[Thủ thuật] Sử dụng ảo hoá Virtualbox trên Linux

J_Android
24/9/2012 17:38Phản hồi: 26
[Thủ thuật] Sử dụng ảo hoá Virtualbox trên Linux
Nếu muốn trải nghiệm những hệ điều hành (HĐH) mới mà không cần phải cài đặt trực tiếp trên máy tính hoặc smartphone thì phần mềm ảo hóa VirtualBox (hoặc VMWare Player) là một công cụ hữu ích giúp bạn làm được điều đó. Hiện nay Virtualbox hỗ trợ trên cả Linux,Windows và MacOS. Bạn có thểm tải Virtualbox 4.2 cho Windows hoặc MacOS tại đây. Còn bản trên linux chỉ mới là 4.1.12 nhưng vẫn đủ dùng cho nhu cầu.

Để cài đặt Virtualbox trên linux bạn vào Software Center và tìm kiếm Virtualbox hoặc đơn giản là cài từ Terminal với câu lệnh sudo apt-get install virtualbox (Ubuntu/Debian/Kubuntu...) trong khi quá trình cài đặt trên opensuse 11.x hoặc 12.x bạn có thể tham khảo chi tiết tại đây

Khi chạy virtualbox trên linux sẽ có giao diện gần giống như hình dưới:

Quá trình tạo một máy ảo gồm những bước như sau, đầu tiên bạn nhấn vào New để bắt đầu, phần đầu giới thiệu các bạn nhấn Next để đến phần chọn cấu hình OS (phần này cũng có thể thay đổi về sau khi cần).

Bạn chọn HĐH cần sử dụng trên nền máy ảo này, hầu như những HĐH từ những công ty quá quen thuộc hiện nay và phiên bản HĐH khác nhau.

Tiếp theo bạn chọn dung lượng RAM tối đa để máy ảo sử dụng (chú ý không chọn tối đa dung lượng RAM trên máy vì bạn còn chạy HĐH và những phần mềm khác bên cạnh Virtualbox để tránh bị treo máy)

Kế tiếp là phần tạo đĩa ảo dùng để khởi động, cài đặt HĐH. Nếu bạn muốn tạo mới thì chọn mặc định còn nếu bạn đã tạo trước đó và bây giờ muốn dùng lại thì vào mục "Use existing hard disk" sau đó tìm file liên quan (.vdi, .vmdk, .vhd, .hdd) tùy theo định dạng sẽ nêu sau:

Đến phần chọn cấu hình và định dạng cho đĩa ảo. Trong phần này do chưa có điều kiện thử những định dạng còn lại nên tạm thời dùng định dạng cơ bản là VDI (Virtual Disk Image)

Theo hướng dẫn và kinh nghiệm dùng thì mình chọn dạng lưu trữ là Fixed size thì khi chạy hệ thống sẽ nhanh hơn Dynamically allocated (sẽ thêm công đoạn thiết lập kích thước vùng lưu trữ).

Bạn sẽ cân nhắc việc chọn kích thước vùng lưu trữ cho HĐH, từ 4MB đến 2TB tuy nhiên mặc định là 8GB cũng phù hợp. Sẽ có một file mang tên Linux OS.vdi được tạo ra với dung lượng tương ứng mà bạn đã cài.

Quảng cáo

Bạn nhấn Next sẽ hiện lên bảng tóm tắt những thiếp lập cần thiết, nhấn Create để hệ thống bắt đầu tạo file lưu trữ với đuôi .vdi tại ~/Virtualbox VMs/ sẽ mất chút thời gian nếu dùng Fixed size như trên. Bạn tiếp tực nhấn Create để hoàn tất quá trình tạo máy ảo và trở lại như hình đầu tiên.

Để bắt đầu khởi động một HĐH từ file iso theo qui trình thì bạn viết ra CD/DVD hoặc USB để gắn vào máy, ở đây qui trình cũng tương tự như vậy bạn cần kết nối file iso vào đĩa ảo CD/DVD và để làm điều đó bạn chọn máy ảo và nhấn "Setting"->Storage->IDE Controller->Empty(tên OS) lúc này bên tay phải nhấn vào biểu tượng CD/DVD->Choose a virtual CD/DVD disk file...-> chọn file iso bạn cần chạy -> OK

Sau khi đã xong bạn chỉ nhấn Start để bắt đầu khởi động máy ảo, để chạy toàn màn hình vào View->Switch to FullScreen

Cám ơn mọi người đã xem, hy vọng mang đến thêm nhiều trải nghiệm mới trong khám phá những HĐH nguồn mở.

Quảng cáo

Thân chào.
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thích dùng VMWare hơn. Dù Win, Mac hay Linux thì cũng trung thành với VMWare.

VMWare Player cho Win và Linux miễn phí và dùng cũng tốt: https://my.vmware.com/web/vmware/free#desktop_end_user_computing/vmware_player/5_0
@nguyen_nam_2208 Mình không hiểu nhu cầu của bạn lắm? Tức là bạn muốn máy ảo truy cập được internet hay sao ?
@zzromanzz Đúng bác, máy ảo truy cập Internet thông qua wifi, còn cắm cable thì em dùng được rồi 😃
@nguyen_nam_2208 Bạn chọn mục network adapter là NAT nó sẽ tự động share net cho máy ảo mà.
@zzromanzz Ko được, wifi không dùng được
Virtual Box em chạy Win 8, share file với máy thật ubuntu kiểu gì bác J_Android
@nguyen_nam_2208 Sau khi cài máy ảo, bàn cài Virtualbox guest additions vào. Kế tiếp bạn vào setting của máy ảo, chọn mục Shared folder, sau đó bấm nút add và thêm thư mục bạn muốn share từ máy thật cho máy ảo.

nguyen_nam_2208 chửa thử nữa, bác thử copy sang 1 USB xem sao.
Em làm được rồi, cám ơn các bác 😃

Screenshot from 2012-10-18 13:48:53.png
[​IMG]Mình dùng bình thường mà?
@zzromanzz Em đang dùng Ubuntu, chạy máy ảo win 8, chọn tất cả các tùy chọn luôn rồi, nó đều ko có card wifi, cable thì em dùng phe phé 😁
@nguyen_nam_2208 card mạng máy ảo là card LAN mà bro, nghĩa là máy thật có wifi share mạng cho máy ảo thôi.
vậy để tí mình qua bên ubuntu xem thử 😁 có giúp gì đc bạn ko :D
Mình cài win 7 mà lâu quá ....
thelightvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác cho hỏi là làm sao để Virtual box hiển thị tỉ lệ màn hình 16:9, em cài mà nó cứ hiển thị tỉ 3:4 nhìn rất bực mình 😔
thelightvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
một cái nữa là không croll được chuột, toàn phải kéo thanh bar bên cạnh
Đã cài Virtualbox Guess Additions chưa?
thelightvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình nhấn vào install guess additions rồi mà không biết dc chưa vì chẳng thấy nó thông báo hay chạy gì cả
@thelightvn Ko có thông báo gì tức là bạn chưa cài. Sau khi chọn Install Guess Additions, bạn vào ổ CD của máy ảo để cài.
thelightvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@steve_jobs mình làm rồi mà không thấy độ phân giải 1366x768 nên một là nhỏ như cũ, hai là to quá kích cỡ màn hình 😔
ah, bác cho hỏi là trong VBox góc cuối bên phải có dòng Right Ctrl là gì vậy?
@thelightvn Cái Right Ctrl là bấm nút Ctrl bên phải để thoát con trỏ chuột ra khỏi máy ảo, trong trường hợp chưa cài guess addition hoặc bạn chọn tuỳ chỉnh cho con trỏ chuột ko tự chuyển qua lại giữa máy thật và máy ảo.
thelightvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
tren ubuntu thì mình làm được rồi, còn kubuntu thì không hiểu sao nó vẫn không nhận được độ phân giải 1366x768

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019