Xem ảnh chụp 360 độ bề mặt sao Hỏa nơi tàu Curiosity đổ bộ

TDNC
29/8/2012 3:31Phản hồi: 52
Xem ảnh chụp 360 độ bề mặt sao Hỏa nơi tàu Curiosity đổ bộ

Bằng cách dùng những hình chụp sao Hỏa do tàu thám hiểm Curiosity gửi về, NASA đã tạo ra một bức ảnh panorama toàn cảnh 360 độ tại nơi mà tàu đổ bộ xuống bề mặt của hành tinh đỏ này. Bức ảnh được ghép lại từ 140 bức hình khác nhau, bạn có thể dùng chuột để di chuyển khung hình và dùng nút cuộn để phóng to/thu nhỏ đến mỗi điểm trên đó.

Để xem ảnh 360 độ bạn vào đây: http://gigapan.com/gigapans/113071. Trong lúc xem ảnh, bạn có thể chụp lại một góc hình nào đó mà bạn thích, hoặc bạn cũng có thể xem lại những góc hình do những người khác chụp lại ở ngay bên dưới màn hình.

Có thể bạn chưa biết nhưng vào mỗi buổi sáng, khi mà tàu Curiosity mở camera lên bắt đầu làm việc thì đội ngũ NASA dưới mặt đất cũng chào ngày mới bằng việc mở các bài nhạc về vũ trụ, về các hành tinh, về chiến tranh giữa các vì sao... Nếu bạn cũng thích thì cũng có thể nghe được các bài hát nay như họ trên Spotify (cần phải cài Spotify trước mới nghe được).

Theo The Verge
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

onlinetv233
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mở nhạc hkt của VN đê😁:D:D
@onlinetv233 bác thik hốt sh!t trâu nhỉ :D, đùa tí
@onlinetv233 nghe xong té ghế chết luôn...........😃
thấy toàn đất với đá, k biết trên này có kim cương k nhỉ 😆
@BQDuong đã là đá với cát thì thế nào cũng phải có kim cương thôi bác ah. nhin giống như sa mạc ở trái đất nhỉ... ước gì được lên đó lụm kim cương về bán nhỉ 😁
@BQDuong Ây da máy cục đá này mắc hơn kim cương đo nha ban 😃
@trungtinh0979 Lụm đi rồi ôm đóng kim cương đó ở trển luôn :D
hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
0h, sau ngày 21.12.2012 này lên sao hỏa hết 😆
"Có thể bạn chưa biết nhưng vào mỗi buổi sáng, khi mà tàu Curiosity mở camera lên bắt đầu làm việc thì đội ngũ NASA dưới mặt đất cũng chào ngày mới....."
Giờ sao Hỏa = Giờ trái đất ?
@iphonespirit Lấy lịch theo giờ trái đất thôi bạn.
TheSunOfVN
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyentran1487 Không phải lấy lịch theo giờ TĐ vì giờ TĐ cũng phụ thuộc vào vòng quay quanh trục và vòng quay quanh mặt trời. Sao hoả có thể cũng có vòng quay quanh trục ~ 24h tương đương TĐ
ichuot
ĐẠI BÀNG
12 năm
*Tin đồn* Do sự cố gì đó Curiosity đã đáp xuống 1 vùng gần xa mạc xahara. Trung tâm NASA cứ tưởng đang đáp trên sao hỏa. Một người nông dân đã vô tình lạc vào khu vực Curiosity đáp xuống và họ đang có ý bán mớ sắt ấy trên ebay. NASA đã giấu nhẹm những hình ảnh Curiosity chụp dc hình ảnh ng nông dân ấy...
trumsatgai
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ichuot bạn vui tính quá =))
@ichuot Bác này cho đi viết truyện viên tương thi chắc bán được nhiều sách .em se ung hộ bác 1 cuốn 😁
blakeboyvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ichuot hèn gì hôm nọ coi National Geographic thấy Curiosity đang bắn laser lên cục đá 😆
@vanduc1602 mình ủng hộ bằng việc đọc ebook
@sizuki2011 Nhớ mua ebook nhé .không được độc lâu đâu bác nhe .hehehe
hay quá lần đầu tiên thấy hình từ sao hỏa.
trumsatgai
ĐẠI BÀNG
12 năm
NASA cũng thoải mái nhỉ, cho nhân viên mình mở nhạc khi làm việc cơ à 😁
duccntt
TÍCH CỰC
12 năm
giờ sao hỏa giống giờ trái đất à các bác?
shalach
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duccntt Theo em biết thì 1 ngày trên sao Hỏa kéo dài 24 giờ 30 phút bác ợ, dài hơn trái đất mình 30p thôi :p
Ngày và đêm ở đó ra sao các bác ơi? Có giống ngày và đêm trong phòng thời gian ở trên thiên giới của bố con Goku-Gohan ko ta 😁
*HERO*
TÍCH CỰC
12 năm
sao hoả nhìn chán quá nhỉ
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
Có ai biết ý nghĩa của tên gọi Curiosity không? Thấy có người thắng trong cuộc thi của cả triệu người đặt tên cho nó mà.
Mù mịt quá, ước gì thấy 1 ít nước ở đó.
nhantong06
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao k thấy cảnh hoàng hôn và bình minh trên Sao Hỏa nhỉ? k biết mặt trời ở đó thế nào?
hoangdzung
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhantong06 Bác này lãng mạn quá :p
vietdh66
TÍCH CỰC
12 năm
sao ko có cây cối trời ơi.
E thấy có 1 ng đag chạy
trongluong
ĐẠI BÀNG
12 năm
kia có phải là nước không nhỉ
cám ơn TDNC tài liệu bổ ích,nhất là mấy ảnh Panorama.
nhìn thế này chờ đến khi con người định cư dc thì chắc lúc đấy cũng chả còn người nữa, chắc mất mấy trăm triệu năm mới dc như trái đất bây giờ 🆒
Không có nơi nào khác xanh tươi hơn, mát mẻ hơn, đẹp đẻ hơn và trong lành hơn trái đất ngôi nhà chung của chúng ta, đừng tìm chi tốn sức lấm.
------------------- www.thegioinguoinoitieng.vn ----------------------

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019