Apple tích cực mua sáng chế về kết nối 4G LTE, chuẩn bị cho iPhone 5?

babybungbu
4/9/2012 21:27Phản hồi: 144
Apple tích cực mua sáng chế về kết nối 4G LTE, chuẩn bị cho iPhone 5?

Apple trong ngày hôm nay đã chính thức phát đi giấy mời tham dự một sự kiện sẽ diễn ra vào ngày 12/9 - nơi Apple được cho là sẽ ra mắt chiếc iPhone thế hệ thứ 6 (thường gọi là iPhone 5). Một trong những tính năng mới được dự đoán sẽ có trên iPhone 5 là kết nối 4G LTE, vốn là một nhược điểm của các dòng iPhone khi nhiều sản phẩm đối thủ trên thị trường đã hỗ trợ mạng 4G từ lâu. Dự đoán trên càng có cơ sở sau khi trang tin Chosen Ilbo của Hàn Quốc cho biết Apple trong một năm qua đã tích cực mua lại rất nhiều bằng sáng chế về kết nối LTE cho thiết bị di động.

Năm ngoái, Apple không có một bằng sáng chế nào về chuẩn LTE. Thế nhưng sang đến năm nay, con số đó đã lên đến 318 - theo thông tin từ văn phòng sở hữu trí tuệ Hàn Quốc. Con số 318 tương đương với 4,9% tổng số lượng sáng chế về LTE, qua đó giúp Apple trở thành một trong mười công ty sở hữu nhiều bằng sáng chế LTE nhất trên thế giới. Trong số 318 sáng chế nói trên, Apple tự phát triển 44 bằng, số lượng còn lại được hãng mua lại từ Nortel và Freescale trong năm ngoái. Ngoài ra, Apple còn nắm giữ phần lớn cổ phần của Rockstar Bidco, một công ty đang sở hữu 116 sáng chế LTE. Như vậy, tổng số bằng sáng chế LTE mà Apple đang và có thể nắm giữ lên đến 434 bằng. Danh mục sáng chế LTE của Apple hiện bằng khoảng 1/2 số lượng sáng chế mà Samsung đang nắm giữ (Samsung sở hữu 819 sáng chế - cũng là kho sáng chế LTE lớn nhất hiện nay).

Là kẻ đến sau nên việc Apple tích cực "vũ trang" cho mình bằng sáng chế là điều dễ hiểu, phòng trường hợp Samsung có thể kiện Apple ra tòa về việc áp dụng công nghệ LTE lên sản phẩm. Hơn một tuần trước, Samsung đã thua Apple tại tòa án Mỹ và đang phải đối mặt với khoản tiền bồi thường hơn 1 tỷ USD cùng lệnh cấm bán nhiều sản phẩm quan trọng tại thị trường Mỹ. Tuy nhiên, theo đánh giá của giới chuyên gia thì các sáng chế tiêu chuẩn và công khai mà Apple đang nắm giữ không có nhiều giá trị bằng các sáng chế thương mại được giữ kín, trong trường hợp có xảy ra tranh chấp, khiếu kiện. Do đó, chưa rõ liệu số tài sản trí tuệ này sẽ giúp được gì đáng kể cho hãng điện tử Mỹ trên mặt trận pháp lý trong tương lai.

Nguồn: Chosun Ilbo
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lover19
TÍCH CỰC
12 năm
Samsung thực mạng về công nghệ, 819 bằng sáng chế. Apple lo sợ các hãng khác hội đồng nen phòng thủ đáy mà

Sent from my BNTV250A using Tinhte.vn
@lover19 KHÔNG có Apple thì các tính năng tuyệt vời không xuất hiện trên smảrtphone và tablet; buộc tất cả các hãng phải tư duy lại tử tế với người tiêu dùng. R.I.P Steve Jobs!

Hy vọng là iPhone5 có hỗ trợ thẻ nhớ và màn hình to hơn 4" để trải nghiệm lại.

Sent from galaxy NOTE 😁
RushRobbier
ĐẠI BÀNG
12 năm
@DaiViet4000+ nói chuyện nhảm quá, ko có apple thì có công ty khác no sáng tạo ra, cái đó chỉ là thời gian thôi, ngồi mà tự kỷ... Làm như ko có Apple là cái ngành viễn thông về Smp nó đi về thời kỳ đồ đá ko bằng. Xàm
thế là ngày đó cũng đã đến, vé vào cổng chắc cũng ngất ngưỡng như năm trước
conanmk
TÍCH CỰC
12 năm
không biết apple mua của hãng nào nhỉ 😁
@conanmk :D Mua của ss thì nó bán với giá cắt cổ, hoặc " Không bán " =)))
@conanmk mua của ss nó sẽ ra giá: 1 tỷ đô 🆒
bằng sáng chế được giữ kín, khi nào đối thủ sử dụng mà có liên quân thì đem đi kiện, đúng là nham hiểm thật.
@hoangbreaker Hãng nào cũng thế thôi bác ơi.
Mình nghĩ truyền thống 1 năm / 1 máy của Apple sẽ thay đổi. Vì những gì gọi là bản sắc tốt đẹp đang có nguy cơ mai một và những thứ ung nhọt đang lấn át.
Đầu tiên là phát ngôn của các CEO nói rằng 3.5" và ~10" là chuẩn ko cần chỉnh. Tiếp đó là truyền thống đi kiện cáo lung xờ tung. Để đến nỗi các ifan lầm tưởng apple phát minh ra hết các sáng chế để tạo ra ixxx. Chắc nhiều người ko biết apple đã bỏ ra bao nhiêu để trả cho Nokia vì những bằng sáng chế về giao diện cảm ứng, kết nối 3g,wifi, gọi điện... ko biết Nokia mà kiện quả đó thì ko phải con số 1tỷ đô mà sẽ là 1 con số kinh hoàng khác apple đã phải trả để ixxx ko thành cục gạch.Khi mà ixxx ko bán vèo vèo đc thì cũng phải đẻ liên tục thôi.
Nói những chuyện này ra cũng chỉ mong các bạn ifan đừng có hiểu nhầm những giá trị thật của apple rồi suốt ngày kêu apple vô đối. Đọc thấy kinh kinh. Riêng cá nhân mình thấy apple làm các sản phẩm và chăm sốc khách hàng rất tốt, ip4 của mình vẫn đều đặn up rom, các chi tiết máy như 1 tác phẩm nghệ thuật vậy.
Mong ip5 sẽ bo tròn mặt sau, ip4 đẹp thật nhưng khi cầm lên thì đau tay,ko an toàn và thấy rất khó chịu. mong màn hình 4" hoặc hơn. Bỏ nút Home thay vào đó là cách quản lý như zephyr hay trên N9,playbook. nữa năm nay rồi mình ít khi đụng đến nút home, thì thoảng mới dùng để jaiibreak.
@sonnb uh. mình chả biết nói sao nữa. bạn cứ dùng n9 hay playbook rồi bạn sẽ biết cái nút chả có nghĩa lý gì cả.
sonnb
TÍCH CỰC
12 năm
@spsp Mình ko không biết nói thế nào vì chưa dùng nó 😁. Chỉ là dùng qua mấy con có nút cảm ứng thấy bất tiện như đã nói thôi.
@sonnb Bạn nên dùng qua Playbook. playbook so với ipad thì nó thua rất nhiều. nhưng riêng cái vụ ko nút thì mình khẳng định với bạn là ko có cái nào tuyệt hơn nó đâu. bạn lên youtube xem qua đi nha.
lanhxc2
ĐẠI BÀNG
12 năm
@spsp nhờ có nút Home thì mới đòi đc thằng ss 1 tỉ usd chứ, bỏ đi làm sao đòi tiền đc, mà bỏ đi ko khéo Rim và Nokia kiện ngược lại chứ chẳng chơi. 😃
sắp có iphone 5 rồi, hào hứng quá, chuẩn bị rước em nó thôiii...
mua của samsung rồi 😁
Vậy là sự kiện 12/9 đã được xác nhận 😁 đang mong chờ em iphone 5 \m/
black_w0lf
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lần này IOS 6 có khá nhiều cái mới, hi vọng là tuần sau Apple sẽ phát hành chung với iphone 5 nữa thì quá tuyệt....😁
black_w0lf
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kasaudepyai Thường thì Apple cho update ngay khi giới thiệu sản phẩm, như tháng 3 vừa rồi đấy. Lần này IOS 6 có thêm map app mới, thiết kế lại appstore, v.v.. thật đáng để chờ đợi...😃
@black_w0lf Chắc chắn là IOS 6 sẽ phát hành ngay trong đêm đó! ~~
@vnstockguru lần này là 12/9 rồi mà bạn 😁
@kasaudepyai Merci bác.
ngox_IT
TÍCH CỰC
12 năm
Càng ngày càng nóng lòng chờ đợi iPhone 5 đến ngày 12-9 để xem nó mạnh đến cỡ nào 😁
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
12 năm
lại sắp có kiện cáo nưã r
Mua trước chờ 4G ở VN vậy,hơi nản với 3G 😁
Apple chỉ giỏi đi kiện kiếm cháo thôi
không thích Apple
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
@playmarble Dĩ nhiên phải giỏi mới đi kiện người ta được chứ và kiện thắng cả tỷ USD thì càng siêu giỏi, không thể phủ nhận!
Iphone mới mà có 4G LTE thì samsung nó kiện cho apple lòi mắt, samsung hiện đang nắm giữ chưa đến 12% bằng sáng chế về 4G LTE nhưng có thể sẽ áp dụng chiêu 1 viên đạn chí mạng và sam đang đợi apple đưa công nghệ này lên iphone mới và.... khai hỏa
Hi vọng IP thế hệ 6 sẽ có những cải tiến đặc biệt về thiết kế 😃
gây hấn đã nhiều .giờ chuẩn bị ít vũ khí chứ.để tránh bị đối thủ úp sọt đấy mà :p
nhoigatay
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple mua xong thì sao nhỉ =.= Các hãng khác mà dùng 4g LTE thì sẽ vi phạm bằng sáng chế của apple @_@.
tuyenkthn
TÍCH CỰC
12 năm
không quan tâm em ip này lắm vì giá cao quá, khi nào hạ nhiệt hẳn thì nghiên cứu
Kiện người hôm trướ hôm sau người kiện, số bằng này không bằng của SS đợi xem nó trả thù:rolleyes:
@smile_nice90 Appl nó lắm tiền, ĐI MUA 400 bằng sáng chế có lẽ là được...
Ko làm ra thì đi mua cũng được mà, ko ai chê tiền cả

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019