[IDF 2012] Trên tay Lenovo Thinkpad2, tablet Windows 8 đầy đủ dùng chip ATOM

sonlazio
12/9/2012 5:42Phản hồi: 78
[IDF 2012] Trên tay Lenovo Thinkpad2, tablet Windows 8 đầy đủ dùng chip ATOM
DSCF8817 copy.jpg
Intel phân chia mảng thiết bị di động ra làm 4 hạng mục nhỏ khác nhau: Điện thoại, máy tính bảng thuần túy, máy tính bảng kiêm máy tính xách tay và cuối cùng là ultrabook theo thứ tự giảm dần tính di động và tăng dần sức mạnh. Chiếc Lenovo Thinkpad2 mà mình có trên tay chính là sản phẩm tablet kiêm ultrabook khi nó cũng sỡ hữu khả năng biến hình như Asus Transformers. Tuy nhiên, điểm đặc biệt của sản phẩm này là nó sử dụng chip ATOM mới mà Intel đặt rất nhiều hy vọng với tên mã Clover Trail và hệ điều hành Windows 8 đầy đủ.

Như các bạn đã biết thì Windows 8 có 2 bản lớn là bản RT cho các máy dùng chip ARM và bản thường cho các máy dùng x86/x64. Do sử dụng nền tảng ATOM Clover Trail nên Thinkpad2 sử dụng bản Windows 8 đầy đủ với khả năng tương thích các ứng dụng cũ thay vì phải viết lại từ đầu trên giao diện Modern UI (Metro UI) như RT, đây chính là điểm thu hút lớn nhất của Thinkpad2 nói riêng cũng như các máy Clover Trail nói chung.

Do chiếc Thinkpad2 này vẫn là bản thử nghiệm, thậm chí các mép viền màn hình còn chưa khít hoàn toàn nên mình sẽ không nhận xét nhiều về phần cứng của nó. Cảm giác sơ bộ thì máy khá mỏng (khoảng 10mm) và nhẹ, nhẹ hơn iPad (khoảng 600g) đồng thời cảm giác cũng khá chắc chắn. Thinkpad2 có một khe cắm thẻ nhớ microSD trên thân máy và khe cắm SD trên bàn phím kèm theo cũng như camera 8MP ở phía sau, một đặc điểm mới xuất hiện trên các tablet ATOM Clover Trail mà mình thấy ở IDF 2012. Để kết nối với bàn phím thì bạn cũng đặt nó xuống như Transformers nhưng thay vì phụ thuộc hoàn toàn vào ngàm giữ, Lenovo cũng bổ sung thêm 2 nam châm ở hai bên giúp máy vững vàng hơn.

Đó là phần cứng và thiết kế, vậy còn tốc độ thì sao? Đọc cấu hình thì Clover Trail có vẻ yếu nhưng do Windows 8 đã được tối ưu và sử dụng SSD mà các trải nghiệm thông thường đều rất nhanh, nếu không muốn nói là không khác gì so với CPU Core i. Tất nhiên, khi bạn làm việc nặng thì sự khác biệt sẽ rõ rệt nhưng đó lại là một câu chuyện khác mà chúng ta tạm thời chưa đề cập ở đây. Điểm ấn tượng của các máy dùng Windows 8 đầy đủ là khi ở giao diện Modern, máy sẽ hiện thị ứng dụng theo kiểu Modern (nếu có) và khi chuyển qua giao diện thông thường thì ứng dụng đó cũng sẽ quay về kiểu truyền thống với các nội dung đang làm việc được giữ nguyên.

Ngày bán và giá bán Thinkpad2 vẫn chưa được công bố. Chúng ta sẽ có bài viết riêng về Clover Trail và các nền tảng di động của Intel.
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

itxuankha
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn đẹp qúa ủng hộp w8
bjboyn00b
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn nút home cửa sổ sao pro thế nhỉ . Đẳng cấp hơn hẳn các nút home khác. Vừa bán laptop định sắm 1 em tablet, nhưng khi xem kỹ thì các tablet hiện nay không nhận các USB ngoài, không có khe cắm nhận thẻ nhớ SHDC, không cài đặt được các App xem film trên soha... nói chung không thể thay thế được laptop, giờ em này ra với win 8 là đã thay thế được laptop rồi, đợi rồi xúc thôi.
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
@bjboyn00b Chắc bạn chưa đc trên tay con tab nào rồi hoặc chỉ dùng ipad nên mới vô dụng thế
Còn những tab bình thường kể cả tab trung quốc đi nữa đềuhỗ trợ những thứ bạn cần
@bjboyn00b Tất cả những gì bạn mong chờ thì 1 chiếc galaxy tab 10.1 đời đầu đã làm đc từ lâu rồi.
@raptor983 Cam on ban, rat chi tiet va ro rang. co le minh da hieu van de. chuc ban mot ngay moi vui ve :p
@raptor983 Cam on ban, rat chi tiet va ro rang. co le minh da hieu van de. chuc ban mot ngay moi vui ve :p
Máy thiết kế nhìn không đẹp lắm, cảm giác hơi thô
@phanmemseo.vn Bác này chuyên đi cm trang nhất để. Quảng cáo thôi thì phải .
Bài viết đã nói rỏ là đó chỉ là bản mẩu , thô là chuyện bình thường
Mình thích các loại có bút để viết note thay quyển vở 😁
Thích chữ thinkpad mà ghét chữ lenovo quá
@BQDuong gét lenovo thì ghét luôn asus,acer đi là hàng tàu cả mà;)
vuongg0305
ĐẠI BÀNG
12 năm
Luôn ủng hộ các hãng chạy W8.
Thời đại của máy tính bảng đã đến.
Laptop sẽ dần thay thế Desktop.
Tablet sẽ dần thay thế Laptop.
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
@ipconfig Ồ không mình vẫn phải dùng cad để làm việc chứ, khi nào đc làm bàn giấy chác mình giàu rồi. Chỉ mong đc làm "ếch" để lên ngồi chung "giếng" với các xếp.
ipconfig
ĐẠI BÀNG
12 năm
@raptor983 đó. chắc bạn dùng cad trên tablet à 😁
@iphonespirit 1 - 1000 năm nữa Laptop cũng không thể thay thế được Desktop!
2 - Còn Tablet thì sớm muộn gì cũng "biến" bởi Smartphone.
3 - Laptop vẫn là Laptop và giản đơn là vậy!
Từ 1, 2, 3 => Tablet chỉ là đồ chơi hoặc phương tiện giải trí theo đúng nghĩa đen của nó!
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
@ipconfig Bạn vẫn thường tự sướng như thế à? Cảm giác đó so với 3x cái nào thích hơn?

Mình vẫn phải dùng pc-chắc bạn thất vọng lắm, nhưng rất muốn chuyển sang tablet cho nhẹ nhàng. Sang năm sau có lẽ sẽ có vsl mạnh như core i bây giờ thì sao. Lúc đó muốn xuất sang màn hình to chắc cũng dùng thoải mái, còn bình thường cứ gọn nhẹ mà dùng. Người mình còi cọc chỉ muốn đc nhẹ thân.
thanhcoo4
ĐẠI BÀNG
12 năm
đơn giản nhưng quá đẹp
hpcomp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không rõ thời lượng của pin nhỉ. Mong chờ mtb chạy win8 từng ngày.
ngon rẽ là sút
viettnct
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy nhìn menly quá ta, mà gắn thêm bàn phím để bến hình k khéo bác asus vác đơn đi kiện à😁.( nói vui thôi các bác đừng chém e)

Sent from my U8800
m rất hóng table lai laptop
Intel đang cùng với Microsoft phá bỏ dần khoảng cách X86 và ARM
Mong cái ngày buồn buồn tháo cái màn hình laptop vừa nghe nhạc vừa chơi Dota bằng 10 ngón tay wá 😁
COi cái này còn vui hơn nè. mong có 1 con w8 chạy ngon autocad và sap2000 thôi. mỏng 10mm,nặng 700g đổ lại. giống sun phát của bác Mi. chứ ipad chán đến tận cổ rồi. Vuốt qua vuốt lại, chả làm đc cái gì. cứ phải kẹp luôn con vaio theo. ipad như đồ chơi vậy.
Có lẽ ip5 đã ko còn làm mọi người quá hào hứng nữa rồi. kể ra thì ip5 hay 6, ipad 4 hay5 thì cũng chỉ có rứa. còn win8 thì mới là thiết bị thực sự. hi vọng thời kỳ win8 và các thiết bị lai sẽ phát triển rực rỡ.
@spsp Chuẩn. Ko biết do mình ngu công nghệ ko biết tận dụng máy thế nào chứ mình cảm thấy ipad như món đồ chơi. Làm việc thì ko thể nào thiếu laptop được, giờ WP8 sốt sình sịch đáng quan tâm hơn ip5 nhiều
@spsp bác chắc dân xây dựng, e cũng đang mơ về nó đây ^^
Nhìn thiết kế không đẹp lắm nhỉ 😁
@doanvankhien Do chiếc Thinkpad2 này vẫn là bản thử nghiệm, thậm chí các mép viền màn hình còn chưa khít hoàn toàn :eek:
tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
đơn giản nhưng ko đẹp 😔
@tommykp Đơn giản mà đẹp. 😁
matmeo007
ĐẠI BÀNG
12 năm
thiết kế dày quá...mỏng nhẹ thì hợp thời hơn
Đang xài Thinkpad và dành sự quan tâm cho Surface và Thinkpad2 này.
foolguy
ĐẠI BÀNG
12 năm
lenovo nó toàn ra mắt sản phẩm trước :|

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019