Windows 7 trở thành hệ điều hành máy tính bàn phổ biến nhất thế giới

tungnt1108
3/9/2012 9:13Phản hồi: 171
Windows 7 trở thành hệ điều hành máy tính bàn phổ biến nhất thế giới
Thị phần hệ điều hành máy tính bàn thế giới tính đến tháng 8/2012

Thống kê từ Netmarketshare cho biết, sau 3 năm chính thức phát hành thì Windows 7 đã vượt mặt Windows XP trở thành hệ điều hành máy tính bàn phổ biển nhất thế giới. Cụ thể đến thời điểm hiện tại, thị phần Windows 7 đã tăng từ 17,64% (tháng 9/2010) lên 42,76%; trong khi đó thị phần hệ điều hành Windows XP chỉ đạt 42,56% - giảm 19,39% so với tháng 10/2011. Ngoài ra, dữ liệu còn cho thấy hệ điều hành Mac OS X của Apple cũng đã vượt mặt Windows Vista với 7,13% thị phần so với 6,15%. Một số thông tin khác liên quan đến hệ điều hành và trình duyệt web trên máy tính bàn cũng như thiết bị di động (điện thoại, máy tính bảng), bao gồm:
  • Linux chỉ chiếm 1,1% thị phần hệ điều hành máy tính bàn thế giới (giảm 0,09% so với tháng 10/2011).
  • Tổng thị phần của hệ điều hành Windows đạt 91,77%.
  • 10.7 trở thành phiên bản phổ biến nhất của hệ điều Mac OS X với 2,45% thị phần.
  • Với việc chiếm 65,94% (tăng 4,44% so với tháng 10/2011) thị phần thì iOS hiện đang là hệ điều hành phổ biến nhất trên thiết bị di động. Tiếp theo sau là Android với 20,93% thị phần (tăng 2,93% so với tháng 10/2011).
  • Internet Explorer vẫn tiếp tục là trình duyệt web thông dụng nhất trên máy tính bàn với 53,6% thị phần thế giới (giảm 0,4% so với Quý I 2012). Trình duyệt Firefox chiếm 20,05% thị phần, tiếp theo là trình duyệt Chrome với 19,13% (tăng 1,51% so với tháng 10/2011).
  • Ở mảng trình duyệt web trên thiết bị di động thì Safari dẫn đầu với 66,53% thị phần, tiếp theo là Android, Opera Mini với lần lượt 19,97% và 8,59%.
Được biết thống kê thị phần hệ điều hành máy tính bàn từ Netmarketshare đảm bảo tính chính xác khá cao nhờ việc tổng hợp được cả lưu lượng từ các máy tính sử dụng Windows không bản quyền trên toàn thế giới. Theo giới phân tích thì Windows 7 sẽ tiếp tục trở thành hệ điều hành tiêu chuẩn của các doanh nghiệp và đạt mức tăng trưởng tốt trong tương lai.

Nguồn: Netmarketshare, Zdnet
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

teik
TÍCH CỰC
12 năm
XP vẫn là huyền thoại 😁
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
Đang xài XP định chuyển qua wind 7 xài cho biết
TRUNGSYPRO
ĐẠI BÀNG
12 năm
@madam77 MẤY ÔNG GÀ CÔNG NGHỆ .WIN7 GIỜ XÀI ĐẸP MẮT, CHẠY CŨNG NGON NỮA MÀ GIỜ VẪN DÙNG XP
@TRUNGSYPRO :]] tui cũng cài tưa lưa.. win 8, win 7, win xp... ^^~ kết win 7 nhưng thích win 8 hơn...... nhưng vì công việc nên phải về win xp sài..... 😁
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@TRUNGSYPRO cái gì ko biết thì học hỏi đơn giản vậy thôi ,những sai lầm của người đi trước là kinh nghiệm của người đi sau
@dragon291188 Chuyển win 8 bạn ơi, Usan bolt đấy
Win7 đã thành công. Còn win8 để thành công như win7 chắc sẽ rất khó khăn.
toàn win là win, không biết 3 năm nữa win8 có lên đc 50% ko 😁
Window7, mình là 1 trong số đó 😁
Dùng Win 7 rồi chẳng muốn quay lại Xp nữa 😁
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@khoaoto sao mà khó khăn vậy bác
bác xài máy j, thử quan wp đi. Không có win 7 là ko đc 😃
@khoaoto Dùng Win 8 rồi chẳng muốn quay lại Win 7 nữa :D
@lucas_mufc không thích giao diện win 8 trên pc nhưng thích cái tốc độ của nó :D khởi động ssd có 7s
vok
TÍCH CỰC
12 năm
@khoaoto Ai bảo thế. Trong win 7 nếu app nào xưa cũ thì set chạy trong môi trường xp nó vẫn chạy được.
Còn cài app or kết nối điện thoại phải ra Net thì mình khuyên bạn nên đổi điện thoại đó đi....
LIKE.ko phải bàn cải...tượng đài ....😃.... Windows_Seven_Glow_Wallpaper_by_dj_corny.jpg
liệu Windows 7 có tiếp bước XP để trở thành 1 huyền thoại ?
@thandan.it Với tốc độ ngày nay thì không bạn ạ
dovanpho
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thandan.it win7 đã là huyển thoại rồi đấy chứ
@thandan.it nó đã trở thành huyền thoại khi vượt xp rồi đấy!
RyanD
ĐẠI BÀNG
12 năm
@destinylovenet đó chỉ là số liệu thống kê thôi bạn ạ ,thực sự trải nghiệm thì ms hiểu !!
IE ko quan tâm.
Ai bảo Chrome là nhất? Firefox No.1 😁
@nhoccontw Chán như con gián hehe... firefox bữa nay cũng tối ưu ram dữ lắm rồi.....mà đ/v hiện thực hiện nay thì thấy ram không còn quan trọng nữa....máy nào cũng 4 gb đến 8gb ram hết...... :D nên chả lo thiếu nữa...
@Lekhanhhoa.HLY ko phải 1-2s mà là 1-2p ấy chứ...ram DDR3 8G win7 64bit đó...
@xuandu1712 :p em nỏ biết! máy anh bị làm sao ấy chứ!
Em vẫn dùng song song 2 thằng, cập nhật đầy đủ cả 2 thằng, nhưng Chrome chỉ để log in mấy tài khoản phụ! Thấy Firefox chỉ bung lên màn hình chậm hơn vài giây!
Chưa kể mỗi lần là em mở liền gần 50 tab rồi đọc từ từ đến hết! Chẳng sao cả! 😁 Firefox quản lý tab đã mở dễ dàng hơn. Ngoài ra nó còn có thể giả lập trình duyệt IE nữa, 2 trong 1.
PCno.1
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Lekhanhhoa.HLY chuẩn đó bạn.firefox hỗ trợ hầu như tất cả các website.mà về phần chiếm tài nguyên thì chrome sẽ tốn hơn khi mở nhiều tab.vì mỗi tab là 1 process.😃
Tội linux quá
@xuhariver Tội gì nếu tính cả biến thể và họ hàng của nó thì smartphone hầu hết đều dựa trên nền nó đấy thôi (trừ wp của bác mic).
Em muốn có hãng nào làm ra cái hđh mới lạ để cạnh tranh vs win cho máu chứ cứ mình ms đi thì nó thích lm j thì lm
@ngocanh3996 vẫn là người dùng chọn chứ bác. ai bắt đc mình.
@ngocanh3996 Nhưng bạn có dùng không mới là vấn đề.
Thử dùng Linux xem.
minhquang92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Win 8 Vo doi
win7 la tot nhat, nhung san pham cua micro that la chat luong😃
win 8 chơi AOE không bị nhòe màu
killpeople
ĐẠI BÀNG
12 năm
Windows 7 thì thực sự vượt trội so với XP, hoàn toàn xứng đáng là kẻ thay thế cho XP đã đủ tuổi nghỉ hưu 😁. Nhưng Windows 8 mà đạt được thị phần như Win 7 trên PC em nghĩ là hơi khó :D
@killpeople Win 8 phù hợp vs tablet or AIO hơn. PC thì chắc sau này chỉ win 7 thống trị
@killpeople Bác cứ đùa, chính xác là anh MS làm ra nó đâu phải để dùng trên PC, tối đa cho Màn hình cảm ứng mà.
Tớ đang dùng win7 64 bits, máy 8 gb ram , thực ra thích dùng xp hơn nhưng chẳng kiếm đc bản xp 64bit nào hỗ trợ sata cả , ai có share với nhé ...😃
@tranluc49936 Mình dùng xp64 bit này, kiếm thêm 1 ổ IDE cài win vào sau đó vào device manager, update driver sata là nhận đc ổ sata, rồi ghost sang ổ sata dùng bình thường nhé. Mình ko thích cái font chữ và clear type của win 7 khó nhìn hơn xp
@quyettien1109 Thanks
Win7 sẽ nối gót XP còn Win8 chắc nối gót Vista.😃
Đang Win 7 các bác lại Chôm với chả Cáo. Nhân tiện em hỏi các bác dùng Chôm có bị crash Shockwave Flash không ạ. Dùng thằng Chôm tối ngày crash Flash bực cả mình :mad:
hoanggia42
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lucas_mufc Chuyện như cơm bữa giống như lỗi window explorer thôi chả có j ^^
@hoanggia42 Lỗi Win Ex nghe đâu là do Crxxk. Trước dùng Win 7 Crxxk cũng hay bị. Lên Win 8 chơi key không bị bào 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019