[Trên tay] Chuột vi tính Ultimate Laser Mouse, chạy được trên mọi bề mặt

cuLong
3/10/2012 9:14Phản hồi: 133
[Trên tay] Chuột vi tính Ultimate Laser Mouse, chạy được trên mọi bề mặt

Chuột (mouse) là một thiết bị gần như không thể thiếu đối với người dùng máy vi tính, đặc biệt là với các loại máy để bàn. Do đó, trên thị trường hiện có rất nhiều hãng tham gia vào lĩnh vực sản xuất chuột dành cho máy tính. Mỗi hãng lại sử dụng một hoặc nhiều công nghệ khác nhau như bi lăn, optical, laser, bluetrack... cho những tính năng và trải nghiệm khác nhau. Trong đó, chuột dùng công nghệ laser và bluetrack được nhà sản xuất quảng cáo rằng nó có thể chạy được trên rất nhiều bề mặt, bao gồm cả kính hoặc thảm vải, tuy nhiên thực tế thường không như vậy, vì trong số chúng có sản phẩm chạy tốt trên vải nhưng có cái lại không chạy trơn tru trên kính, chính vì vậy mà chuẩn Ultimate cho chuột vi tính ra đời.

Elecom là một thương hiệu sản xuất linh kiện vi tính và thiết bị công nghệ rất quen thuộc ở Nhật Bản nhưng lại khá xa lạ ở thị trường Việt Nam, bởi phần lớn sản phẩm của họ chỉ để phục vụ nhu cầu trong nước, và gần đây, thông qua một số nhà phân phối chính thức nên sản phẩm của Elecom cũng đã bắt đầu có mặt ở thị trường VN. Như đã nói ở trên, Elecom là một trong 2 công ty đầu tiên trên thế giới sản xuất được chuột vi tính đạt chuẩn Ultimate, tuy nhiên số lượng chưa đa dạng, chủ yếu chỉ mới có dòng sản phẩm phổ thông dành cho đối tượng văn phòng (sử dụng bình thường), chưa có các sản phẩm cao cấp cho game thủ, cho đồ họa... và một sản phẩm tiêu biểu trong số đó là Ultimate Laser Mouse M-TG04DL series.

Thuộc phân khúc phổ thông, do đó chuột M-TG04DL không có những nét nổi bật về thiết kế cũng như tính năng độc đáo đi kèm. Ngoài các nút cơ bản như chuột trái/phải, bi lăn scrollwheel thì nó còn được trang bị thêm 2 nút ở bên hông trái, các nút này có thể tùy biến chức năng riêng theo nhu cầu của người sử dụng, ví dụ như ta có thể gán cho 2 nút này là chức năng nhấp chuột 2 lần hoặc là mở một ứng dụng nào đó. Chú chuột này tuy nhìn bề ngoài khá to nhưng lại cầm rất vừa tay, các nút bấm cũng mềm và có độ nảy tốt. Tuy nhiên bề mặt của chuột được làm bằng cao su hơi nhám nên nó dễ bám bụi khi sử dụng. Qua thử nghiệm, đúng như tiêu chuẩn Ultimate mà nó đạt được, chuột M-TG04DL có thể hoạt động hoàn hảo trên mọi bề mặt, ngay cả trên bề mặt chiếc bàn bằng thủy tinh, trên một tờ giấy trắng mỏng, trackpad bằng da bò, hoặc trên vải jean và thậm chí là trên một tấm gỗ thì nó vẫn chạy tốt, hiện tượng con trỏ chuột bị rung lắc và nhảy sai vị trí hầu như không xảy ra. Một nhược điểm của sản phẩm này là bao bì và hướng dẫn sử dụng được in hoàn toàn bằng tiếng Nhật, không có tiếng Anh đi kèm.

Cám ơn Mai JSC. đã hỗ trợ sản phẩm cho bài viết này.

133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này ngon đây nhưng không biết giá cả thế nào đây nhỉ 😃 cỡ 300k cho anh em được nhờ :p
@inconsolable1910 đúng nó phải tầm 600k.
@cavoiu k chơi r
@The_Avengers_0410 thím lại mơ mộng rồi
Con chuột quá chuẩn nhỉ, thích hợp cho anh em di chuyển và làm việc trên nhiều đk khác nhau
anhgiai90
TÍCH CỰC
12 năm
giá mà tốt chắc mình cũng mua 1 chiếc gắn vao lap dùng cho đã
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
12 năm
300k đổ lại thì quá hót 😁
@hiepsitihon 300K thì mua ngay và luôn
@hiepsitihon dưới 300k thì múc ngay
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
di mọi bề mặt thì có từ lâu rùi mà hihi
@nhatientri Bác nói sai rồi bác ơi. Ko dai laser là được đâu ~-~

hiện tại a4tech có 2 cọng nghệ là holeless và v-track. Holeless mình đang sử dụng cũng nhạy, nhưng trên kính thì botay.com. V-track thì mình chưa sử dụng ko biết thế nào.
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
@kpro91 có chứ cậu trước tớ đọc bên voz có con chuột gì quen mất tên rồi ~300k thôi di đc trên mọi bề mặt mà
@kpro91 Mua con logitech chính hãng loại khoảng 250-280 k chạy trên kính vô 4.hình như là model M185,nếu ko tin thì cf mình cho mở mang tầm mắt.
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
@kpro91 Vãi chưa =))
Mình có cái chuột rapoo đểu mà nhiều lúc di trên mặt kính vô tư nhiều lúc không được. Không hiểu sao nữa 😁
@cutamthat phụ thuộc vào độ dày của kính.kính càng dày càng tốt.
ngocb2
TÍCH CỰC
12 năm
@cutamthat mình cũng có 1 con rapoo đểu như của bạn, nhưng khác cái là lúc dùng được lúc chết. quăng vào tủ đồ, lâu lâu lôi ra nhét pin vào lại dùng được vài ngày lê cưa lỡ trả em nó về với đất...:p
sao ko có giá @@
Re0
CAO CẤP
12 năm
giá có tốt khong đấy
Neo.Zero
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ Thớt : Bạn chả nói là Elecom chỉ sản xuất cho nội địa nên bao bì in toàn tiếng Nhật là điều dĩ nhiên, ko phải nhược điểm nhé 😁. Con này về VN giá bao nhiêu vậy bạn, bán ở đâu
@Neo.Zero Việt Nam mình đã ra qui định hàng nhập khẩu chính ngạch vào trong nước phải có hướng dẫn + bao bì in tiếng Việt từ 10 năm trước rồi bạn à 😃
Giá em nó bên Nhật khoảng 500k các bác.
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
con này giá tầm 800 chứ không ít hơn đâu
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
12 năm
hic..dăng xài chuột 75k 😆 !
@SAKI.BUN_LP Apple tàu không dây 90k😁
tonion
TÍCH CỰC
12 năm
Sản xuất ở China à @@ Mà chạy 2 viên AA lận o_O
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
@tonion 2 AA mới đầm tay bác ạ 😁 mình dùng rất ok nhé
@tonion Cứ sản xuất china là dùng 2 pin hay sao?? Giờ mới biết điều này đấy. Lật hết thiết bị điện tử trong nhà bạn lên xem sản xuất ở đâu nhé. Không cần thiết phải thể hiện sự " SANG TRỌNG" bằng những câu kiểu như thế không người ta cười cho
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc giá phải trên 600k nhỉ !
mjnhduc9xcb
ĐẠI BÀNG
12 năm
con này chơi dota chắc ngon lắm đây
Hudson
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn cũng đẹp phết đấy chứ. k biết "rổ rá" thế nào nhỉ?
Benjoy
TÍCH CỰC
12 năm
Đang xài con Logitech Anywhere Mouse M905, công nghệ Darkfield, chạy trên mọi bề mặt, kể cả mặt kính 😁 nếu con này rẻ hơn thì cũng ráng xúc 1 con về nghịch. Ko biết ở HCM chỗ nào bán nhỉ? thích cái màu xanh-đen như trên :D
chuột newmen là của nc nào mà giá cũng cao quá nhỉ các bác?
Benjoy
TÍCH CỰC
12 năm
@hsccv6 Newmen là của Khựa. Có con Newmen F600 wảng cáo chạy dc trên kính, mình cũng mua thử, về để lên kính nó đơ ra như bò đeo nơ. Bảo pin dc 3 năm, xài 3.5 tháng là tẹt 😁
mabbmabu
ĐẠI BÀNG
12 năm
hàng tàu à,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019