[Thủ thuật] Chép các tập tin Word, Excel, Power Point, Pdf vào Nokia Lumia thật đơn giản

vt2912
7/8/2012 11:28Phản hồi: 30
[Thủ thuật] Chép các tập tin Word, Excel, Power Point, Pdf vào Nokia Lumia thật đơn giản

Như các bạn đã biết, chúng ta có thể đồng bộ nhạc, hình ảnh, video vào chiếc Nokia Lumia thông qua phần mềm ZUNE trên máy tính. Thế còn các file tài liệu như Word, Excel, Power Point hay Pdf ? ZUNE không hỗ trợ bạn làm điều này. Để đưa được chúng vào điện thoại bạn có thể upload lên Skydrive, hay đính kèm trong email rồi download về, tuy nhiên thật không ổn nếu bạn có một kết nối internet chậm. Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn một thủ thuật đưa những file trên vào Windows Phone thật tiện lợi, sử dụng phần mềm HFS File Server

HFS là một phần mềm hoàn toàn miễn phí, các bạn có thể download tại địa chỉ: http://www.rejetto.com/hfs/?f=dl
Với HFS, các bạn có thể chia sẻ dữ liệu có trên máy vi tính của mình qua mạng nội bộ thật đơn giản, đó có thể là 1,2 file nào đó, hoặc có thể là cả ổ đĩa của bạn. Điều quan trọng là điện thoại và máy tính của bạn phải kết nối cùng một mạng wi-fi.

Hướng dẫn sử dụng HFS để copy file vào Nokia Lumia:
  • Trên máy vi tính:
    • Download và cài đặt phần mềm HFS.
    • Bấm chuột phải vào file hoặc ổ đĩa mà bạn muốn chia sẻ, sau đó chọn Add to HFS
    • Ghi nhớ địa chỉ IP trên thanh Address của HFS
  • Trên điện thoại:
    • Dùng trình duyệt Web trên điện thoại, gõ vào địa chỉ IP của HFS rồi truy cập như hình dưới:

• Bấm vào file mà bạn muốn download:
    • Mở file đó ra, chọn save as sau đó lưu vào điện thoại của bạn:
Lưu ý:
  • Điện thoại và máy tính của bạn phải kết nối cùng một mạng wi-fi.
  • Bạn nào dùng Nokia Lumia 710 đã full unlock thì dùng cách này để cài phần mềm file .XAP có khi còn nhanh hơn là cắm điện thoại vào máy tính 😁
Chúc các bạn vui vẻ nhé!
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ankinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vẫn chưa được thuận tiện nhỉ, chẳng hơn gửi vào mail là bao, nhưng cũng đáng tham khảo
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@ankinh nhanh hơn chứ bạn 😁, cái này coi như là nó up lên ngay lập tức, và download thì bằng tốc độ max của wi-fi mà :D
@ankinh hehe em vừa làm xong ok lắm, cái này tiện hơn mà bác, chia sẻ được cả ổ đĩa của mình, muốn tìm cái gì trên máy tính cũng có.
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@ngananh16 chuẩn rồi đó bạn hehe.
ankinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em biết mà các bác, nó khá giống với TeamViewer trên Iphone. Tuy nhiên đối với riêng em nó cũng chưa thuận tiện lắm. Em muốn có 1 cái có thể copy trực tiếp vì hay đi các vùng không có 3g mà cũng chẳng có wifi!
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@ankinh Thì hạn chế của Windows Phone nó thế thì mình phải tìm cách khắc phục thôi bạn. Thực ra bạn dùng Laptop phát wifi bằng phần mềm Connectify cũng dùng được phần mềm này, tất nhiên là không cần kết nối internet rồi 😁.
MrV2m
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chép vào SkyDrive sync cái là xong, cài đặt chi cho lằng nhằng thế kia.
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@MrV2m file Pdf bạn có sync được không ? 😁
MrV2m
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vt2912 Mình chưa thử file PDF nhưng mà chắc sẽ được thôi. Các file word, excel, ppt mình đã thử.
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@MrV2m Chắc là không được đâu bạn ạ, chỉ có cách vào web mà download về thôi, vì office hub đâu có hỗ trợ .pdf
Mình viết bài này cũng là để tham khảo, bởi vì thực sự là nó không cần kết nối mạng khi ta dùng Laptop để phát wifi - kết nối với điện thoại.
MrV2m
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vt2912 Ohm, vừa test rồi ko dùng dc. TFS! 😃
toanthe
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MrV2m Cách này là chuẩn nhất, dễ nhất và ổn nhất . . .
File pdf mình vẫn up lên skydrive và tải về máy bình thường mà ;)
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@Johny_walker ý bạn ấy là sync trong office hub bạn ạ 😁
traci09
ĐẠI BÀNG
12 năm
có sync đc nhạc với hình k nhỉ ^^
traci09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vt2912 à bạn ơi. còn cái notification của Lumia 900 ấy. sao mình có cmt ở facebook mà k thấy nó thông báo lên màn hình (như iphone) cho mình là sao vậy? mình để ở chế độ EDGE (chưa bật 3G) và đang ở chế độ tiết kiệm pin.
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@traci09 Về comment thì bạn phải dùng phần mềm Facebook, download trên MarketPlace, bạn chọn chế độ cho nó thông báo khi có comment đến bạn ạ. Có thể khi bạn để chế độ tiết kiệm pin thì live tiles cũng như push notification nó không hoạt động. Bạn cũng nên kiểm tra lại.
traci09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vt2912 mình dùng pm facebook trên mảket mà. nhưng vẫn k thấy có thông báo rì ra màn hình khi có cmt cả. bạn chỉ cho mình chỉnh chế độ đó đc k vây?
vt2912
TÍCH CỰC
12 năm
@traci09 mình đã trả lời ở topic bạn lập rồi đó.
trandaocs
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bác chủ thớt nhiều
tuyệt quá ^^
cảm ơn bạn nhiều =))
dotruongan
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks, đã làm được 😃
Các bác cho em hỏi là khi mình soạn email thì phần attach chỉ cho phép đính kèm picture thôi, nhờ cac bác chỉ giúp em cách attach các file office khác ? Many thanks.
0947100200
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tiện quá, cảm ơn chủ thớt.
máy em dùng là lumia 610, em có cài adobe reader mà sao down file pdf trên skydrive xuống nó toàn thông báo the file not valid. Các bác chỉ em với. Em gà mấy cái này lắm.
Nếu các bạn muốn dow các file : music,video,tài liệu..., và quản lí các file này thì nên cài đặt ứng dụng " GETTHEMALL " trên dt, dow trực tiếp trên marketplace,o cần phải qua pc.Tham khảo tại :
http://www.windowsphone.com/en-us/store/app/getthemall/b35d35ae-17c9-44a1-b751-287e347045cb
Các bạn ơi, cho mình hỏi. Lần đầu mình sử dụng phần mềm này để chuyền các file vào được bộ nhớ máy nokia 710. Nhưng mấy lần sau nó cứ báo lỗi trên màn hình thế này:
We're having trouble for may have been removed, renamed, or is temporarily unavailable.
Try the following:
* Make sure the web address is spelled corectly.
* Go to 192.168.1.101 and look for links to the page you want.
* Tap the back button to try another link.

Khi mình kích vào địa chỉ 192.168.1.101 thì nó hiện ra như sau:
404-Not found
go to root
HttpFileServer 2.2f

Mọi người chỉ giúp mình với 😔 Thanks.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119