Phil Schiller: iPhone không cần đến NFC và sạc không dây, cổng Lightning giúp máy mỏng hơn

Duy Luân
13/9/2012 0:30Phản hồi: 831
Phil Schiller: iPhone không cần đến NFC và sạc không dây, cổng Lightning giúp máy mỏng hơn

Trong một cuộc phỏng vấn với trang AllThingsD, Phó giám đốc của Apple, ông Phil Schiller, đã cho biết vì sao hãng không mang kết nối tầm gần NFC lên chiếc iPhone 5 mới. Schiller nói NFC không phải là một giải pháp tốt cho bất kì vấn đề nào đang hiện hữu. Ứng dụng ví điện tử Passbook trên iOS 6 sẽ cho phép người dùng kiểm tra lịch bay, xem số dư tài khoản trong các thẻ ăn uống, quản lí coupon giảm giá và mọi thứ khách hàng cần ở thời điểm hiện tại. Schiller cho biết tất cả những thứ này sẽ hoạt động tốt mà không cần đến NFC.

Về tính năng sạc không dây, Schiller nhấn mạnh rằng hệ thống này đằng nào cũng có một bộ phận cần phải gắn vào ổ điện trên tường, do đó sự tiện lợi do việc sạc không dây mang lại chưa cao. Trong khi đó, dây cáp USB hiện tại có thể giúp iPhone sạc ở các ổ cắm thông thường, sạc thông qua máy tính hoặc thậm chí là trên máy bay. Vị phó giám đốc này này nói thêm là việc chế tạo một thiết bị để gắn vào tường trong hầu hết trường hợp là phức tạp hơn.

Khi được hỏi vì sao Apple quyết định thay đổi một cổng kết nối đã được sử dụng từ rất lâu, Schiller giải thích rằng kết nối này không còn phù hợp để dùng trên các thiết bị mỏng như iPhone hay iPod. Chính vì thế mà kết nối Lightning ra đời. Schiller cho biết Apple đã mất nhiều năm để mang cổng kết nối này lên các thiết bị của mình chứ không phải chỉ đơn giản loại bỏ dock 30 chân cũ đi rồi tích hợp một cổng 8-pin. Hãng cũng đã phải làm việc với nhiều công ty sản xuất phụ kiện để đảm bảo rằng việc chuyển đổi này không gây nhiều khó khăn cho họ. Ngoài ra, Apple cũng có cung cấp một adapter chuyển đổi từ Lightning sang dock bình thường (giá 29$) để khách hàng sử dụng với những phụ kiện cũ. Bên cạnh đó, cổng Lightning còn cho phép chúng ta gắn vào ở mặt nào cũng được chứ không bắt buộc phải đúng chiều như trước, giúp việc sử dụng máy được tốt hơn.
831 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple luôn có những quyết định bất ngờ
@Jake Sumo Bạn nên mượn và thử dùng 1 lần cho biết, bạn và người thân đều dùng s3 thì sẽ thấy NFC có tiện ko nha
@Jake Sumo 1. Kết nối tai nghe Nokia Luna bằng 1 chạm, tiện lợi khi trời mưa ko tiện móc phone ra.
2. Truyền file cho những người không rành kĩ thuật.
3. Tự động hóa một số lệnh phức tạp chỉ với 1 vài thẻ smart tag.(về tới nhà quẹt 1 cái, điện thoại tắt chuông, tắt nguồn, từ chối cuộc gọi...v.v). Ngoài ra dùng để quẹt thẻ mở cửa cũng được mà.
4. Tới đây xây metro, có NFC, mua vé chỉ cần gõ điện thoại là vào cổng giống đt có chip felika ở bên Nhật.

Tóm lại chú ko biết làm gì với nó, ko có nghĩa là người khác cũng không biết làm gì với nó.
@vuakiem ôi ! không móc phone ra chạm kiểu gì 😁
người không rành kỉ thuật thì làm gì biêt về NFC mà mua :eek:
Còn về đến nhà làm mấy điều đó như bạn nói thì cũng phải móc điện thoại ra. Sau đó cố gắng nhớ coi cái thể smart tag dùng chức năng gì. Chứ không lỡ từ chối cuộc gọi thành phát nhạc thì chết. Nghe chưa được hay lắm nhỉ :oops::oops:
Tóm lại chú cần nó nhưng chưa chắc người khác cần nó. Chú cần thì chú chọn đt có nó mà xài. Ai bắt chú mua iPhone đâu :D
@doanthang2606 Dạ, chạm bằng cách móc phone ra áp 2 lưng thiết bị vào nhau ạ. Mà anh có biết NFC là cái j ko thế?
Em có mua iphone đâu? Có bất cứ dòng nào nói em đang cần mua iphone ko? Có người hỏi NFC dùng để làm gì, em trả lời, nói vậy có được ko? Người nào ko cần nó, ok ko sao. Nhưng có nó thì cuộc sống tiện hơn. Apple ra sản phẩm cũng nhằm làm cho cuộc sống mọi người tiện hơn, đúng ko?
Còn về tùy biến thế nào thì tùy mỗi người chứ. Thẻ smart tag làm 1,2 cái thôi, dùng màu sắc khác nhau, chả lẽ ko nhớ nổi đèn đỏ dừng lại, đèn xanh đi tiếp? Vấn đề này là tùy suy nghĩ và thói quen sử dụng của cá nhận.
Nếu có dịp chơi, để ý phần lớn các ga tàu điện ngầm của Nhật xài felika rất tiện lợi.
Không cần thiết vì nó chưa hoàn thiện
@ssancapp nếu hoàn thiện hết thì sao có ip5s bác 😁
@ssancapp HTML5 chưa hoàn thiện, thậm chí mới ở dạng sơ khai (thời điểm App quyết định dùng nó) mà App vẫn theo và bỏ flash đấy thôi =]]
@ssancapp Nfc chưa cần vì chưa hoàn thiện. Nhưng,
Siri cần thiết vì nó ĐÃ HOÀN THIỆN
4g việt nam đã Hoàn thiện nên chúng ta hãy bắt đầu ca ngợi 4g.

Nói chung cái j ta đc đung là no1, cái ko có là do chưa hoàn thiện

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
vãi cái 29$, apple đúng là giết người!

// nfc và sạc ko dậy chưa hoàn thiện còn lâu apple nó mới dùng, nfc bảo hack nghiêm trọng còn sạc ko dây thì thôi tốn chỗ!
satthuday
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhminh87 sặc mùi ifan 😆 ko có cứ bảo là ko có 😃) ko cần mới chết =))
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Có thể không cần sạc không dây, nhưng thiếu NFC là không ổn rồi
YoMaster92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vitxiem02 NFC vài đời nữa của iphone cũng chưa muộn !
@vitxiem02 bạn đã làm được gì nhiều trên NFC của bạn ? mình thấy nó chưa thực sự phát triển mạnh và cần thiết cho lắm
@vitxiem02 Mình có cái Xperia S mà từ đầu tới giờ vẫn chưa hiểu NFC bao giờ mới áp dụng đc
đừng nói k cần đến,.k có thì bảo không có, bày đặt ngụy biện.... "không cần"
@dong_tuyet93 công nhận bác cũng hay thật đấy, bác đi làm kỹ sư cho apple đi, bác làm được nó trả cả khối tiền cho bác đấy...sạc không giây như lumia 920 àh, rồi lúc sạc ai gọi bác, bác cầm cái đt lên nghe, hết sạc, vài lần hư pin nhanh chóng, rồi tính năng thật sự của NFC bộ chỉ là để đụng đt với nhau àh, đọc kỹ và tìm hiểu kỹ đi bác....em chả bênh vực apple vì em chả xài nó nữa, bán cách đây 2 tháng rồi, giờ thì đang xài s3 và 9900 không tin thì bữa nào cafe trao đổi hiểu biết thôi...vô tư
@dong_tuyet93 chj co bac phat bjeu la dung nhat
@shady2501 đúng bác nói chí lý e cũng đồng ý...bác nói quá chuẩn...cái vụ xài NFC còn rất hạn chế sử dụng vậy dùng làm gì...tuy công nghệ này hay nhưng tính thực tế và khai thác chưa cao...
@dong_tuyet93 tại các hãng khác đã có trước nó từ lâu rồi. nên nó không muốn bắt chước thôi....apple mà....luôn muốn những thứ độc quyền....
Apple thật là bảo thủ
@daugauhp911 Cũng nhờ ngài Cook mà mới có 4" đấy =))
sangnh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HoangPigg Nghe đâu lúc trước thiết kế 3.5" là chuẩn của iPhone rồi (cầm 1 tay có thể thao tác hết màng hình) giờ thì lên 4" rồi --> cũng không bảo thủ lắm.
Chém gió kinh thật, nhưng mà đúng hết
hihihi133
TÍCH CỰC
12 năm
mặc dù là fan apple nhưng k có nfc thì thất vọng thât, mặc dù ở VN chưa phổ biến, nhưng chắc chắn sẽ phổ biến thôi.
Iu thiết kế của ip 5 😁
iApples
TÍCH CỰC
12 năm
@hihihi133 Đợi iPhone 5s vậy ?
@hihihi133 Hehe bởi vì nó giống "Igậy" của Lão tôn

Qua mỗi lần ra mắt Iphone lại được kéo dài ra. Hy vọng nó sẽ như thế này nè
@peterkhiem Hài hước quá! Đúng là anti Ifan
Ừ, không quan trọng đâu, chỉ bình thường như 3G và video call thôi mà =))
schalke04
TÍCH CỰC
12 năm
không thích iphone lắm
plusvn
TÍCH CỰC
12 năm
😁
pttamdng
ĐẠI BÀNG
12 năm
@plusvn 😃 Vụ này cũng giống vụ màn hình chuẩn thôi! Trông chờ IP5 có đột phá về tính năng HĐH, chứ thế này thì... SS đuổi kịp mất!
d7293
CAO CẤP
12 năm
Nguỵ biện quá đi !
soackvm
TÍCH CỰC
12 năm
Apple luôn đi trc thời đại . Mình ko phải ifan nhưng cảm thấy đúng như vậy
@soackvm Nhưng vẫn đi sau LG Chocolate vì LG đã kéo dài màn hình ra từ trước rồi. Apple bắt chước lại thôi.
Đây là "LG Chó có lát BL40"

Còn đây là Iphone đi sau thời đại nè bạn😁
@peterkhiem nhìn cái ip9 của bạn ko nhịn đc cười nhất là cái hình nền:D.Với kim cô bổng
kinhkong117
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soackvm thời đại là xu thế chung ... chứ k phải lời nói !!!
xuxu09
TÍCH CỰC
12 năm
@soackvm 3,5inch là hợp lý cho điện thoại, 4inch là quá to và không cần thiết; 10inch là hợp lý cho mtb, 7inch là quá nhỏ, sẽ chết yểu... đi trc thời đại đấy

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
tất cả chỉ là nguỵ biện......
xuanhoa89hy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tat ca chi la nguy bien
@xuanhoa89hy ok
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao cũng đc, vì chưa có tiền mua. Chờ hàng secondhand vậy
phuan
TÍCH CỰC
12 năm
tiết kiệm diện tích .

nhìn 2 cái loa mới mắc cười
YoMaster92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuan ??? mắc cười ở chỗ nào ?
luxupu
TÍCH CỰC
12 năm
@YoMaster92 pạn này hỏi thừa quá.
đã pạn í nói là "nhìn 2 cái loa mắc cười quá" thì là mắc cười ở chỗ cái loa á
@phuan không phải 2 loa mà là 1 mic 1 loa
@phuan Không phải hai cái loa. Một bên là micro, một bên là loa, 5 đời trước đều như vậy chỉ có đảo bên từ ip4 trở đi thôi!
phuan
TÍCH CỰC
12 năm
@YoMaster92 mắc cười ở chỗ những cái lỗ to quá ,
Cổng này tiện hơn nhiều. Apple chuyển qua là có lý.
@iphonespirit cũng chỉ để sạc hoặc kết nối với cái Macbook của nó thôi. Chứ NFC đừng dùng từ kô cần thiết! ^^ Muốn có cũng chẳg đc nữa là cá chê =))
Nhìn iPhone 5 cũng không có gì là nổi bật,thiếu NFC và sạc không dây.
@thiencl+ chưa thấy hơn em lumia 920 của nokia cái j, chỉ hơn cái chất liệu làm vỏ.và cái wifi j đó nếu so sánh công bằng thì lumia 920 kém nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019