Nano-Sim: Có thể làm từ SIM thường. (cập nhật: Tháng 10 có NanoSim từ Viettel)

cuhiep
13/9/2012 3:30Phản hồi: 573
Nano-Sim: Có thể làm từ SIM thường. (cập nhật: Tháng 10 có NanoSim từ Viettel)
Trong hình này mình lấy MicroSimNanoSim chồng lên trên chiếc Sim bình thường ở bên trái.

Điều mà mình không mong đợi nhất ở iPhone 5 đó là NanoSim, nhưng tiếc là đời không như mơ. Và câu hỏi là liệu chúng ta sẽ phải làm gì để những chiếc Sim, Microsim hiện tại của chúng ta có thể dùng được với iPhone 5. Xin chia sẻ với anh em 3 điều để chúng ta rõ hơn về vụ Nano-Sim này:
  1. Khu vực nhân và tiếp xúc của NanoSim dùng chung với Sim thường và MicroSim. Nó chỉ khác phần nhựa bên ngoài và mỏng hơn.
  2. Có thể cắt Sim hoặc MicroSim thành NanoSim: tự cắt hoặc sẽ có kìm
  3. Vấn đề nghiêm trọng nhất mà anh em phải đối mặt đó là làm cho chiếc Sim đó mỏng đi 15%.
Cập nhật 1: ý kiến của Airblade14 rất đáng ghi nhận:
Cập nhật 2: Viettel cho biết họ sẽ nhập NanoSim về vào tháng 10 này. http://ictnews.vn/home/Di-dong/12/Thang-10-Viettel-se-nhap-ve-nanoSIM-cho-iPhone-5/104918/index.ict

Mình có đính kèm tài liệu của một hãng làm SIM của Đức (Tiếng Anh) để anh em có thể tham khảo thêm.
573 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hy vọng là thế phải có máy mới biết đc
thangbem
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu có kìm cắt sim thì cũng khó vì sim mỏng đi.
Mình nghĩ nhà mạng ở VN sẽ có cách cung cấp nano sim cho khách hàng nếu iPhone 5 được phân phối chính thức ở VN thôi.
anhlt
CAO CẤP
12 năm
@thangbem ĐÚng là có cugn cấp nhưng sẽ phải đợi hàng chính hãng nên ai xách tay về còn đợi dài!
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thangbem Sim mỏng thì lấy đá mài mỏng mặt sau nó đi ^^
@thangbem Làm mỏng đi thì sau khi cát sim xong kiếm hòn đá mài rồi mài nó thick mỏng như nào chẳng đc 😃
mệt thật. tại sao sinh ra lắm chuẩn thế.
keannypham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@****C*L*O*V*E*R*** để apple có thể độc quyền phân phối, thu nhiều khách hàng hơn nếu người ta muốn xài ip5 bạn ới 😁
@****C*L*O*V*E*R*** hehehe chơi với apple là phải thế ,apple nó cho người tiêu dùng vào vòng quản lí của nó hết
@****C*L*O*V*E*R*** làm thế để nhường chỗ cho Quả Pin đấy bác ạ! Chứ không phải nó cố tình làm thế đâu! o_O
@****C*L*O*V*E*R*** Phải nói là mệt thật sao lại sinh ra lắm nhọt thế chứ
duylinh9
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cắt mỏng chắc ko dễ đâu.hy vọng các nhà mạng làm thêm nano sim thôi.chắc đợi năm sau mất
@duylinh9 cho lên hòn đá vài quệt đi quệt lại vài cái nhựa mà có phải là sắt đâu nhanh không ý mà, apple không ra màn hình cảm ứng thì bây h không có s3 vs l920 đâu , không ra micro sim thì thằng sam ,no cũng chả có micro sim mà ra đâu, và nó lại đi tiên phong ra nano sim , kẻ tiên phong có thể thành công có thể thất bại nhưng với tài chính apple thì chắc thành công thôi, cái loại đói vốn như nokia hết tiền là phá sản thì mới lo =)) , còn đôi tỉ đô la không biết đủ nokia cầm hơi đến khi wp thành công không hay lại phá sản trước 😁:D:D
Mài thôi, hỏng mua cái khác mài tiếp. Nhiều người còn xem đó là cái thú khi sử dụng iP ấy chứ
@tamiflu100mg Đúng rồi, mài và cạo bằng lưỡi lam thôi, thú vui cơ mà ^^
lipivy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tamiflu100mg thich cau noi cua bac nay =))
@tamiflu100mg đúng đấy,thế mới gọi là iphone,khác ở chỗ này đấy,không giống ai....HIIIIIII😁
Bác hiệp quên 1 điều là apple nói không tương thích với chuẩn sim thường. Có thể là cải tiến trong bảng mạch nên có thể cắt vừa nhưng máy không nhận.
Cứ chờ thực tế rồi sẽ rõ giờ đoán cũng vậy hà.

@loveanyone Bạn có thể đọc thêm tài liệu mình đính kèm nhé. Nó dùng chung mạch.
tambeo9
ĐẠI BÀNG
12 năm
@loveanyone cũng nghĩ như bác này.rõ ràng là nói k tương thích với sim bt mà
vmhapr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuhiep Bóc cái mạch ra dán lên cái gì đó mỏng để gắn vừa cái khay nano SIM.
@cuhiep Nếu dùng chung mạch thì hi vọng rồi. năm trước 4s ra cũng gây thất vọng nhưng rốt cuộc vẫn hot nhất vì ít nhất có siri. năm nay có gì? haiz. Phù thủy apple ko còn nữa.
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
12 năm
Yêu cầu các nhà mạng nhập nano chym về cho ae dùng ihone 5
@luckyboy03 Quyết định vậy đi !!! nano chym, nano chym, nano chym ...
Android37
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng ip5 chắc phải sắm gmate giống con evo 3d cdma mình dùng 1 thời 😆
AnMayAnXin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này xách được iphone 5 về mà ko có nano sim thì làm ăn gì :|
@AnMayAnXin Làm được nhiều thứ lắm chẳn hạn lấy Ip 5 làm đồ ( Kê bàn , kê tủ...hahahah) chổ nào bắp bên kê vào.....haha Fan Iphone ăn cho hết
dung10
TÍCH CỰC
12 năm
@AnMayAnXin Làm ipod thôi bác
@dung10 Ipod tạm thời 😁
o0kyo0o
ĐẠI BÀNG
12 năm
mài đc có gì
vậy là ae không lo nhé.
mình vừa đọc tin này:
Tháng 10, Viettel có sim nano cho iPhone 5

phía đại diện của Viettel cho biết đơn vị này đang tiến hành nhập nano-SIM, thế hệ SIM mới được sử dụng trên iPhone 5 về Việt Nam và dự kiến sau 1 tháng nữa sẽ có hàng. Ngoài ra, trước lo ngại các mạng di động sẽ lợi dụng việc sim cho iPhone 5 khá hiếm trên thị trường Việt Nam để ép khách hàng mua máy mới bán sim, phía Viettel khẳng định việc cung cấp nano-SIM là độc lập; công ty này không yêu cầu người dùng phải mua máy iPhone 5 do Viettel phân phối.
Như vậy, nhanh nhất thì đến tháng 10 này, các khách hàng của Viettel mới có thể sử dụng được mạng này trên sản phẩm điện thoại cảm ứng hot nhất thị trường hiện nay, dù sản phẩm xách tay của Apple có thể xuất hiện trên thị trường trong một vài ngày tới.

anh em yên tâm nhá
VN mình cũng ko lạc hậu lắm đâu
@badboy_110690 từ đây tới tháng 10 mua iphone 5 về làm ipod. hehe
@badboy_110690 tháng 10 cũng nhanh thui, giờ cũng 13.9 rùi còn gì ^^
@badboy_110690 Nhưng Việt Nam mình bị mất nền tảng 😃.. Theo kịp vậy thôi.
alihieu
TÍCH CỰC
12 năm
Khi con IP5 này về VN thì kiểu gì các bác nhà ta sẽ có dụng cụ cắt thôi, gì chứ tự chế VN mình rất giỏi 😁
@alihieu Biết là thế nhưng sợ cắt không chuẩn, cháy chập thì bỏ mịa.
@alihieu mệt ngê, ngta đã nói là ko tương thích với sim cũ mà cắt gì kô bít nữa...nghĩa là fải đổi từ sim thường sang nano sim mà xài....nếu chyển được sđt đag dùng wa nano sim lun thì ok chứ ko dc la fải đổi cả sđt..rắc rối...
@alihieu Rất tiếc, thực tế là các bác nhà mình giỏi, nhưng ba cái trò cắt dán đắp điếc này thì mấy chú khựa mới là nhất, và luôn làm với giá thành rẻ hơn, cái kềm cắt MicroSim là bằng chứng.
sẽ có đồ cắt sim, còn mài sim thì bác nào kiên nhẫn ngồi mài bằng đá mài dao, ko thì ra tiệm sắt, đánh bóng lư đồng có máy mài tuốt. sẽ có 1 nghề mới ra đời là cắt và mài nanosim ở vn😃 chứ như hồi micro sim thì cắt sim người ta lấy 10k
Dù sao vẫn cứ hi vọng là có thể cắt được sim. Vì nếu không cắt được thì khó cho những ai đang quan tâm IP5 như minh quá. Thanks anh vì 1 tín hiệu tích cực 😃
thieuha01
TÍCH CỰC
12 năm
Đó mới là vấn đề điểm tiếp xúc được xác định là có thể khớp với chuẩn sim cũ. Còn dùng được hay không phải thử nghiệm thực tế.
Dù sao tiêu đề bài là "có thể" mà 😁
thieuha01
TÍCH CỰC
12 năm
Ngỡ tưởng iPhone về Vn cũng ko có đất

Thế này cũng chỉ cho các bác có xiền, mình đọc tin là đủ, chả đú 😁
Ủa anh ơi. nghe nói sim Nano này không tương thích ngược với Mcrosim mà
@buivanphu1987vn dùng kềm , kéo bén . cắt là ra. chỉ cần ăn miếng đồng tiếp là điện thoại chạy rồi . có nghĩa tức là micro Sim iPhone 4 cắt thêm xíu nữa.
Mình nghĩ là sẽ có sim ghép, cắt sim bình thường + khay sim ghép --> use. 😁.
@vothequang113 nó mỏng hơn bác ơi
thêm cả khay sim ghép thì càng dầy ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019