Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn up room offline cho sky a830 s/l/k

traianninh444
2/10/2012 12:45Phản hồi: 141
Hướng dẫn up room offline cho sky a830 s/l/k
HƯỚNG DẪN NÂNG CẤP ROM OFFLINE CHO SKY IM-A830 S/L/K

A/ Chuẩn bị:

ROM dạng .BINX:

Down load bản ROM mới nhất từ web của hãng về theo đường dẫn sau:

830S

Quảng cáo

http://www.mediafire.com/?m2c6sngo3rctnl6

B/ QUY TRÌNH THỰC HIỆN

Cài driver của hãng Pantech tương ứng từng dòng máy (nếu đã cài rồi thì bỏ qua bước này).

Từ màn hình chính của Window, chọn Start >All Programs>Run. Tại mục Open, gõ vào : %temp% để mở thư mục tạm TEMP.

Chép bản ROM cần cài vào thư mục này.
(Hình minh họa cho bản L)

Sau khi tải file công cụ cài offline về máy tính xong, giải nén ra được thư mục tương ứng. Chép lên thư mục gốc của ổ đĩa cứng (C:\, D:\ v.v) hoặc vị trí nào khác trên ổ cứng tùy thích miễn sao tiện thao tác. Trong hình dưới đây, file A830L_OfflineUpdate.rar tải về giải nén thành thư mục OfflineUpdate, được đưa về thư mục gốc ổ C:\

Đồng thời, chép tiếp bản ROM dạng .BINX vào thư mục sau tương ứng với từng dòng máy

(Bản L) : /Sky_Update/ IM-A830L
(Bản S) : /Sky_Update/ IM-A830S
(Bản K) : /Sky_Update/ IM-A830K

(Bước này thật ra không bắt buộc, vì trong thư mục này cũng đã có sẵn 1 file BINX kích thước =0, nhưng để chắc ăn thì cứ chép đè vào).

Chạy file Run.cmd. Xuất hiện cửa sổ dưới đây. Chọn OK để hoàn tất việc đăng ký file SkyUpdate.ocx

Nếu Window Firewall ra thông báo cảnh báo như hình dưới đây, chọn “Allow Access” để tiếp tục.

Phần mềm HFS File Server giả lập máy chủ của Pantech bắt đầu chạy. Khi xuất hiện cửa sổ sau, chọn 1 trong 2 nút “Real folder” hoặc “Virtual Folder” đều được.

Tắt máy điện thoại, nhấn tổ hợp 3 phím ( Power + Volume Up + Volume Down) để vào màn hình dưới đây. Dùng phím Volume Down để di chuyển đến mục “PLD DOWNLOAD” rồi nhấn phím Power để chọn mục này, như hình minh họa. Máy điện thoại sẽ chuyển sang chế độ S/W Upgrading. Lúc này, nối điện thoại với máy tính bằng cáp MicroUSB.

Quay lại máy tính, nhấn trỏ chuột lên màn hình Command Window để kích hoạt lại màn hình này. Nhấn 1 phím bất kỳ như yêu cầu.

Lúc này, xuất hiện màn hình ‘SKY Self Upgrade Service’ mà ta vẫn thường thấy khi cài online. Với Windows 7 dùng Internet Explorer 8 hoặc 9 phải chuyển sang chế độ Compartible Mode, bằng cách chọn biểu tượng màu xanh khoanh đỏ. Khi đó máy sẽ hiện lên màn hình ‘Bắt đầu nâng cấp’ như dưới đây.

Chọn nút đỏ to tướng ở hình trên để bắt đầu quá trình cài ROM. Máy sẽ tự động dò tìm thông số và chạy.

Quá trình chạy ROM chính hãng sẽ mất chừng 10-15 phút.ơ đây mình khuyên các bạn nên chạy trên win xp sẽ ổn định và tỉ lệ thành công cao hơn.tuy nhiên phải cài đủ driver.

Màn hình thông báo đã xong. Chọn nút Đóng để kết thúc việc cài ROM và thoát khỏi cửa sổ này. Điện thoại sẽ tự khởi động lại.

Thoát khỏi HFS File Server bằng cách chọn Menu > Exit. Nếu máy có hỏi Lưu hay không thì chọn No.

Xong ROM mới. Giờ thì Root riếc thế nào tùy.

CHÚ Ý:
Với các dòng máy khác của Pantech cũng có thể áp dụng cách cài ROM offline này với điều kiện
1) Có bản ROM dạng BINX phù hợp
2) Sửa đổi tập tin download.inf (trong thư mục công cụ cài offfline) phù hợp với bản ROM đó.

Bản ROM dạng BINX có thể download về từ trang của Pantech như sau:

http://dmfile.curitel.com/self_binar...xxxx/yyyy.BINX

Trong đó :
xxxx : Ký hiệu dòng & model máy
yyyy: Mã hiệu của bản ROM.

Danh sách thông số download của các dòng máy Pantech có thể tải về ở địa chỉ sau:
http://dmfile.curitel.com/self_binar...l/download.inf

Trong file tải về này, tìm phần thông số của máy cần cài rom, dùng phần mềm Notepad mở file download.inf trong thư mục sky_update, chép đè nội dung mới lên.

141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[/url][/IMG]
Báo thế này thì làm thế nào hả bác
baochau81
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoanganhtuan1007 Thông báo này là do không đăng ký được file SkyUpdate.ocx
Bạn mở file run.bat lên và thay dòng "regsvr32 SkyUpdate\SkyUpdate.ocx" thành "c:\Windows\System32\regsvr32.exe C:\OfflineUpdate\SkyUpdate\SkyUpdate.ocx" là được
Lưu ý đặt đúng theo đường dẫn và tên thư mục nhé, nếu không bạn có thể thay đường dẫn theo đúng của bạn cũng được
maxiqboy
TÍCH CỰC
11 năm
@baochau81 cảm ơn bác nhiều lắm ạ, em đang mắc chỗ này
@baochau81 e làm theo bác thì đc qua cái lỗi kia rùi nhưng nó lại k tìm đc file hfs.
@hoanganhtuan1007 mình cũng đang vướng đoạn này
Cảm ơn bạn traianninh444 về chia sẻ Uprom offline. Cái A830S của mình không hiểu bị sao mà bây giờ nó không những không chạy online mà làm cách offline cũng không được nữa. Có cách nào khác giúp mình được không? Chứ nó cứ đơ như cục gạch lúc khởi động thế này chán lắm.
Ban xem lai xem chep room da dung thu muc chua.phai la thu muc sky_update voi dung.neu ban chep vao thu muc skyupdate la sai rui day.

Sent from my IM-A830K using Tinhte.vn
Ban xem lai xem chep room da dung thu muc chua.phai la thu muc sky_update voi dung.neu ban chep vao thu muc skyupdate la sai rui day.

Ban tiennd67 luu y.cach uproom nay co ti le thanh cong cao hon neu lam tren win xp va cai du driver.làm tren win 7 xac xuat thap hon vi doi khi minh phai chinh lai do tuong thich cua phan mem.cach lam tren minh da test thu ca 3 phien ban s l k deu ok.ban doc ky va lam dung theo huong dan bai viet nhe.

@traianninh444 cái vụ báo lỗi của mình thì sao vậy bạn.hộ mình cái
Hoanganhtuan. Ban da chep room dung thu muc sky_update chua.day la may bao loi ko tim thay tap tin can up room trong duong dan thu muc cua phan mem.

@traianninh444 chào bác! sao e download room bản L về lại k thấy link đâu vậy ạ, bác giúp giùm e vs, tkank bác nhiu
Đã tỉnh táo rồi.
Hôm qua ngồi loay hoay 1 buổi tối đã cứu lại được cục gạch 830S rồi AE à. Nhờ có cách UpROM Offline các bạn chia sẻ mà mình đã tự làm được.
Bây giờ chỉ còn mỗi cái là Tiếng Việt không biết bao giờ bạn nào có thì chia sẻ cho anh em với nhé.
@tiennd67 ban cho minh hoi b co up rom lau ko,minh up nhung ma no chi chay den nua chung rui dung im hang tieng van ko thay khoi dong
letunglam
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tiennd67 muốn có tiếng việt thì bạn phải up rom đã fix của các bác ý chứ rom gốc thì ko có tiếng việt bạn nhé @@
Chuc mung.

Mình nghĩ, anh em nào dùng Android cũng muốn vọc vạch tí. Cũng muốn Uprom rồi cài đặt này nó. Thế mà một số chỗ còn quảng cáo Uprom, rồi cài tiếng Việt đòi 300-400ng chứ. Hôm nay mình hỏi bạn Bus28Bus28 nếu có ROM Tiếng Việt thì bạn ấy chia sẻ.

Thế mới là quảng đại chứ.
Bạn nào thích Tiếng Việt sang box của 830, có đủ ROM TV cho 2 dòng S và L, free. Bản K thì chưa có TV, vì 2 ông làm cho S/L lười quá.

Hoan nghênh bạn chủ topic chia sẻ cho a/e dùng SKY. Tuy nhiên có góp ý nhỏ là mất công copy-paste cái hướng dẫn dài thế thì cũng nên dành 1 vài chữ trích dẫn nguồn, 😁.
@cybershot Chuẩn.e biết cái này của bác trên box 830.mà bác cho e cái link page room Tiếng việt trên box A830 với
@hoanganhtuan1007 Gói cài đặt ngôn ngữ Tiếng Việt cho ROM 1.35 của 830L
http://www.tinhte.vn/threads/1332525/page-497#post-23771816

Gói cài đặt ngôn ngữ Tiếng Việt cho ROM 1.30 của 830S
http://www.tinhte.vn/threads/1332525/page-541#post-24127835
Đây là chia sẻ kinh nghiệm và những bài viết hay cho a e cung tham khảo.minh cũng ko có ý định thể hiện điều gì kả.mong các bác thông kảm.hehe.

Nhưng nên thêm cái trích dẫn Thì hơn
zongsheng
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác nào có cách fix cái vụ SkyUpdate.ocx chưa? em làm đủ cách mà ko được ... đang muốn up lên 138 mà nản quá
tuananh82yk
ĐẠI BÀNG
11 năm
update kiểu này có bị mất hết các dữ liệu phần mềm đã cài đặt không hả bác chủ
Ko.up kieu nay ban cu yen tam la ko bi mat du lieu dau nhe.

anhthu0302
ĐẠI BÀNG
11 năm
rom này có bị lỗi ko nhắn tin dc ko vậy mấy bạn
Day la room goc cua nha san xuat.muon gui tnhan dc thi fai add so dt cua minh theo dinh dang +84... vao trong my nunber.

anhthu0302
ĐẠI BÀNG
11 năm
oh thank pro nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119