[Thủ thuật] Làm file PDF bằng Reader trên Safari

cuhiep
5/8/2012 23:21Phản hồi: 47
[Thủ thuật] Làm file PDF bằng Reader trên Safari
Mình hay dùng cách này để chia sẻ những bài viết hay trên internet đến bạn bè hoặc là đọc tiếp trên điện thoại hay máy tính bảng. File PDF sau khi được tạo ra bằng phương pháp này chỉ gồm nội dung của bài chứ không gồm các nội dung khác nên cũng giúp người nhận được tài liệu đọc thoải mái hơn là đọc nguyên website được lưu. Việc đọc trên thiết bị di động còn thoải mái hơn vì PDF là định dạng chung và hầu như máy nào cũng đọc được. Mình có làm một file PDF từ bài Thủ Thuật OSX Mountain Lion của bạn Duy Luân bên dưới, mời các bạn xem qua.

Các bước tiến hành:
  1. Sau khi mở trang nội dung muốn tạo thành file PDF bạn nhấn vào nút Reader ở góc phải trên của trình duyệt, nằm ở cuối cung của thanh địa chỉ. Với những trang có nội dung quá phức tạp có thể Safari không nhận dạng được Reader.
  2. Kéo Chuột xuống cuối của số của trang đó nhấn vào sẽ thấy hiện ra một thanh menu với các chức năng khác nhau. Chỉ kéo xuống cuối của sổ, không trượt xuống cuối trang.
  3. Chọn In sau đó chọn Mail PDF hoặc Lưu (Save As PDF) ở ngày góc trái dưới của cửa sổ hiện ra. Trong cửa sổ này các bạn có thể xem qua các trang PDF sẽ được tạo ra.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bidoll
ĐẠI BÀNG
12 năm
thank, đơn giản nhỉ
hieutaicao
ĐẠI BÀNG
12 năm
anh hiệp dậy sớm thật đấy 😁
Trước cũng hay xài. Dạo này toàn xem trực tiếp trên web. cái nào hay lắm mới lưu lại. Trước đi nghĩa vụ quân sự thì đúng là rất thiết thực.
Bác Hiệp dậy sớm đóng góp thế.
Chúc Anh em có tuần làm việc gặp nhiều may mắn. khà khà
n.kien
TÍCH CỰC
12 năm
File > Print cũng ra pdf đc 😁
Rất hay nhưng e thấy chắc ít ng xài vì có mail thì chỉ cần send cái link rồi mở ra, khỏi phải down về nặng máy 😁
@thongtg_2007 Send link roi die sao nhi?
tinhte0112
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có MAC. Đi ra. 😔
Ứng dụng hay. Nhưng mình toàn in ảo ra PDF bằng foxit reader.
@Phong Duy Uả trên mac có foxit reader à. Kko cóa biết vì thằng mac có preview ngon òi
Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
@congzing Hjj mình xài Windows.
Đơn giản nhỉ, giờ mới biết
hay thật , đơn giản quá.
hay quá
Cái này mình dùng nhiều, đặc biệt là các bài viết hay cần sưu tầm lại. Tuy nhiên các bài viết trên Tinhte lại ko hỗ trợ chức năng Reader của Safari
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Hay quá ,safari dành cho window củng có mà , tí thử liền ^^
hình như chrome cũng có phải không?
Thường dùng thiết bị của Apple: iPhone, iPad, nhưng chẳng bao giờ thấy Tinhte có cái nút này buần quá, đau hết cả mắt

😔 Tinhte

thêm nút Reader đi
Chủ thớt kiểm tra lại xem, nếu ấn vào nút máy in thì gọi ngay ra máy in vẫn thường in tài liệu giấy, chẳng thấy nút PDF đâu cả...
Vậy chủ thớt kiểm tra lại trước đấy đã cài những ứng dụng gì? để hỗ trợ anh em nhé
Apollon
TÍCH CỰC
12 năm
@wimo Nút PDF ở dưới cùng bên trái đấy bác ơi!
@wimo Theo kinh nghiệm của em, nếu máy bác có nhiều máy in thì nó sẽ nhảy ra máy in default, trong trường hợp này em nghĩ máy in default của bác là máy in giấy. Bác phải chọn thủ công để in pdf.
Apollon
TÍCH CỰC
12 năm
Các bác có biết lí do tại sao mà cùng một Topic trong Forum nhưng có Page thì Reader nhận được, có Page lại không? Mình muốn tạo file PDF từ nội dung trong một số forum cho tiện đọc nhưng làm được vài trang thì lại gặp một trang Reader không nhận ra nên file PDF cứ lung tung cả lên. 😔
IOS có in được PDF ko vậy các bro.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019