iMac và Mac Pro mới sẽ không sử dụng ổ đĩa quang?

shinbehv
10/8/2012 13:31Phản hồi: 89
iMac và Mac Pro mới sẽ không sử dụng ổ đĩa quang?
Ảnh chỉ mang tính minh họa​
Website Apple Insider cho biết họ đã tìm được các bằng chứng cho thấy các dòng máy tính iMacMac Pro trong tương lai của Apple sẽ không sử dụng các ổ đĩa quang truyền thống. Nhận định này bắt nguồn từ việc nhân viên của Apple Insider phát hiện ra trong file cấu hình Info.plist trên hệ điều hành Mac OS X Mountain Lion có các đoạn mã đề cập đến lựa chọn boot từ cổng USB 3.0 trên một loạt các mã thiết bị của Apple. Đáng chú ý nhất trong số này là hai kí hiệu MP60IM130, đây là hai mã tương ứng với dòng Desktop Mac Pro thế hệ 6 và iMac Gen 13 được đồn đoán ra mắt trong thời gian tới. The Apple Insider cho rằng việc lựa chọn boot từ USB 3.0 là dấu hiệu cho thấy Apple chuẩn bị thay thế các ổ quang truyền thống trên các sản phẩm trên bằng các bộ phận tương ứng có tốc độ truy nhập cao hơn qua cổng USB 3.0 hoặc tương thích với chuẩn giao tiếp Thunderbolt được phát triển khi hợp tác cùng Intel.

Nguồn tin nhận định, việc từ bỏ các ổ đĩa quang sẽ giúp các sản phẩm mới của Apple tiết kiệm được nhiều không gian cho các thành phần khác. Hơn nữa, bước cải tiến này sẽ giúp các kỹ sư của Apple có thể giảm không gian chiếm bởi vỏ case của Mac Pro và giảm độ dày trên iMac để nó có kích thước tương đương một chiếc TV.

Hiện Apple chưa có bình luận về các thông tin này.

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dmufo8469
TÍCH CỰC
12 năm
Thật tiếc là mình chưa có cơ hội và khả năng dùng máy tính của apple....😔
_ xXx _
TÍCH CỰC
12 năm
@dmufo8469 Thành thật chia buồn với bác!
đừng thay đổi thiết kế bên ngoài nhiều kẻo tội nghiệp e nhé a Ive.
@Ng. Thành Trung em dang dinh lam 1 cai nay ve thay cho bo may ban nay....luc trc a mua nhiu the
@shady2501 Nếu bạn mua giờ thì nên đợi đến khi ra mới mua luôn kẻo lạc hậu, còn ko thì tìm mua mấy con dùng rồi còn tốt mua lại cho đỡ tốn tiền, dùng Mac OS thì công nhận là phải dùng iMac mới thấy đc cái sướng của nó. Mình mua hồi tháng 12, giá hình như là 30tr, về nâng Ram lên 8Gb, đang định lên SSD mà khó quá chắc thôi.
Ngonnn !!!
Nhìn bộ MAC công nhận là đẳng cấp thât !
dht7479
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dẹp ổ quang là chính xát, thay vào đó là SSD/HDD hay tăng dung lượng pin thì tốt hơn
@huungpham thế thì bác bán mac đi mua hiệu khác mà sài, em thì từ khi xài qua mac thì chả muốn qua xài con nào dù ở nhà còn nguyên cái alien M14x...40 củ là mua được con alien nhà em rồi đấy....
Molave
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dht7479 Cha nội này,iMAC và Mac Pro thì lấy đâu ra pin mà nói muốn tăng dung lượng pin hả
@mrshi Ôi mẹ ôi Mac Pro dùng pin hả T___T Nếu vậy thì mình đoán con MBP nó chạy bằng động cơ nguyên tử quá T_T
Gus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huungpham Em đảm bảo với bác là với cái giá của MacPro, bác có thể build dàn PC ngon gấp 3 lần luôn đó chứ.. 😃
Em thì em vẫn chọn MP...hìhì
Metallicy
TÍCH CỰC
12 năm
Cũng giống bước đi của win 8 nhỉ, bản thân mình giờ cũng rất ít khi dùng đến ổ quang nữa
@Metallicy sao lại win8 ở đây hả bạn? Apple đã bắt đầu bỏ ổ quang từ thời Macbook Air rồi mà.
Nhé o vn xem phin bằng j tiện hơn chẳng lẽ chỗ nào cũng có wifi ko mua cái đĩa phim bộ về ngồi khốc ah
thế là app sẽ dần loại bỏ những thứ không cần thiết để em ý có bó đì mảnh mai hơn😁
Ổ quang giờ cũng ít ai xài, k có cũng k sao
PingMD
CAO CẤP
12 năm
Ko biết lần cuối cùng dùng đĩa quang là khi nào nửa, bỏ là đúng thôi.
ổ quang đối với apple đang nằm trong list tuyệt chủng
Các anh cho em hỏi
Nếu bỏ ổ đĩa Quang thì sao bỏ đĩa vào để cài chương trình này nọ ??
@Tom Lê Họ nói là sẽ dùng các thiết bị tương đương qua cổng USB 3.0 đó thôi! có thể là một cái ổ quang du lịch :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
ira1n06
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dragon291188 Chuẩn Men😁
@Tom Lê thì bạn mua thêm cái superdrive của apple, theo mình thấy cũng không đắt đâu
@Tom Lê Cài chương trình ứng dụng thì tải thẳng từ trên mạng xuống.
gunz_95
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng SSD đi vừa nhanh vừa tiện!
ira1n06
ĐẠI BÀNG
12 năm
@gunz_95 SSD thì liên quan gì nhỉ??? chắc bác này nhầm ổ quang với ổ cứng rồi:p:p
cái này mình cũng đoán trước rùi:p
ngox_IT
TÍCH CỰC
12 năm
Nói thiệt là từ lúc mình mua cái macbook pro 13inch tới giờ ko bik xài ổ quang là gì :| bỏ là đúng rồi. Cần gì thì lên internet cho nhanh.
iMac mỏng như cái tivi @@
Retina or not Retina?
ngày càng mỏng là ngày càng yêu
becauseilu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quanngo17211 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM