Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

VMWare Fusion và Parallels Desktop ra mắt phiên bản mới, hỗ trợ OS X 10.8 và Windows 8

Didu
23/8/2012 16:24Phản hồi: 40
VMWare Fusion và Parallels Desktop ra mắt phiên bản mới, hỗ trợ OS X 10.8 và Windows 8

Cả VMWare FusionParallels - hai phần mềm máy ảo được sử dụng phổ biến trên OS X - vừa qua đã đều được nâng cấp lên phiên bản mới, hỗ trợ Mountain Lion cũng như Windows 8. Đối với phần mềm của VMWare, Fusion 5 giờ đây có trên 70 tính năng mới, hỗ trợ OS X 10.8 cũng như tối ưu cho HĐH Windows 8 sẽ ra mắt trong tháng 10 này của Microsoft. Theo như đơn vị phát triển của VMWare, Fusion 5 nhanh hơn 40% so với Fusion 4 trước đó. Ngoài ra, sự cải thiện còn xuất hiện trong tính năng đồ hoạ 3D, quản lý điện năng giúp tăng thời lượng sử dụng pin cho MacBook. VMWare Fusion 5 hỗ trợ Mountain Lion đồng nghĩa chương trình này sẽ làm việc tốt với một số tính năng mới của HĐH như khu thông báo, tính năng AirPlay Mirroring, tương thích màn hình Retina, USB 3.0... Fusion 5 hiện đã sẵn sàng với giá 49,99USD cho bản tiêu chuẩn và 99,99USD cho bản chuyên nghiệp (Professional).

Bên cạnh VMWare Fusion, một phần mềm máy ảo khác là Parallels Desktop cũng được nâng cấp lên phiên bản v8 với việc hỗ trợ OS X Mountain Lion. Tương tự như Fusion 5, Parallels Desktop 8 đã được cải thiện về hiệu năng cũng như hỗ trợ phiên bản mới của OS X tốt hơn. Nếu người dùng đã mua Parallels Desktop 7 từ sau ngày 25/7 (thời điểm OS X Mountain Lion) phát hành, họ sẽ được quyền nâng cấp miễn phí lên bản v8 sẽ được phát hành trong tháng tới.

40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này ngon!
Sặc, có cái này để chạy song song là hết ý, nhưng nó đòi cấu hình cao, máy Mac nào cùi cùi là thua luôn
Andrew Vo
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy ảo để làm gì thế mọi người "?
@Andrew Vo Tạo "nền" (platform) cho ứng dụng. Máy chạy MAC thì không thể xài dc ứng dụng nền Windows và ngược lại. Nếu như máy chạy song song thì chạy dc cả 2 --> linh hoạt hơn/
@Andrew Vo cái tên đã nói lên tất cả rồi. nó là 1 cái máy PC ảo, làm đc tất cả những j mà 1 cái máy PC thật làm đc. có thể dùng để test HĐH, chạy ứng dụng trên HĐH ko tương thích, tạo 1 mạng máy tính khi học về mạng (thay vì phải mua cả chục cái máy tính thật về ==> tốn tiền), tạo nhiều server ảo khác nhau để tận dụng phần cứng hay chỉ đơn giản tạo 1 cái máy độc lập nhằm tránh virus lây lan thôi
Mình mới dùng vmware workstation 8, không biết vmware Fusion 5 có j khác không o_O
@havietnam.atm workstation 8 là cho windows còn Fusion là của Mac bác ạ.
@havietnam.atm Workstation chạy trên Windows, còn Fusion chạy trên Mac, với lại Workstation có nhiều chức năng hơn.
Cùng với Fusion 5 thì Workstation cũng ra bản 9 luôn nhé.
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
Mình có máy đang dùng Win muốn dùng thử qua Mac quá mà tiếc không được trải nghiệp nếu dùng được cả Win8 lẫn Mac phải dùng máy như thế nào đây các HUYNH 😁
@quochoi86 Bác chỉ cần mau 1 em MacBook pro retina là ok ngay thôi mà
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenthanhkim
muốn cài mac quá mà k có ai hướng dẫn nhỉ
@nghiemkhai90 google đi bác có hướng dẫn cụ thể trên tinh tế,hoặc bác muốn test thử thì qua KTX BK em cài cho 😁
vocweb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nghiemkhai90 Có thể chạy Mac trên VMWare workstation của Windows mà.
Hiện giờ đã có bản Mountain Lion (bản developer preview) chạy trên VMWare rồi, chưa biết có bản Mountain Lion chính thức chưa.
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon nhưng chờ key thôi
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
cứ lậu thôi.😁.chưa có tiền để mau bản quyền.
thích thằng VNWare này lắm nhưng chưa có điều kiện dùng.
hay ! xài bản 8.0 vẫn chạy w8 ok ! mà bàn này có C*** chưa nhĩ
chưa xài thử, khi nào test xem sao
cuongg8
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo ý kiến chủ quan của mình thì thằng paralells dùng ổn định hơn, đồng thời nó cũng có ứng dụng giống như teamviewer giúp điều khiển máy qua iphone hoặc ipad. Giá cũng ổn khoảng 1.6 triệu.
tung solex
ĐẠI BÀNG
12 năm
MÌNH dung Hiper-V manager tích hợp trên Win 8 Enter.... Chạy xp ảo không nuột cứ lag lag......không biết cài VMware có cải thiện được không anh em?

PC : con cpu hơi lởm
CPu: x2 240
Main : asus m4a8td-m/usb3 ( 880G)
Ram : 8GB
mấy bro, có ai biết link Os x 10.8 không. Cho em xin với. Thanks các bro trước.
ntha82
ĐẠI BÀNG
12 năm
PD mới có 1 bản update để tương thích với Mountain Lion, vậy mà giờ đã ra luôn bản 8, không biết có gì cải tiến hay hơn không. Ai có cơ hội dùng PD 8 rồi thì chia sẻ với nhé. Tks!
ntha82
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa search trên mạng, 4/9 mới ra mắt bản PD8. Hiện tại trang chủ của Parallel vẫn quảng bá cho PD7 http://www.parallels.com/products/desktop/

Thế mà chủ thớt cứ làm mình tưởng nó bán rồi
Thủ 8-16gb Ram thì vô tư 2 HĐH 😆
seven7773
ĐẠI BÀNG
12 năm
có key cho bản 5 rồi . Ai cần cứ pm nhé 😁
@seven7773 :rolleyes:, ko xài được Paralles, nên chuyển qua Fusion 5 :D
phutruan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@seven7773 bạn ơi inbox cho mình cái key nhá, cám ơn bạn rất nhiều 😃
@seven7773 bạn ơi cho mình cái key nhé, thanks
@seven7773 Cho mình xin key bản VMWare Fusion 5 với. gửi vào inbox cho mình nhé.
Thanks
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hóng parallets desktop 8 thui. Chờ mãi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119