[Nexus 7] Xem HD qua kết nối wifi

smallgent
2/10/2012 1:35Phản hồi: 42
Nexus 7 theo cấu hình thì xem được HD720p như giới thiệu của Google. Vấn đề đặt ra là bộ nhớ trên Nexus 7 khá hạn chế (bộ nhớ còn lại để sử dụng chỉ hơn 13Gb trên bản 16Gb và hơn 5Gb trên bản 8Gb). Vậy để xem phim HD thì có 3 cách sau:

1. Máy không cần root. Mỗi lần xem bạn chỉ việc chép phim vào máy. Cách này hơi mệt nhỉ 😁.

2. Bạn root máy và cắm thẻ nhớ có chứa phim. Cách này ok và bạn sẽ phải chép / xóa liên tục trên thẻ nhớ.

3. Xem phim qua wifi hotspot lấy phim từ đầu HD hoặc bộ NAS [thiết bị chứa dữ liệu gồm các ổ cứng dung lượng cao 4 x 2TB, 8 x 2TB, 8 x 3TB ...) và bạn sẽ làm như sau và trong trường hợp này mình lấy ví dụ là đầu Dune Smart D1 [gọi tắt là HDP = HD Player]:

3a) Nối HDP với wifi hotspot bằng cáp RJ45. Trên HDP vào Settings / Network set ip là auto và xem nó đang kết nối ip nào, vd: 192.168.0.103
3b) Trên Nexus 7 cài ES File Explorer
i) Chọn nhãn LAN / Mới / Máy chủ​
ii) điền ip tìm được ở bước trên vào ô Máy Chủ​
iii) chọn Ẩn danh​
iv) Hiện bằng: điền vào tên gì cũng được vd: HDP​
v) chọn OK.​
Sau đó trên cửa số LAN sẽ xuất hiện tên HDP vừa thiết lập. Bạn chỉ cần tap vào nó thì nó sẽ xổ ra toàn bộ dữ liệu của HDP và bạn có thể xem phim hd.​

Các lưu ý:
- Cài VPlayer để xem phim hd nhé.
- Trên thực tế mình có thể xem 1 số phim 1080p nhưng cần wifi hotspot chuẩn N có tốc độ truyền ít nhất 150Mbps.
- Các máy tính bảng có độ phận giải từ hd có thể dùng cách này để xem phim hd.
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oldpc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thì vẫn cắm trực tiếp HDD box vào N7 để xem film. Ổ 3T vẫn nhận vô tư.
@oldpc Yah yah....mang lên giường xem lun i chứ ;)

Sent from my LG-P970 using Tinhte.vn
allin0n3
TÍCH CỰC
12 năm
em dùng Splashtop HD, xem film, chiến game của PC trên N7 đc tuốt =))
tự nhiên có 1 chiếc N7 với cấu hình chip core i5, ram 4gb, hdd 600gb vs hơn 200gb film tha hồ mà xem =))
Sao mình điền IP của HD player vào trình duyệt nó báo lỗi 404 là sao bạn
Router của mình là WHR-G125 dùng FW dd-wrt chế độ repeater
@dunglambay E xem lại hướng dẫn xem a đâu có nói điền ip vào trình duyệt gì đâu ?!? ;)
dang ky cai tai khoan tren http://pub.vn/. xem film hd vo tu
@sbobett Có phim bộ Hàn không...máy để nhà roài nên chưa thử được😃

@smallgent có chứ ! đầy đủ hết . xem trên N7 đỉnh lắm
cáp OTG có kết nối được giữa N7 với TV không các bạn, nhiều video HD trên N7 nhưng mìh muốn xem trên TV hoặc kết nối vào đĩa VCD có được không
@buicuonglcit Hiện tại chưa có cổng micro to hdmi nên không được.

Máu hd thế sao không chơi cái hd player lun có hơn 3 tr/cái cho pro để hình ảnh tuyệt và âm thanh dts đỉnh lun ;)

Viết thế nhưng có ít tiền đầu tư N7 rồi
avnlevent
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mọi người dùng VLC nhớ chú ý chọn lại cái mã unicode cho Font chữ, nếu không nó hiện sub y như chữ Tàu
@avnlevent Nọ nay núp đâu chẳng thấy P dzị ?!
avnlevent
ĐẠI BÀNG
12 năm
@smallgent Anh có đọc báo không? công ty em sáp nhập với HQ, report, rồi tụi global qua survey quá chừng (ăn nhậu với tụi nó nữa), không có thời gian rảnh luôn đó anh.
@avnlevent Ra là thế..hèn chi a thấy lặn mất tiêu...😃

Nếu muốn xem như vậy phải bật HD player 24/24 , bật như thế có bị hư không nhỉ
@dunglambay Để hd ở chế độ standby nhé 😃....khi đó chỉ hdd chạy còn player nghỉ 🆒

Nguyên tắc khi tke ra tbi là chạy 24/24 mà...lo gì hư...thế tắt cho hộp mang cất đi ;)....còn mau hư hơn...và phí...:p

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
phần mềm bsplayer cũng có thể đọc thẳng file chia sẻ trên pc/LAN.
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.bsplayer.bspandroid.free&feature=nav_result#?t=W251bGwsMSwxLDMsImNvbS5ic3BsYXllci5ic3BhbmRyb2lkLmZyZWUiXQ..
phantnang
TÍCH CỰC
12 năm
cho mình hỏi xem kiểu streaming này N7 load film có nhanh không và dùng soft gì là hổ trợ xem HD tốt nhất và nhanh nhất, 1 số máy khac load rất lâu: khoảng 7s khi mở film, tua film hay chuyển film thì hình ảnh mới hiện ra (vì mình xem IPTV HD bằng Openwrt Router nên cần chuyển kênh nhanh ấy mà).
Tốc độ load như đọc từ hdd thôi😃

Sent from my Optimus White P970
phantnang
TÍCH CỰC
12 năm
@smallgent
nếu mở tại ổ cứng hay thẻ nhớ thì HD củng như SD à, hình ảnh lên liền, Bác thử VLC soft decode xem online có nhanh không?
@smallgent Bạn ơi có app nào truy cập vào ổ cứng của PC, rồi xem phim chứa trong PC quan mạng wifi từ nexus 7 đc không. Tại mình không muôn gắng ổ cứng vào nexus 7
@gattuso_ds dùng phần mềm bsplayer, chọn LAN mode.
trên PC thì chọn folder nào mà bạn muốn chia sẻ đó nhưng mà khi chỉnh bsplayer về LAN mode thì nó sẽ thấy tất cả các folder trên máy tính của bạn.
có cách nào share dữ liệu từ máy tính sang k bác @_@
ok cảm ơn bạn mình sẽ thử
mấy bac cho hỏi, cái n7 của mình chưa root, tại đang xài bản 4.2.2 nên chưa root đc. mình copy phim từ máy tính vào n7 (phim down trên việttorrent). rồi dùng mxplayer mở lên thì không có âm thanh, hình ảnh thì bình thường. phim nào cũng vậy hết. mấy bác cho hỏi làm cách nào để xem phim đc không?
mayhamuoi: cài mx player để xem nhé.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@smallgent đang dùng mx player xem đấy thôi.
mà vẫn không đc, khi copy phim vào máy thì nó báo thế này
pó tay luôn
mayhamuoi: không được thì cài tìm hiểu cái này http://www.serviio.org/download cài chạy nó rồi chọn thư mục trên laptop share cho N7 nhé... phà phà luôn ấy...😁 ....đó là DLNA nhóe.

Chú ý là trên lap cần cài Java6 đầy đủ nhé. Cái serviio đó cho phép share nhiều thể loại video đấy...khá là hay.

trên N7 cứ tìm trong gg play store theo từ khóa "DLNA" ra 1 đống apps ..chọn cái nào Free + nhiều sao 😃D) là được.

...xem gãy tay nhé...cũng may N7 chỉ có 440g.
@smallgent thanksssss bác, để thử 😃
@smallgent ý mình không phải cái này. mà là cách copy phim vào n7 cơ. cách này thì phải mở cùng lúc pc && n7. mà nêu mở vậy thì mình coi = pc loa 5.1 luôn cho sướng
sky_hp
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn xem lại mxplayer của bạn, tốt nhất xóa data đi cài lại, chứ máy mọi người vẫn xem bt

@sky_hp bạn dùng stock hay là cook?
sky_hp
TÍCH CỰC
11 năm
@mayhamuoi Mình dùng rom stock, 4.2.2 mx player bản free.

@sky_hp Mình cook rồi, nhưng vẫn không làm đc. Vs lại phim mình copy là .mkv

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
sky_hp
TÍCH CỰC
11 năm
File nào cũng play dc hết, mp4, mkv, flv chạy bt. Thế nên vấn đề ko phải nằm ở apps, bạn nên xem lại rom của bạn

Mình xài rom cook rồi ko nhớ rom ji nữa, nhưng vẫn copy vào ko đc

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019