Phải công nhận một điều, HTC đã làm khá tốt về phần cứng cho chiếc điện thoại này. Mặc dù màn hình khá to, nhưng với độ phân giải gần 217 ppi (480x800), HD2 cho ra hình ảnh rất sắc nét, đặc biệt với sự hỗ trợ của giao diện TouchFlo 3D truyền thống. Máy ảnh 5 chấm không phải là mới, nhưng đủ đem lại ấn tượng cho bản thân và những người xung quanh. Nhớ một lần mang nó đi chụp ở chùa Bái Đính, cái cảm giác mọi người mắt tròn mắt dẹt nhìn cái thằng Tôi gầy nhẳng gầy nheo, giơ con điện thoại to như cái dép lên mặt để chụp ảnh và gọi điện đúng thật là ngộ 😃

Thế nhưng HTC HD2 không phải là hoàn hảo. HTC đã sai lầm khi chỉ trang bị cho nó HĐH Window mobile 6 đã quá lỗi thời. Hậu quả là các thao tác trên điện thoại cũng như giao diện TouchFlo hoạt động không được trơn chu và ổn định ngay cả khi được sở hữu phần cứng thuộc loại khủng long như vậy. Mặc dù sớm đoán biết thế nào cũng sẽ có những nhà phát triển trên xda tìm cách cài hệ điều hành khác lên chiếc máy này (khi đó chưa hề có ai làm việc đó cả) nhưng vì niềm đam mê với một hệ điều hành mới nổi: Android, Tôi đã quyết định cho em nó ra đi và rước về một chiếc điện thoại mới (nhưng là hàng cũ =))): HTC Desire

• HTC Desire "Nhỏ mà có võ":
Đúng với cái tên Desire, "khơi dậy khát khao". 7h chiều, Tôi chấp nhận nhịn ăn tối để lặn lội từ Thụy Khuê lên tận Lê Trọng Tấn để đổi chiếc HTC HD2 lấy chiếc HTC Desire này. Cũng may mà mình nhanh chân vì vừa giao dịch xong thì cũng có một chú khác đến hỏi mua chiếc Desire đó. Có lẽ cũng vì sự may mắn bất ngờ này mà dường như chuỗi ngày đen đủi mua phải điện thoại lỗi của Tôi cũng đã kết thúc. Chiếc Desire hoạt động khá trơn chu trên hệ điều hành Android Eclair 2.1, mà sau này tự vọc vạch cài lên Froyo 2.2. Mặc dù kích thước màn hình chỉ 3,7" (so với 4,3" của HTC HD2) nhưng tỉ lệ điểm ảnh cao hơn cộng với công nghệ AMOLED mới ra khiến cho hình ảnh hiển thị trên chiếc Desire trên cả tuyệt vời. Kích thước nhỏ gọn và bo tròn cũng giúp cho việc nhét máy trong quần bò đỡ bị kích.

Quảng cáo

Thế nhưng vì cơm áo gạo tiền, tình hình kinh tế khi đó có một chút khó khăn, cộng thêm với sở thích đổi điện thoại để trải nghiệm những hệ điều hành mới. Chiếc Desire cũng đã ra đi để thế chỗ cho những trải nghiệm Blackberry của nhân vật Tôi về sau này

• HTC HD7 "Tình yêu như con cún, đuổi thì nó cắn mà bỏ thì nó đuổi theo":
Tưởng như tình yêu với HTC đã tan vỡ kể từ khi ngậm ngùi chia tay chiếc HTC Desire. Nhưng may rủi thế nào vào năm 2010, trang web congnghe365 lại tổ chức buổi đấu giá chiếc HTC HD7 khi đó đang hot trên thị trường. Với phần cứng tương tự HD2 nhưng chạy trên WP7 , HTC HD7 được coi như kẻ tiếp bước thành công của HTC HD2. Đấu chơi chơi thế nào lại thắng, và thế là Tôi lại bị HTC đuổi theo tóm lại "ép duyên" :D

Mặc dù vậy cuộc sống của Tôi với HD7 khi đó không được hạnh phúc cho lắm. Em nó vừa mới được ra mắt trên thị trường, hệ điều hành còn quá non trẻ chưa đến tuổi trưởng thành. Cộng thêm thiết kế hơi rườm rà không tinh tế như HD2, mà đặc biệt là trọng lượng máy khá nặng. Sau 1 tuần chung sống, chiếc HTC HD7 đã được đem đi đổi ngang với một chiếc iphone 4 quốc tế mà theo Tôi khi đó là khá hời :D

• HTC One S "Phần thưởng bất ngờ cho một tình yêu không vụ lợi":

Trải qua năm tháng, tình yêu của Tôi với HTC đã phai nhạt dần khi có quá nhiều các tình yêu khác tìm đến quyến rũ và đeo đuổi. May thay vào ngày 9/7/2012, Diễn đàn Tinhte thông báo tổ chức "Cuộc thi trổ tài làm Infographic" với nhà tài trợ chính là HTC. Đây là một cuộc thi bổ ích, quy tụ được nhiều các bạn trẻ với niềm đam mê thiết kế và sáng tạo về nhiều mảng và vấn đề của Xã Hội. Với bản thân Tôi, cuộc thi có một ý nghĩa quan trọng, bởi thông qua đó Tôi có thể mang tới những thông điệp còn day dứt mà không phải lúc nào cũng có thể truyền đạt theo cách thức thông thường. Có nhiều bạn cũng đã làm rất nhiều bài về HTC cũng như các dòng điện thoại và đường lối phát triển của hãng. Thông qua đó mà tình cảm và những kỷ niệm với HTC cũng dần quay lại trọn vẹn như thủa ban đầu

Quảng cáo

Ngày 1/8/2012, kết quả của cuộc thi làm Tôi bất ngờ, và một trang mới với HTC sẽ lại sớm bắt đầu, khi mà trong tay lại có một chiếc HTC One S. Cảm ơn Tinhte, cảm ơn HTC đã cho Tôi những trải nghiệm và nhiều kỷ niệm khó quên.

Hình thật của các điện thoại HTC được nhắc tới trong bài:

111.jpg 222.jpg 2.jpg IM.jpg

4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg

Cảm ơn tất cả các bạn đã bỏ công đọc hết bài văn Tản Mạn rất dài và lủng củng này ^^ Nếu bạn tìm thấy hình ảnh của chính mình trong bài viết này, hãy Like cho Tôi nhé 😃
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maquan
CAO CẤP
12 năm
Các bạn thích bài mình thì vote cho mình ở đây nhé 😃 Thanks :X Thanks :X

Mời bình chọn bài viết hay nhất
anh Quân chém ác ghê.like mạnh
ủng hộ đại ka =))
Ủng hộ bác 😁 :D Viết bằng tình yêu và tâm huyết bao giờ cũng tuyệt hơn cả :D :D
maquan
CAO CẤP
12 năm
@kao_cuong Yo man, cảm ơn bác ủng hộ :D
Harry.Ng
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác viết bài hay quá, rất chân thật
maquan
CAO CẤP
12 năm
hì cuộc thi còn 2 tuần, thời gian khá dài nên em sẽ cố gắng thay các hình minh họa điện thoại bằng một số tranh vui vui về các điện thoại đó theo đúng cái tên mà em đã đặt cho từng loại. Hi vọng có thời gian để làm 😁
Ủng hộ bác. 😃
hieucocc
TÍCH CỰC
12 năm
anh maquan lại muốn hốt luôn mấy em HTC này à 😁
luôn ủng hộ anh :D
tình hình là bài này hot quá :X :">
kutione
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác vs em có nhiều điểm chung phết. Em cũng sắp thành kiến trúc sư, cũng yêu HTC và bây giờ cũng đang dùng One S.
Nhưng mà k biết viết cảm nhận về cái gì đây 😁
maquan
CAO CẤP
12 năm
@kutione Em thì cũng sắp dùng One S, cũng yêu HTC và bây giờ cũng đang là Kiến Trúc Sư :D Chúc mừng tân Sinh viên hehe, chắc One S là phần thưởng dành cho người đỗ đại học :D
kutione
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maquan Không phải tân đâu bác ạ, năm 4 rồi :D
Dành dụm mãi mới đủ tiền tậu 1 em. Cũng thật đáng đồng tiền bát gạo.
maquan
CAO CẤP
12 năm
@kutione Bác học trường Ktrúc hay Xây Dựng thế, ngày xưa em học Kiến Trúc, Xưởng 1, lớp 01k1 :D
kutione
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em học Kiến trúc bên trường Phương Đông bác ạ 😃
maquan
CAO CẤP
12 năm
@kutione Hì vậy thì hem biết rùi, tưởng bác học Kiến trúc thì em quen nhiều giáo viên lắm =)) Trước có bà chị cùng làm cũng học Phương Đông 😁
😁 Toàn tiền bối của mình vậy. Em học 06K1 nè
Nick FB của hậu bối này, rất vui làm quen với các anh
https://www.facebook.com/h7architects
maquan
CAO CẤP
12 năm
@Lê Dương Hiếu Vậy là cùng xưởng 1 rùi hehe. Lâu ko về trường ko biết xưởng mình phát triển thế nào rùi :D
Bài viết của tiền bối chi tiết và bổ ích quá.. Chúc anh thành công nhé !
maquan
CAO CẤP
12 năm
@Lê Dương Hiếu Vậy thì ấn Thích cho anh kiếm cái giải 3 phát nhé :p
Ấn rồi, dù anh không phải đồng môn của em thì em vẫn like thôi
Cuộc thi này vui vẻ mà 😁
hieucocc
TÍCH CỰC
12 năm
thấy anh maquan đắc khách quá
Em nói thật bác đừng buồn nhá, người ta kêu là "Trải nghiệm điện thoại HTC..." còn bác là "Kể chuyện điện thoại HTC..." thì đúng hơn, chứ có thấy cái gì là trải nghiệm đâu.

Nhưng có 1 điều bác lưu ý nhé, em "vạch lưng BTC" cho bác xem nhá, em tin bác sẽ trúng nữa cho mà xem:
- Nói là thi nhưng phải may mắn mới trúng, có nghĩa là thi thì cứ thi còn trúng hay không là do may mắn. Mà gì chứ may mắn với HTC thì em tin bác ... có mà đầy!

- Cái này thì em kg dám nói bác trúng vì thành công của cuộc thi lần trước nên lần này sẽ có rất nhiều người tham gia, mà bác là dân Kiến chứ đâu phải dân Văn đâu mà viết lách tốt bằng họ, bác nhỉ?

- Một trong hai cái này bác có khả năng nhất, đơn giản là ông bà ta có câu "Ngựa quen đường cũ" (cấm có sai các bác nhé), cái nick của bác ai mà chẳng biết (dù em chẳng biết bác là ai, em ở trời Nam còn bác ở phương Bắc), mà biết rồi thì dĩ nhiên sẽ ưu ái đọc bài, mà đã đọc rồi thì "Like" lấy 1 cái cũng có chết thằng Tây nào đâu, đúng không bác, thế nên em tin bác lại trúng tiếp lấy 1 em nữa cho mà xem.
@maquan bác lập thêm nick FB ủng hộ em đi, hahaa :D :p
maquan
CAO CẤP
12 năm
@GragonV Bài của bác đâu, viết xong chưa post lên đi để anh em còn like =))

Đang ngồi vẽ hình minh hoạ cho bài Văn kekeke
@maquan ơ, lập sẵn từ giờ đi, đến lúc mình post mới đủ acc mà like chứ :p
chờ chiêm ngưỡng hình minh họa của bác ^^, bài em cũng sẽ màu mè lắm đó, hahaa
maquan
CAO CẤP
12 năm
@GragonV Em vẽ đen trắng thôi, ngại đi màu =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019