[Bài dự thi] HD2 và tôi

BarcaViva
9/8/2012 11:57Phản hồi: 89
[Bài dự thi] HD2 và tôi
Có lẽ trong các bạn ở đây ít người gặp phải một hoản cảnh mà phải nói là vô cùng oái oăm như tôi, nhưng nếu ai đã thực sự trải qua nó thì bạn sẽ hiểu được những khó khăn mà tôi đã gặp phải, và cũng qua đó tôi mới thực sự biết được tầm quan trọng của chiếc điện thoại nó là như thế nào.
Và cũng chắc hẳn rằng bạn sẽ cảm thấy rất tò mò và thắc mắc rằng tại sao tôi lại dung cái tiêu đề này đúng không? Nghe thì có vẻ rất lạ và có phần kỳ quặc đúng không? Nhưng nếu bạn đọc hết câu truyện sau đây của tôi thì bạn sẽ hiểu được tại sao tôi lại lấy cái tên như vậy.:rolleyes:
Vâng, có lẽ khi nhắc đến 1 chiếc smartphone thì ngay lập tức chúng ta sẽ nghĩ ngay đến các chức năng nghe gọi, nhắn tin và các tính năng giải trí như phim, nhạc hay game đúng không. Nhưng đã bao giờ bạn nghĩ: liệu rằng chiếc điện thoại đó của bạn có thể làm được những chức năng nào khác không? Con với tôi, thì câu trả lời là có, ko chỉ đơn thuần là một chiếc điện thoại với những chức năng đơn thuần mà nó còn có thể làm được nhiều hơn thế. Trong suốt thời gian hai tháng qua, thực sự thì tôi cùng với chiếc điện thoại HD2 của mình đã bỗng dưng trở thành những “người cha” bất đắc dĩ, cùng với đó là những cảm xúc, những tình huống “dở khóc dở cười” với hai đứa cháu sinh đôi mới 3 tuổi.😃
Tháng 6 hè về, cũng là lúc các sinh viên tỉnh lẻ như tôi tạm hoãn những bộn bề lo toan trong học tập để về quê phụ giúp gia đình. Không như mọi năm, năm nay do gia đình tôi có chút việc riêng nên cả gia đình tôi đều vắng nhà, chỉ còn duy nhất một mình tôi cùng với hai đứa cháu sinh đôi (1 trai 1 gái) năm nay mới 3 tuổi, và dĩ nhiên là nhiệm vụ chăm sóc hai bé được giao toàn bộ cho tôi – Một chàng sinh viên mới hai1 tuổi và chưa hề có 1 chút xíu kiến thức nào về việc chăm sóc trẻ em cả:eek: . Thực sự mà nói thì việc một mình chăm sóc hai em bé như vậy ngay cả với những ông bố, bà mẹ có kinh nghiệm cũng là 1 vấn đề không hề đơn giản chứ đừng nói gì một người như tôi. Và đặc biệt, hai bé lại có tính rất hiếu động nên nhiều lúc nó đã khiến tôi phải rơi vào những tình huống dở khóc dở cười mà có lẽ các bạn sẽ không thể tưởng tượng ra.🆒
Và mặc dù đã được căn dặn rất kỹ lưỡng nhưng công việc này vẫn thực sự khiến tôi cảm thấy vô cùng lung túng. Nhưng thật may là trong những lúc như thế, tôi đã tìm ra được một người trợ thủ vô cùng đắc lực đó là chiếc điện thoại HTC HD2 đã được nâng cấp từ hệ điều hành mặc định là WM sang Android cùng với 1 cô bạn hàng xóm:rolleyes: . Cho đến bây giờ, tôi vẫn không thể hình dung được mình sẽ ra sao, sẽ thế nào nếu thiếu đi hai sự trợ giúp vô cùng đắc lực ấy
Và bây giờ, khi mọi chuyện đã xong xuôi, công việc đã kết thúc thì tôi lại chuẩn bị cho năm học mới và hôm nay, khi nhớ vê những kỷ niệm ấy tôi lại thấy thật vui vì mình đã học hỏi được nhiều thứ hơn trong cuộc sống. Và trong câu chuyện ấy, HD2 đã giúp tôi như thế này:
HD2 cho bé ăn
Có lẽ, điều khiến tôi gặp khó khăn đầu tiên đó là khi cho bé ăn. hai bé phải nói là rất nghịch ngợm, vì thế lên những lúc cho ăn có thể nói là một “cực hình” đối với tôi. hai bé mỗi đứa một sở thích, bé gái thì muốn xem mấy trương trình như “chúc bé ngủ ngon”, “10 vạn câu hỏi vì sao”, hay “góc thiếu nhi” còn bé trai thì muốn xem phim hoạt hình trong khi nhà thì chỉ có mỗi 1 chiếc TV mà hơn nữa là những chương trình như vậy thì đâu phải lúc nào trên TV cũng có đâu. Từ đó đúng như những gì đã dự báo trước, những khó khăn bắt đầu dần dần xuất hiện, cả hai bé chẳng ai chịu nhường ai cả và tất nhiên người chịu trận không ai khác chính là tôi. Đã xoay sở đủ kiểu, làm đủ trò nhưng kết quả thì vẫn chẳng đâu vào đâu, nhà thì chỉ có ba người nhưng lúc nào cũng ầm ĩ những tiếng “kêu gào” không ngớt. Nhưng cũng thật may cho tôi là bỗng nhớ ra chiếc HD2 của mình cũng có thể xem lại những chương trình đó trên YouTube. Vậy là một ý tưởng đã hình thành, bé trai muốn xem hoạt hình thì mở băng cho coi trên TV, còn bé gái thì mình dung điện thoại vào YouTube để cho bé xem lại các chương trình mà bé yêu thích. Nhưng mọi chuyện không hề đơn giản như vậy, được một vài lần thì bắt đầu nảy sinh vân đề, bé gái tị với bé trai vì màn hình của mình nhỏ hơn và nhất quyết không chịu xem trên điện thoại nữa trong khi bé trai cũng chẳng chịu chùn bước. Và thế là vẫn đề lại ngày càng phức tạp hơn khi mà “trời” chẳng chịu “đất” và “đất” cũng chẳng chịu “trời”. Nhưng mà khi thấy chú nó cũng chẳng còn cách nào khác để giải quyết ngoài việc đưa ra đề nghị là mỗi bé thay phiên nhau xem, hôm nay bé này xem trên điện thoại thì hôm sau được xem trên TV thì có thể nói là “đất – trời” cũng đã tạm hòa hợp. Nhưng mà vẫn chưa hết oái om đâu ạ, bé gái thì còn đỡ chứ bé trai thì mỗi lần mà xem trên điện thoại thì không lúc nào cái điện thoại được yên cả (chẳng vậy mà đã không ít lần em nó trở thành máy bay bất đắc dĩ để rồi có 1 kết cục thảm thương). Như các bạn cũng biết, xem trực tiếp qua YouTube thì chỉ cần chạm vào màn hình hay các nút trên điện thoại là ý như rằng phải load phim lại từ đầu hoặc bị thoát ra khỏi ứng dụng trong khi 3G ở quê thì đâu phải là nhanh. Thế là phải bỏ cả một buổi nhờ cô hang xóm trông hộ để ra quán nét down 1 đống phim hoạt hình với các chương trình về để sẵn trong thẻ đỡ phải load qua YouTube.
Và có lẽ mọi chuyện đã dần đi đúng hướng, hai bé khi ăn đã ngoan hơn khiến tôi thở phào vì đã tìm gia cách giải quyết cho 1 vấn đề.

HD2 ru bé ngủ
Không biết trong các bạn ở đây đã có ai phải làm việc này chưa? Còn với mình thì trước đó mình chưa bao giờ làm việc này cả. vì thế nên bạn sẽ không thể tưởng tượng được rằng mình đã lung túng như thế nào khi phải làm điều này đâu.
Mình không biết hát ru, cũng chẳng có năng khiếu kể chuyện vậy nên cứ mỗi lần cho bé đi ngủ là mình hón đủ mọi cách, nịnh đủ mọi thứ trên đời để cho hai bé ngủ mà hai bé vẫn cứ khăng khăng rằng “chú phải hát cho Linh nghe cơ”, “chú đọc chuyện đi”, có lẽ do lúc trước được mẹ làm vậy nên chúng quen rồi. Khoảng mấy ngày đầu, mình chẳng biết phải làm sao, thế là toàn gọi điện cho mẹ bé để mẹ bé ru ngủ. Nhưng xem ra đây chỉ là cách giải quyết tình thế chứ về lâu dài thì không thể được vì không phải lúc nào cũng có thể gọi cho mẹ bé được.
Nhưng cuối cùng thì cũng đã có cách giải quyết đó là chiếc HD2 sẽ đóng vai trò làm người hát ru, làm người kể truyện cho các bé.
Hi...hi... các bạn có tin không?😁
Sự thật thì HD2 đã làm rất tốt việc này nữa là đằng khác. Với sự trợ giúp của 1 số phần mềm trên nền tảng Android mà sau đây mình sẽ giới thiệu cho các bạn.

(Phần mềm kể truyện)
Đầu tiên phải kể đến 1 phần mềm rất bổ ích và tiện dụng đó là phần mềm kể chuyện. Đây là một ứng dụng miễn phí cho hệ điều hành Android cung cấp cho bạn rất nhiều truyện dành cho thiếu nhi, từ truyện cổ tích, truyện hiện đại cho đến truyện cười, truyện dân gian và thơ nữa. Và một trong những điểm làm mình thích ở ứng dụng này đó là nó hỗ trợ tính năng đọc truyện offline rất hay, bạn chỉ cần load truyện đó về ở lần đầu tiên mà thôi, những lần sau, khi nghe lại chuyện đó thì không cần load nữa mà có thể nghe offline cũng đc nên rất tiện dụng.
Phần mềm có tính năng rất thú vị đó là nó không những tự đọc các câu truyện với giọng rất truyền cảm mà còn có các hình minh họa như truyện tranh vậy. Vì thế nên các bé cũng rất thích thú khi vừa được nghe truyện lại vừa được xem các tranh minh họa.
Tuy nhiên, điểm mà khiến mình hài lòng nhất ở phần mềm này đó là sau khi kết thúc mỗi câu truyện sẽ là những bài học được rút ra từ các tình huống của những nhân vật trong truyện. Chính vì thế nên nó sẽ giúp ích rất nhiều trong việc hình thành nhân cách cũng như lối sống của các bé sau này.
Các bạn có thể tải về miễn phí phần mềm tại Google Play và cũng để ủng hộ tác giả thì các bạn cũng có thể kích hoạt full ứng dụng để sử dụng tốt hơn
Video demo về ứng dụng

Quảng cáo

(Phần mềm bé yêu cổ tích)
Cũng giống như phần mềm trên, phần mềm bé yêu cổ tích này cũng có chức năng là đọc truyện cho bé nghe, tuy nhiên phần mềm chưa hỗ trợ tính năng nghe offline nhưng mà tốc độ load truyện cũng rất nhanh
Các bạn có thể tải miễn phí phần mềm tại CH Play
Video demo cho phần mềm
Ngoài ra còn nhiều phần mềm có chức năng tương tự nữa mà các bạn có thể tìm thêm trên Google Play.
Còn hát ru thì mình kiếm nguyên cái clip bài hát ru của chương trình “chúc bé ngủ ngon” rùi cho vô điện thoại, lúc nào cần thì lôi ra sử dụng. Nhưng sau này khi đã nghe nhiều thì thuộc luôn và tự hát cũng được chứ chẳng cần phải làm như thế nữa hi...hi...:p Ai quan tâm có thể xem tại đây ạ
Nhưng các bạn có tin rằng người ru ngủ lại ngủ trước người được ru không?😃:D Con với mình thì là có đấy, nhưng cũng may là không có chuyện gì xẩy ra.;) Và mình cũng chỉ biết điều này khi mà bé kể với mẹ mấy hôm trước mà thôi, và lúc ấy thì cả nhà đã phá lên cười trong khi mình thì vừa buồn cười lại vừa xấu hổ. Và một điều đặc biệt đó là 2 phần mềm trên vẫn có thể hoạt động được khi màn hình bị khóa, vì vậy mà nếu mình có lỡ ngủ quên thì điện thoạt vẫn tiếp tục kể truyện cho các bé, hoặc trong quá trình cho các bé nghe đọc truyện thì mình cũng có thể làm các việc khác như nhắn tin hay lướt web cũng được.🆒
Và có lẽ cũng do lâu ngày thành quen lên đến bây giờ, việc đọc truyện ru bé ngủ không còn là công việc quá khó khăn với mình nữa, đặc biệt là với sự trợ giúp của chiếc HD2 thì mọi chuyện lại càng trở nên dễ dàng hơn. Và cứ như vậy, ngày qua ngày trong suốt hai tháng trời HD2 đã giúp mình đưa hai bé vào những giấc ngủ êm đềm như thế.😃
HD2 chơi cùng bé
Khi mà việc ăn và ngủ đã tạm thời được giải quyết thì một công việc khác cũng không kém phần lan giải đó là chơi với bé. Chắc các bạn cũng biết, chơi với 1 bé thôi mà nhiều lúc đã rất khó rồi chứ chưa nói gì đến việc chơi cùng 1 lúc với hai bé liền, hơn nữa mỗi bé lại có 1 sở thích riêng lên làm sao để hai bé chơi được cùng với nhau thực sự là một điều càng khó hơn.
Tuy nhiên, để giải quyết vấn đề này thì ngay lập tức mình đã nghĩ đến chiếc HD2 bởi với những tính năng hiện đại được trang bị sẵn cùng với khả năng chơi được rất nhiều game thì có lẽ việc này là không khó. Việc cần lầm đó là phải tìm được những trò chơi ngộ nghĩnh và phù hợp với bé.
Vậy là đã có rất nhiều game được sử dụng, tuy nhiên, trong khoảng hai tháng chơi cùng với bé thì mình thấy game mà hai bé thích chơi nhất đó là Talking Tom Cat 2 Một tựa game quá nổi tiếng nên chắc mình không cần phải giới thiệu nữa

Quảng cáo

Đây là một tựa game rất ngộ nghĩnh và đáng yêu nên hai bé rất thích chơi, đặc biệt là khả năng nhại lại tiếng khiến hai bé vô cùng thích thú.
Không chỉ có vậy, trò chơi này còn là một trợ thủ đắc lực để giỗ dành giúp bé nín khóc khi hai bé xẩy ra “chiến tranh”, hay là khi bé bị vấp ngã,:D … Mỗi lần như vậy, con mèo trong trò chơi sẽ là nơi để bé “chút cơn giận” và dĩ nhiên là với những hành động đáng yêu và ngộ nghĩnh của con mèo đó thì không lâu sau đó là tiếng cười của bé lại vang lên khiến mình thấy thật hạnh phúc.:rolleyes::D

Fruit Ninja

Fruit Ninja cũng là trò mà các bé thích chơi bởi nó có nhiều loại hoa quả với nhiều màu sắc. Trò chơi này cũng giúp cho bé rèn luyện các kỹ năng nhanh tay nhanh mắt rất hữu ích. Đây là trò chơi đã quá quen thuộc và nổi tiếng rồi nên chắc ai cũng có rồi. Vậy nên mình không giới thiệu nhiều.

(Phần mềm Baby Piano)
Với Baby Piano bạn đã có trong tay 1 cây đàn Piano độc đáo "có 1 không 2" và chắc chắn sẽ cuốn hút tất cả các bé ngay từ lần chơi đầu tiên mà đặc biệt là đối với các bé gái. Đây là phần mềm có rất nhiều chức năng hay và ngộ nghĩnh cùng với những âm thanh rất vui tai và sống động. Một số chức năng của phầm mềm đó là:
+ Phần mềm có khả năng thu âm lại các đoạn nhạc mà bé vừa đánh để sau đó nghe lại.
+ Có sẵn 1 số bài hát dánh cho thiếu nhi (bản free chỉ có 2 bài) khi người dùng chọn thì phần mềm sẽ hướng dẫn bé đánh đàn theo giai điệu của bài hát đó. Sau khi đánh xong thì sẽ nghe được 1 bài hát hoàn chỉnh.
+ Hỗ trợ 7 nút nhạc cơ bản, mỗi 1 nút nhạc lại được minh họa bằng những con vật rất ngộ nghĩnh
+ Và đặc biệt chức năng mà mình nghĩ các bé sẽ thích thú nhất đó là tiếng kêu của các nút nhạc sẽ chuyển thành tiếng kêu của các con động vật tương ứng với 7 nút nhạc trong phần mềm nên tạo ra những âm thanh rất thú vị

Để hình dung rõ hơn về phầm mềm mời các bạn xem qua video demo
Để sử dụng Baby Piano các bản có thể tải về phiên bản miễn phí tại Đây hoặc bản trả phí tạiĐây nhưng mình thì ko biết mua như thế nào và cũng không tìm thấy bản full trên mạng nên đành dùng bản free;)

HD2 giúp bé đỡ nhớ ba mẹ
Cho dù thế bào đi nữa thi trên thực tế không gì có thể thay thế được ba mẹ của bé cả. chính vì vậy mà trong suốt hai tháng xa ba mẹ, đã có rất nhiều lần hai bé nhớ và đọi mẹ. Và trong những lúc ấy, chiếc HD2 lại đóng vai trò là cầu nối giúp cho bé có thể liên lạc được với ba mẹ, được nghe thấy giọng nói ấm áp của ba mẹ. Và mình cũng hiểu rằng, trong những giây phút như thế, không chỉ bé đỡ nhớ mẹ mà cả ba mẹ của bé cũng thật sự hạnh phúc đến nhường nào khi mà sau những giờ làm việc mệt mỏi lại được nghe giọng nói bi bô đáng yêu của những đứa con yêu quý. Và đã có những lần mình cảm thấy vô cùng xúc động khi bé nói những câu với mẹ là “mẹ ơi, Linh ngoan lắm, Linh nghe lời chú không khóc nhè đâu mẹ mau về với Linh nhé”, “mẹ ơi hôm nay mẹ có mệt không? Thanh nhớ mẹ lắm” hay thậm chí là những câu nói ngộ nghĩnh khiến mình phải phá lên cười như “hôm nay con hư lên chú đánh con”.
Không những thế, những đoạn clip hay những tấm hình về hai bé và cả gia đình được chụp bằng chiếc HD2 cũng khiến cho bé vơi đi phần nào lỗi nhớ ba mẹ trong suốt hai tháng qua.
HD2 thành người thầy dậy bé học
Có lẽ rất nhiều bạn cũng nghĩ giống mình rằng HD2 là một trong số ít những chiếc điện thoại có thể chạy được rất nhiều hệ điều hành. Với chất lượng phần cứng được trang bị khá tốt cùng với những tính đặc thù riêng của mình mà HTC HD2 đã có thể làm được điều đó. HD2 không chỉ sử dụng được WM 6.5 mặc định mà còn có thể chạy được cả hệ điều hành Android và WP7, điều mà ngay cả những chiếc điện thoại nổi đình nổi đám như hiện nay là Galaxy S3 cũng không thể làm được.
Tuy nhiên, có lẽ ít người lại nghĩ rằng HD2 lại có thể làm được nhiều việc hơn thế nữa, và có lẽ nếu không gặp phải trường hợp như mình thì ít ai biết được. Đó chính là dạy học.
Với việc được mình cài android, HD2 đã trở thành một công cụ đắc lực giúp bé thích thú hơn trong việc học hành. Và với những em bé trong độ tuổi như vậy thì việc kết hợp giữa các hình ảnh ngộ nghĩnh với các âm thanh vui nhộn sẽ giúp bé thích thú hơn để từ đó giúp bé thông minh hơn.

(Phần mềm thế giới quanh bé)
Đây là một phần mềm rất trực quan giúp cho bé nhận biết về các loại đồ vật, và các loại động vật hàng ngày. Đi kèm với những hình ảnh minh họa rất ngộ nghĩnh là những âm thanh của các loại động vật, các đồ vật đó từ đó tạo cảm giác hứng thú cho bé mỗi khi học, qua đó giúp bé nhớ lâu hơn.
Các bạn có thể tải miễn phí tại Google Play để ủng hộ tác giả thì các bạn có thể kích hoạt full ứng dụng nhé

(Phần mềm học cùng bi)
Học cùng bi thực sự là một phần mềm vô cùng hữu ích cho các em bé đang ở tuổi mầm non với nhiều chức năng hay để tăng khả năng học hỏi và sự thông minh của các bé. Phần mềm có các chức năng cơ bản:
+ Phần mềm sẽ giúp bé biết được cách xem giờ trên các đồng hồ kim

+ Học bảng chữ cái với đầy đủ 29 chữ cái tiếng Việt cùng với cách phát âm và hình ảnh ngộ nghĩnh

+ Làm quen với các con số thông qua những hình ảnh ngộ nghĩnh. Đồng thời, để giúp bé học và làm quen tốt hơn với các con số thì còn có thêm các trò chơi đi kèm để bé tập đếm và làm các phép toán cộng, trừ, và so sánh nữa.
+ Tập quan sát và nhận biết với những hình ảnh trực quan sinh động, qua đó giúp bé làm quen với thế giới sinh vật.
Các bạn có thể tải về bản dùng thử của phần mềm tại Google Play
Ngoài ra thì vẫn còn rất nhiều những phần mềm khác rất hay giúp cho việc học tập của bé mà các bạn có thể tìm thêm trên Google Play

(Phần mềm Bé học toán)
Dó 2 bé nhà mình còn quá bé nên có nhiều chức năng của phần mềm này mà bé chưa sử dụng được, tuy nhiên mình vẫn giới thiệu phần mềm này bởi vì đây là phần mềm mà mình đánh giá khá cao về khả năng áp dụng vào thực tiễn của nó. Rất trực quan, đó là những gì mà bạn cảm nhận đầu tiên khi mở phần mềm lên. Đây sẽ là ứng dụng rất hữu ích bổ trợ cho việc học toán của bé sau này. Qua phần mềm bé cí thể nhận diện được các con số, các phép tính và phép so sánh đơn giản

Để hiểu rõ hơn về phần mềm các bạn có thể xem qua video sau
Các bạn có thể tải về phần mềm này miễn phí tại đây

Một kết thúc “có hậu”
Khi mà nhiệm vụ đã gần hoàn thành, chỉ còn vài ngày nữa là ba mẹ của hai bé về thì thật không may, người bạn đồng hành cùng với tôi trong suốt gần hai tháng qua trong việc chăm sóc hai bé đã bất ngờ “ra đi” sau 1 trận “chiến tranh lạnh” giữa 3 chú cháu. Và kết quả là em HD2 đã hạ cánh bất ngờ từ tầng hai xuống nền bê-tông làm hậu quả khiến HD2 đã vĩnh viễn ra đi không 1 lời từ biệt.
Hơi buồn và tiếc nuối một chút khi mà chiếc điện thoại với bao kỷ niệm ấy đã bị hỏng và bây giờ thì phải quay trở lại với 1200 nhưng điều mà mình tiếc hơn đó là những hình ảnh, những kỷ niệm mà mình ghi lại trong khoảng thời gian 2 tháng qua trên chiếc HD2 đã không còn nữa vì mình đã tìm rất lâu mà không thấy cái thẻ nhớ của nó bay đi đâu mất tiêu luôn. Vì vậy mà những hình ảnh hay clip trong bài chỉ mang tính chất minh họa chứ không phải mình làm trực tiếp trên HD2 của mình được nữa, mà phải đi mượn 1 người bạn khác máy về để làm video cho các bạn dễ hình dung.
Tuy nhiên, sự mất mát đó không thấm vào đâu so với những gì mình đã nhận được: đó là sự ngoan lên của 2 cháu khi mà từ hôm chiếc điện thoại bị hỏng thì 2 cháu rất ngoan ngoãn và biết nhường nhịn nhau hơn; đó là tình cảm mà 2 đứa cháu dành cho mình ngày càng gắn bó sâu sắc hơn, chúng ngày càng yêu quý mình hơn; đó là những kinh nghiệm mà mình có được trong khoảng thời gian 2 tháng ấy về những công việc tưởng trừng như rất đơn giản nhưng mà lại không dẽ như vậy; đó là giúp cho mình cảm thấy ngày càng yêu trẻ con hơn:oops::rolleyes:😃
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Up cho mình với 😃
maquan
CAO CẤP
12 năm
Uả cái gì đây, sao lại bê nguyên si bài của đồng chí ngocduc191 vào thế này ?????
Bài này em tự làm mà @@
maquan
CAO CẤP
12 năm
@BarcaViva WTF!! Bạn đang đùa phải ko 😁
Là sao ???
huhu, viết cả đêm mới dc ntn đoá
Bài nào ở đây?? Mấy bác làm rối anh em à nha

http://www.tinhte.vn/threads/1433361/
@tranducduy.com săc, cái gì thế này @@
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
trời bạn copy nguyên gốc bài của bác ngocduc191 thế là không được bạn ơi.
http://www.tinhte.vn/threads/1433361/
ko hiểu chuyện j đang xẩy ra ??????
ko lẽ bài của mình nổi tiếng đến thế sao mà có người bê nguyên xy thế này ;((
AAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
Bài của bạn đăng sớm hơn mình những 2 ngày @@ chuyện j thế này @@
Chắc 2 bác này là anh em sinh đôi, có thần giao cách cảm 😁
ah, có 1 điểm khác đó là những video do mình tự làm đều đã bị bác này loại bỏ =))
maquan
CAO CẤP
12 năm
@ngocduc191 Ko phải loại bỏ mà là Ctrl C ko cóp được video cho nên khi Ctrl V ko có là phải =))
Bạn duc kia, bạn ở HCM hay HN đấy? Cho minh hỏi cái @@
AAAAAAAAAAAAAAA... ko the tin dc .................
:eek::eek::eek::eek:
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
ngocduc191 thế này bác đoạt giải là cái chắc rồi.không đoạt nhất thì cũng đoạt giải được ae tinh tế ủng hộ.
con lậy bố, ngoài việc xóa mấy cái clip ra thì bố bê nguyên của tôi còn lắm chuyện
ko hiểu b làm tnay để làm gì nữa
cạnh tranh thì cũng phải cho lành mạnh chứ
chung' ta phai gap nhau ngay lap tuc... ban o dau thê?
mình phải về VN ngay để tìm hiểu hiện tượng kì lạ này @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019