[Infographic] Phân loại ống nhòm

uhraman
16/8/2012 20:15Phản hồi: 64
[Infographic] Phân loại ống nhòm

Ống nhòm là một dụng cụ quang học quen thuộc với đa số anh em chúng ta. Chúng không đắt đỏ, dễ dàng sử dụng, và thuận tiện cho nhiều mục đích khác nhau. Có thể nhiều anh em đã từng được sở hữu, cầm nắm, nghịch ngợm một vài cái ống nhòm nhưng có lẽ không nhiều người trong chúng ta biết được ống nhòm đó thuộc loại nào và sử dụng với mục đích gì thì phù hợp nhất. Infographic dưới đây sẽ cung cấp cho các bạn những thông tin đó, với tiêu chuẩn phân loại là mục đích sử dụng. Bên cạnh đó, một số kiến thức rất cơ bản về ống nhòm cũng sẽ được giới thiệu trong infographic này. Dù không thực sự liệt kê hết tất cả các loại ống nhòm có trên thị trường (ví dụ ống nhòm nhìn đêm, ống nhòm nhiệt, một số loại quân sự đặc biệt...), tuy nhiên với người tiêu dùng thông thường có thể nói infographic này đã khá đầy đủ. Hy vọng bài viết sẽ có thể mang lại chút ít kiến thức bổ ích và nhẹ nhàng đến với tất cả mọi người. Có thể đâu đó khi bạn muốn sắm cho mình một chiếc ống nhòm những thông tin này sẽ trở nên hữu ích, ai mà biết được phải không?
Nguồn: OpticsCentral, Internet
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngắm thiên văn thì gọi là kiến thiên văn hay ống nhòm nhỉ
@dangnguyenhaiduy kiến hay kính vậy bạn...mắt mình hơi kém...
@hieuphan06071985 à, kính thiên văn, mình gõ sai
@dangnguyenhaiduy Ống nhòm đơn giản là 1 cặp kính thiên văn có độ phóng đại nhỏ và được gắn bộ lăng kính để đảo ảnh thôi. Còn kính thiên văn thì đa phần không gắn đảo ảnh.
luxupu
TÍCH CỰC
12 năm
Mình rất thích mục đích ngắm chim 😁
có ống nhòm xuyên tường thì tuyệt nhỉ....
malepro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Steven1806 bác chẳng được cái gì cả:eek: .............................chỉ được cái nói đúng:D
@hieuphan06071985 Loại này nếu sản xuất được thì chắc người ta cũng không dám bán! Kiện chết! Nếu nhìn xuyên tường được thì...
HacYLang
TÍCH CỰC
12 năm
@hieuphan06071985 Có khi xuyên vải còn tuyệt hơn nữa ấy chứ :p
@hieuphan06071985 nhìn xuyên vải là tươi rùi....@@
Thanhnam™
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhiều loại nhỉ 😁
Đang kiếm cái ống nhòm nhìn xuyên qua tường và nhiều thứ nữa.
ngắm tiên văn cơ à mua loại đấy thì tối ko ngủ đươc ra đếm sao
____ngày xưa còn nhỏ toàn lấy hai ngón tay làm ống nhóm___giờ ko biết nó thuộc loại nào?__
@phaletuyet106 không phải nhìn giống ông VIỆT NAM nửa hả bạn....keke
@hieuphan06071985 ___nhìn lại rùi , thanks nhiều______
Chữ bé quá, đọc phải trố hết cả mắt ra, hixxx, dạo này thấy mấy bác rao ống nhòm nhiều thật
@fanbb781 bác kick zo cái hình rồi đọc nhé ;)
tomlee87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi, chuyên mục InfoGraphic rất hay, ko bit TinhTe mình có sắp xếp thành một chuyên đề riêng cho InfoGraphic để anh em dễ dàng học hỏi kiến thức mới...Cám ơn!
chà, bài này chắc cũng phải dùng ống nhòm mà đọc thôi chứ chữ nhỏ quá
onlylove511
ĐẠI BÀNG
12 năm
phải mua ống nhòm mà đọc quá.
conandl2
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác ko thấy dòng "Bấm vào để phóng to" đấy à.
Hay là cái dòng "Bấm vào để phóng to" đó cũng nhỏ quá
@conandl2 ko biết bạn phóng to được ngang nào, chứ mình phóng to vẫn cảm thấy nhỏ, mắt mình yếu
tony_doan
TÍCH CỰC
12 năm
Ở Hà nội chỗ nào bán ống nhòm rẻ mà ngon nhỉ? Bác nào biết cho địa chỉ và thông tin
dinhdung11
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi! dùng ống dòm thiên văn ngắm mặt trăng có khi nào thấy "chim" trên đó không nhỉ!
mình khoái cái ống nhòm nào mà nhòm qua tường hay quần áo dc í
ống nhòm để nhìn trộm đâu rồi cái quan trọng nhất thì không có
thexteen
TÍCH CỰC
12 năm
Chữ bé xíu đọc sao đây 😔
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thích dùng ống nhòm sai mục đích bebebebe
Em rất thick ống nhòm @ nhưng mà.......

Xu hướng