[15-20tr] DSLR+ lens nào phù hợp với 1 mem mới như mình.Xin tư vấn ạ !!!

crazy_nhoc
23/2/2014 4:27Phản hồi: 62
Chào các anh chị trong diễn đàn. Em k muốn dài dòng nên sẽ trình bày nhu cầu luôn, mn tư vấn dùm em mới ạ

- Đối tượng: sinh viên cũng đam mê nhiếp ảnh từ lâu nhưng bh mới có điều kiện mua máy ạ, chưa có nhiều hiểu biết về nhiếp ảnh, có lẽ sẽ phải trải nghiệm dần thôi ợ.
- Nhu cầu: 1 máy DSLR + lens đủ dùng cho 1 người mới, em chủ yếu chụp chân dung( ưu tiên) và phong cảnh nữa; xài dc 2-3 năm nữa vẫn ko lạc hậu(Sinh viên chắc chỉ 1 lần trog đời mua máy ảnh thôi ạ 😁 )
- Kinh phí: Từ khoảng 15-20tr ko hơn đc ạ
- Em đang hơi nghiêng về Canon 60D Lê Bảo Minh giá tầm 16tr5. Em này có ok ạ ?

Yêu cầu xin tư vấn
1, Anh chị tư vấn dùm em 1 DSLR+ lens phù hợp trước mắt là chụp chân dung đã ạ, e ưu tiên cái này, r sau này có điều kiện sẽ mua thêm lens. Anh chị báo giá luôn giúp em với
2, Cửa hàng mua máy uy tín, em ở HN. nên mua chính hãng hay xách tay. ở siêu thị ĐM hay hàng của Lê Bảo Minh ạ
3, Có nên mua hàng 2 hand để lên đc dòng máy cao hơn ko, nhưng cá nhân e ko có kinh nghiệm kiểm tra và tést đâu ạ.
Em xin cảm ơn ! Hi vọng sẽ sớm đc gia nhập CLB Camera Tinhte :p
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
60D + Tamron 17-50
hx100
CAO CẤP
10 năm
1. 60d + 85/1.8 (chụp chân dung) sau có điều kiện mua thêm 17-50/2.8 nonVC
2. Nếu thích mua mới thì ko cần mua hàng chính hãng LBM hay ở siêu thị ĐM làm j, bác cứ mua hàng xách tay, new 100% bảo hành 12 tháng, 1 số cửa hàng bán máy ảnh ở HN có thể mua dc như: Photoking, DgworldHN, VuNhat, MayanhJP..v.v.
3. Mua hàng 2nd cho rẻ, 60d ~11tr-12tr + 85/1.8~6-7tr, mua thêm phụ kiện như hộp chống ẩm, túi xách, thẻ nhớ, filter..vv..có thể tìm những hàng 2nd này trên xomnhiepanh, nhattao, chợ máy ảnh trên fb
- Nếu tiêu cự 85 hơi hẹp (mới chơi sẽ khó chịu với tiêu cự này) thì bác có thể mua 50/1.8 (con này ngon bổ rẻ) dùng trc cho quen đã, sau thanh lý ko bị lỗ nhiều, lúc đó 60d có thể thay thế bằng 7D hoặc 70d
4. Mua máy rồi gia nhập CLB camera tinhte HN ở đây nhé:
https://www.facebook.com/groups/cuoituandidauchup/
@crazy_nhoc Mới chơi như em mà lăn tăn về chuyện bảo hành thì em cứ chơi body 60D xách tay bảo hành 1 năm khoảng 13,5 tr, mua ống chuyên portrat 50-f/1.8 2,3tr và mua thêm tele 55-250mm f4 3,3tr nữa, vậy là đủ bộ, tổng thiệt hại khoảng 19tr.
@GatoGato ý bác lens 50 1.5 này đúng ko ạ ( mà portrat là j vậy bác 😁 ) http://digiworldhanoi.vn/ONG-KINH/p2526/Canon-EF-50mm-f-1-8-II.html
còn cái tele 55-250 của hãng nào vậy bác, e thấy toàn hơn 6tr thôi ạ. cơ mà thế còn muốn thi thoảng phong cảnh tiêu cự ngắn thì hơi khó bác nhỉ.
Cá nhân e đang muốn tìm 1 cái 18-50mm và 1 cái 85mm nữa ạ. ko biết tổng thiệt hại khoảng bao nhiêu bác nhỉ
@crazy_nhoc Portrait là chụp chân dung. Hai ống mình giới thiệu link bên dưới:
http://photoking.vn/product/lens_canon/1371-Canon-EF-50mm-F-1-8-II-Moi-100.html
http://photoking.vn/product/lens_canon/1371-Canon-EF-50mm-F-1-8-II-Moi-100.html
@GatoGato thank bác. ống 50 chụp chân dung là ok rùi ợ.e thấy mấy bác bảo lấy ống 75mm f1.8 fix.cơ mà e mới chụp mà chụp ống tiêu cự ko đổi đc thì chắc hơi khó bác ạ 😁 :D
kingpeace
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trước hết xem nhu cầu của bác đã, bác có hay chụp tối không ? Có quay video không hay chỉ chụp ảnh?
Số tiền hiện giờ thì D7000 + 50 1.8 G là lựa chọn rất đáng tiền. Khử noise rất tốt ( hơn 60d), AF nhanh, body khá đầm tay.
@kingpeace nhu cầu của em là chủ yếu chụp ảnh thôi ạ, theo e biết thì các máy đời mới bh đều có thêm chức năng quay phim đúng ko ạ ( tất nhiên ít xài nhưng 1 ngày đẹp trời lại muốn làm 1 cái clip nào đó thì sao 😃 ) còn chụp đêm chắc ko nhiều đâu ạ, chủ yếu đi du lịch, đi chơi, chụp ảnh bạn bè, gia đình thôi ạ... Em sẽ tham khảo thêm con Nikon D7000 + lens kia.thank bác
Nếu bạn thích Canon & mới kính koong (LBM) thì ......1 phiếu cho Canon 60D + Lens Canon EF 40mm f/2.8 STM (Lens này OK,có thể dung hoà được phong cảnh & chân dung).
@romra thank bác, em đang kiểm tra giá ạ 😁
hx100
CAO CẤP
10 năm
Nikon D7000 cũng là 1 body tốt, kết hợp với 50/1.8G thì tuyệt cú mèo :v
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc Chất lượng bình dân, giá rẻ. Hợp cho tình trạng túi tiền hạn chế (như mình 😁). Nếu có $ thì mua ống khác ngay :D

Với khoảng 20tr chắc m nghĩ b nên xem xét 60D + Tamron 17-50 nếu thích Canon hoặc D7000 + Tamron 17-50 nếu thích Nikon 😃
@Pig_07 bác cho e hỏi e đang ngắm cái canon 85 1.8 để chụp chân dung. nhưng với ng mới chơi thì nên chọn ống kit ạ ? với cái 17-50 kia chụp chân dung có ok ko ạ.
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc 85 f1.8 chân dung ngon không cần bàn cãi. Nhưng mà mới chơi mà chỉ có 1 ống fix chắc muốn quăng cái máy luôn, đặc biệt là fix tiêu tự dài thế kia 😆

Tamron 17-58 khẩu f/2.8. Đa dụng hơn, chân dung cũng ổn mà phong cảnh cũng được. Có góc rộng bác còn chụp được trong nhà chứ fix 85mm mà chụp trong nhà chắc ngỏm 😕
@Pig_07 em cảm ơn bác.hehe. e cũng đang ngắm 1 số ống kit khoảng 17-50 vừa chụp phong cảnh tốt ( cố lắm chắc đc chân dung nửa người thôi bác nhỉ). thế còn cái lens này thì sao ạ http://digiworldhanoi.vn/ONG-KINH/p2902/Tamron-AF-28-75-mm-F-2-8-XR-DI-for-Canon.html 28-75 F2.8. khẩu độ tương đối lớn, lại kit 28-75 chiến hết cả phong cảnh và chân dung đều đc ạ. nếu ok e sẽ cố thêm tầm 22-24tr ạ
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
17-50 bác chụp cả chục người trong phòng cũng được chứ đừng nói chân dung 1 người. Góc 17 cũng khá rộng rồi.

Con Tamron 28-75 kia thì hơi thiệt về khoản góc rộng. Hơn nữa không có chống rung. Bác mới chơi chắc có chống rung thì ngon hơn

tele 55-250 kia là của canon bác ạ. Còn lens fix canon 50mm f1.8 II kia thì lại out ở khẩu 1.8. Để f2.8 thì nét căng.

Theo em bác mới chơi mà có khoảng 20tr để mua máy thì chắc điều kiện cũng khá giả. Em nghĩ bác cứ đong Canon 60D (hoặc Nikon D7000) + Tamron 17-50 VC về chiến đấu trước đi. Còn dư $ cứ để đó, một thời gian chụp quen rồi bác sẽ tự biết mình cần (và muốn) thêm ống gì. Lúc đó khoản tiền dư kia khác được sử dụng 😃
hx100
CAO CẤP
10 năm
@crazy_nhoc Tamron 17-50/2.8 là 1 lens đa dụng đấy, nếu ngại thay lens thì lấy em này cũng ok, thích hợp cho ng mới chơi, tuy nhiên chụp chân dung xóa phông ko dc mù mịt đâu nhé, nên lấy bản nonVC 6tr4 thôi bạn a, mới chơi ko nên đầu tư nhiều quá, bộ này xài 1,2 năm vô tư
@hx100 vâng. vì mới chơi nên chắc e cũng chưa đầu tư hẳn ống xịn chuyên chụp ảnh chân dung, ống chuyên phong cảnh đc nên đành lấy cái nào vừa túi tiền mà nó gọi là chiến dc ở đa số các thể loại chính hay chụp với chất lượng khá thôi ạ. e cảm ơn bác 😁 cơ mà sao lại ko lấy bản chống rung hả bác. nhìu bác khuyên e mới chơi nên lấy VC
hx100
CAO CẤP
10 năm
@crazy_nhoc ở dải tiêu cự này cũng ko cần đâu, tốc độ chụp đảm bảo là dc
@hx100 vâng thank bác ;)
Vọc dần bạn ạ, cũng không khó lắm đâu, hơn nữa ống fix yêu câầu phải di chuyển nhiều để bố cục sẽ nhanh lên cơ hơn. Ống fix 50mm f/1.8 nhuư mình giới thiệu rất phù hợp với người mới và giá cả phải chăng.
@GatoGato e đọc mấy bài review trên số hóa có chỗ nói ý rằng ống kit thường chất lượng ko cao bằng fix đúng ko ạ
hx100
CAO CẤP
10 năm
@crazy_nhoc chuận lun ;)
@hx100 kit tamron 17-50 f2.8 kia có chống rung ko bác nhỉ. tại e ko thấy ghi IS 😔 và thêm 2 kí hiệu VC IF có nghĩa j ạ. cùng là ống 17-50 f2.8 lại có giá cao hơn đến 2tr ạ. e cảm ơn
hx100
CAO CẤP
10 năm
@crazy_nhoc Nikon chống rung sẽ kí hiệu là Vr (Vibration Reduction)
Canon là IS (Image Stabilizer)
Tamron là VC (Vibration Compensation)
Sigma là OS (Optical Stabilizer)
Nếu trên các ống kính ko thấy ghi kí hiệu này thì ống đó ko có chống rung
@hx100 em cảm ơn bác, hữu ích cho ng mới như e quá
cho e hỏi ké với nha! e là newbie đang tính mua 60D , mới 1000shot (LBM) + lens tamron 17-50 VC (Hoằng Quân) còn bảo hành. Giá nguyên combo là 20tr. Mọi người thấy giá như vậy dc chưa ạ? e ko rành về giá cả
@hugobattu giá này cũng ok đó bạn
@crazy_nhoc lens tamron có xóa phông tốt ko vậy a? e khoái chụp hình xóa phông. ngta bảo xài 24-105 mà có vẻ là ko đủ kinh phí
@hugobattu khẩu độ càng mở rộng, f càng nhỏ thì xóa phông càng tốt.
bigboy1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
xoa phong thi mua fix f1.8 or f2.0 xoa mit mo....con may con khac tuy vao khoang cach giua chu the va hau canh...minh cam con kits f3.5 ma van xoa phong mit mo 😆
Ít tiền, không quá đam mê, không có nhiều thời gian rãnh --> Đừng bao giờ rớ vào DSLR, không khéo hối hận sớm à.
Nếu nhu cầu bình thuờng các bạn nên chơi máy mirrorless, không cần đầu tư cho tủ hút ẩm, lens, kiến thức. 1 chút làm quen là bạn sẽ có những shots ảnh đẹp hơn cả mấy anh DSLR "gà mờ".
@Rider17 thế còn trường hợp, tài chính vừa đủ, cũng có 1 chút time rảnh, và chưa thực sự xác định đc niềm đam mê đó có thực sự chính xác hay ko( trường hợp của em bh) tuy nhiên cũng thích chụp ảnh từ trước r ạ. thì nên ntn hả bác
@crazy_nhoc Bạn cứ thử đi. Sau 1 vài tuần cầm máy là bạn sẽ xác định được rõ cái "đam mê" có đủ hay không.
Mình để ý thấy trong 20 người mua DSLR thì:
- 1 số sẽ nản và vứt xó hay bán ngay DSLR sau vài tuần vì ảnh chụp không như mong đợi (hoặc xấu hơn con ps đang dùng).
- 1 số sẽ băt đầu đua đòi lên máy cao, lens khủng hơn hơn để rồi không bao giờ tìm được điểm dừng, càng đua đòi càng chán nản.
- 1 số "tự sướng", dậm chân tại chỗ và không chịu tìm tòi học hỏi. "Ảnh tui chụp là đẹp nhất, máy tui là ngon nhất...". Số người này cũng sẽ từ bỏ DSLR trong sớm chiều.
- Chỉ có 1 người kiên nhẫn tìm tòi, học hỏi, đam mê, và bình tĩnh đi lên từ con số 0.
Nếu bạn nằm trong 3 cái đầu, liệu bạn có thấy tiếc cho cái máy ảnh vài chục triệu khi bạn không dùng nữa không? Liệu bạn có bán nó đi nếu ảnh chụp không như bạn mong đợi không? Liệu ngoài công việc, cuộc sống, gia đình, vợ con,... bạn có còn đủ thời gian để chơi DSLR không?
Đối với mình DSLR chỉ dành cho dân chụp hình thương mại, chụp để trang trãi hoặc kiếm sống, hoặc những người giàu thời gian và tiền bạc. Nếu không phải 2 giới nói trên thì thành thật đừng nên chơi. Khi sở hữu DSLR rồi, 1 ngày nào đó bạn sẽ hiểu.
bigboy1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
that ra thi neu co tien thi cu mua....dam me ma,cuoc song ko bjk trc dc deu gi...wan trong la minh cam thay vui va hanh phuc la duoc....ngay xua cung vua hoc vua lam minh sam 1c de theo ban be choi...ai de me luc nao ko hay haaa dam ngi dam lam moi la thanh nien....
@bigboy1985 a ơi, gom đủ đạn lên hẳn D7k1 rồi nhưng lại có việc cần $ gấp nên chưa mua đc, chắc lại phải đợi mấy hôm nữa để gom lại 😁 căn bản là 7k với 7k1 ngoài HN bh chênh nhau tận 5tr(7k xuống còn 14,7 còn 7k1 lại lên 19,7). 5tr có đáng để lên hẳn với những j 7k1 hơn 7k ko a. tại vì xoay trong nửa tháng thêm 5tr vs em cũng ko dễ ạ :D
Em la em thích bài này của pác... Cũng là sinh viên cũng tính mua em Canon 60D ( dang rat co gang de danh tien )... Và băn khoăn lens phù hợp... Newbie lun :v... Tks pác

Sent from my GT-S5360 using Tinhte.vn mobile app
bigboy1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kennya8 60D chua co tien thi xai kits tele 18-135mm la du choi roi...hjhj
bigboy1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
voi tam 5tr e up lens ngon hon...vi 7k va 7k1 ko hon nhau bao nhieu.... ^_^
@bigboy1985 em thấy mấy bác bên Vn-photo nhiều ng chê cái focus 7k quá a ơi. lens chắc cứ dần dần ạ.e kiếm cái 17-50 chơi trước đã.^^
bigboy1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
@crazy_nhoc may nao ma ko co uu diem va nhuoc diem tinh ra d7k la bang fix va update cua d90.... ^_^
@bigboy1985 Bạn có chơi Nikon bao giờ không vậy?
Đã phân vân giữa D7100 và D7000 thì 100% nên để dành chơi D7100. Vì D7100 hơn D7000 rất nhiều, và số tiền chênh lệch đó hoàn toàn xứng đáng.
Độ phân giải D7100 cao hơn D7000 nhiều, cảm biến của D7100 và D7000 cũng hoàn toàn khác nhau? Sao không hơn bao nhiêu? Bạn cầm 2 máy chụp và đưa hình lên so sánh sẽ hiểu cái hơn nó nhiều hay ít. Không phải như 600D và 60D đâu.
thank bác vì chia sẻ. cơ mà e nghĩ cũng ko ít người chơi nhiếp ảnh vì đam mê thôi đâu bác ak. bác nói nthe có phần hơi chủ quan quá. đơn giản có khi cuối tuần đi chơi or phượt cùng gia đình, bạn bè muốn chụp ảnh thôi ạ, or với các teen thì để " cưa gái " chẳng hạn ( e có 1 đứa bạn như thế ) e cũng ko phải quá giàu sang về tiền bạc rủng rỉnh lắm nhưng cũng gọi là đủ thôi ợ 😁 dù sao thì e cũng quyết tâm theo DSLR đó bác ơi
Chúc bạn sớm cưới được máy ưng ý!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019