Hướng dẫn root, cài apps cho Kindle Fire HD

vuhai6
5/10/2012 7:39Phản hồi: 912
Hướng dẫn root, cài apps cho Kindle Fire HD
Kindle Fire HD là một chiếc máy tính bảng Android tốt, giá rẻ do Amazon có chủ trương thu tiền từ người dùng khi họ sử dụng nội dung số của mình hơn là bán phần cứng lấy tiền. Cũng chính vì thế OS mà chiếc tablet này dùng đã bị giới hạn tính năng khá nhiều, để có thể sử dụng thoải mái thì việc trước mắt cần làm đó là root máy. Sau đó là cài thêm Google Play để cài phần mềm cho dễ, hơn nữa chúng ta cũng cần phải tuỳ chỉnh một số thứ để thuận tiện hơn trong quá trình sử dụng.
[prebreak][/prebreak]
Một số tuỳ chỉnh cần làm:
  • Root máy
  • Cài Google Apps (trong đó có Google Play)
  • Thay đổi Launcher khác (Go Launcher EX)
  • Thêm VN keyboard (Gõ Tiếng Việt)
0. Lưu ý – Kindle Fire HD không cần root vẫn có thể cài thêm app bình thường!

Mặc định Kindle Fire HD đã cho phép bạn cài phần mềm thoải mái. Chính vì thế nếu bạn muốn dùng bình thường, chỉ cài thêm vài phần mềm thì cũng không cần root máy làm gì cả. Trong Settings -> Device có lựa chọn Allow Installation of App… hãy bật ON nó, sau đó dùng OfficeSuite có sẵn như một trình quản lý file để cài phần mềm vào.

Để tải file phần mềm rồi sau đó chép vào Kindle Fire HD thì bạn có thể tham khảo: Real APK Leecher v1.2.3 - Phần mềm download apk từ PC dễ dàng

B0 – Dùng APK Leecher để tải phần mềm về, copy file apk vào Kindle Fire HD
B1 – Bật On trong “Allow Installation of Applications”

B2 – Dùng Phần mềm OfficeSuite Pro để tìm file apk cần cài. Dùng tính năng Filter nếu không thấy file

B3 – Cài phần mềm

Đến đây mà bạn vẫn còn muốn root máy thì các thành phần cần thiết để thực hiện theo bài viết này bạn có thể tải trong link sau: Mediafire . Giải nén và được 1 thư mục với các file như dưới đây. Giờ thì chúng ta bắt đầu.

Các file có sẵn trong thư mục Kindle Fire HD Tools:
  • 1. Root
    • adb_usb.ini
    • Kindle Fire ADB drivers.exe
    • Thư mục QemuRoot_v1.0
  • 2. Google Play
    • GoogleServicesFramework.apk
    • Gplay3.8.17.apk
    • Root_Explorer.apk
    • Vending.apk
  • 3. GoLauncher - GoTiengViet
    • Bo go Tieng Viet tren ICS - JB v1.4.1.apk
    • GO Launcher EX.apk
    • NookColorTools_0.2.apk
912 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Root máy

Link tham khảo: [ROOT][TOOL]Qemu automated root. Điều quan trọng của Root máy đó là cần cho PC nhận chiếc Kindle Fire HD của bạn. Root bằng phần mềm CMD vì thế sau khi cài driver xong hết cần đảm bảo CMD đã nhận Kindle.

B1 – Tải và cài Android SDK từ Android SDK Website. Nếu máy bạn chưa có Java thì sẽ được yêu cầu cài thêm Java. Bước này mất khoảng 20 phút.

B2 – Sau khi cài xong SDK thì trong Menu Start -> Program sẽ có Android SDK Manager. Chạy nó và chọn Android SDK Platform-tools để Install

B3 – Sau khi cài xong thì không cần quan tâm Android SDK nữa. Cái cần làm tiếp theo là tìm thư mục .android trong C -> user -> tên máy . Chép file adb_usb.ini vào thư mục này

B4 – Chạy file Kindle Fire ADB drivers.exe để cài driver cho PC. Trên Kindle Fire HD vào Settings -> Security -> Enable ADB -> ON và cắm nó vào máy tính.

B5 – Kiểm tra xem PC đã nhận được Kindle Fire HD chưa bằng cách truy cập vào thư mục QemuRoot_v1.0, nhấn giữ phím shift + click chuột phải chọn Open command windows here. CMD hiện lên và bạn gõ vào adb devices. Nếu trong List of devices attached hiện như trong hình là PC đã nhận Kindle, nếu không có gì tức là chưa nhận.

Trong trường hợp PC chưa nhận Kindle thì bạn thử restart -> cài lại driver -> restart . Ngoài ra có thể thử thêm cách sau: truy cập vào thư mục cài android sdk -> tools (trong ổ c:\), nhấn giữ phím shift + click chuột phải chọn “Open command windows here”. CMD hiện lên và bạn gõ vào “android update adb”. Chúc may mắn!

Try this. Under the 'android-sdk' directory placed when you installed the Android SDK, (you did install that, yes?) locate & select the 'tools' directory. From Windows 7, hold down <shift> on the keyboard, and right click on the 'tools' sub-directory. Select 'Open Command Window Here' to open a command prompt in the 'tools' sub-directory.

B6 – Nhấp đúp vào file RootQemu.bat trong thư mục QemuRoot_v1.0 và làm theo yêu cầu (yêu cầu chủ yếu là nhấn phím bất kì!!!). Bước đầu tiên là chọn 1 sau đó có khoảng 4 bước “nhấn phím bất kì”. Lưu ý là sau mỗi lần Kindle Fire HD tự động reboot thì bạn đợi nó boot xong mới “nhấn phím bất kì”.

Xong là máy đã root. Trong mục Applications của Kindle Fire HD sẽ xuất hiện icon Superuser.
PO8888
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhatquan1986 okay e làm đc rùi nhưng cài recovery kiểu gì hở bác
@PO8888 http://www.xda-developers.com/android/safestrap-for-kindle-fire-hd-brings-recovery/
@vuhai6 Sao mình làm giống như bạn hứơng dẫn mà máy nó reboot tới lần thứ 4 là báo lỗi fail là sao nhỉ, mong bạn hướng dẫn thêm. Tks
@vuhai6 Sao mình làm giống như bạn hứơng dẫn mà máy nó reboot tới lần thứ 4 là báo lỗi fail là sao nhỉ, mong bạn hướng dẫn thêm. Tks
2. Google Play

Google Play là cần thiết đối với một thiết bị Android, vì thế sau root thì cài G.Play là tất yếu. Các bước thực hiện:
  1. Chép các file trong thư mục 2. Google Play vào Kindle Fire HD
  2. Dùng OfficeSuite để cài GoogleServicesFramework.apk – Sau đó là cài Root_Explorer.apk
  3. Dùng Root Explorer chép Vending.apk vào /system/app (nhớ chọn thành Mount R/O thì mới paste được)
  4. Trong Root Explorer nhấn giữ vào file Vending.apk mới chép đó và chọn permissions chỉnh thành User - Read/Write, Group - Read, Others – Read
  5. Tiếp theo click vào Vending.apk để cài
  6. Cài tiếp Gplay3.8.17.apk
  7. Done

3. Go Launcher + VN Keyboard
  1. Chép các file trong thư mục 3. GoLauncher – GoTiengViet vào Kindle Fire HD
  2. Dùng OfficeSuite cài NookColorTools_0.2.apk
  3. Dùng Root Explorer chép 2 file còn lại vào /system/app
  4. Trong Root Explorer nhấn giữ vào 2 file mới chép đó và chọn permissions chỉnh thành User - Read/Write, Group - Read, Others – Read
  5. Tiếp theo click vào từng file để cài. Cài xong reboot lại máy
  6. Sau khi reboot mà chạy launcher với keyboard không được thì dùng root explorer truy cập vào system/app và nhấn vào 2 file đó để cài lại. Sau khi cài lại là dùng được.

@vuhai6 các bạn cũng có thể áp dụng cách này để cài Gplay cho máy khác được
mình đã thư và thành công
dduy4
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haphong891cl chuyển mount r/w sang r/o thì past đc

Sent from my Amazon 7" Kindle Fire HD
@vuhai6
Back Vui long giup do an cai dat teamwin cho kindle fire hd 7 nhe. Cua em dang cai firmware 7,4,6
4. Kinh nghiệm
Dưới đây là một vài kinh nghiệm trong quá trình root máy cũng như cài thêm các phần mềm cần thiết cho chiếc Kindle Fire HD của mình. Trước tiên cần nói đến đó là việc làm cho PC nhận được Kindle, đây là phần quan trọng vì không nhận được có nghĩa là không root được. Bạn chỉ cần làm PC nhận Kindle lần đầu tiên, sau này cứ cắm vào là nhận rồi.

Trong trường hợp PC chưa nhận Kindle thì bạn thử restart -> cài lại driver -> restart . Ngoài ra có thể thử thêm cách sau: truy cập vào thư mục cài android sdk -> tools (trong ổ c:\), nhấn giữ phím shift + click chuột phải chọn “Open command windows here”. CMD hiện lên và bạn gõ vào “android update adb”. Chúc may mắn!

Tham khảo thêm trong link: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1893838

Cứ mỗi lần reboot lại thì Launcher và keyboard sẽ không chạy được. Lúc này bạn cần dùng Root Explorer truy cập vào /system/app và click vào 2 phần mềm này, cài lại nó. Cài xong thì dùng bình thường. Chính vì nó hay bị lỗi vì thế tuyệt đối không được gán Go Launcher là launcher mặc định.

Bạn có thể dùng các phần mềm để đổi density của máy xuống 160, khi đó nó sẽ ra giao diện Tablet, dùng sướng hơn nhiều. Thử tìm “LCD Density” trong Google Play, hoặc dùng Root Explorer sửa trực tiếp trong file build.prop

Sau khi chỉnh density xuống 160 thì mình dùng Go Launcher HD, đẹp và ổn hơn so với Go Launcher EX.

Hiện chỉ có 1 cách duy nhất để factory reset máy đó là vào settings -> Device -> Reset to Factory Deafaults. Trong trường hợp bạn không thể vào settings thì có thể cắm nó vào pc, cách truy cập vào thư mục QemuRoot_v1.0, nhấn giữ phím shift + click chuột phải chọn “Open command windows here”. CMD hiện lên và bạn gõ vào các lệnh dưới đây:
Lưu ý trước khi vọc build.prop thì bạn cần backup nó trước. Tham khảo: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1896570
@vuhai6 mình ko cài go laucher hd được, chỉnh densiti xuống cũng ko đc, khởi động lại nó lại là 240 ak
Thank Bác vuhai
Em đang order con này và đợi ngày về của em nó
Lưu vào tàng kinh các để luyện tập thêm.
1 lần nữa cám ơn bác rất nhiều;)
Bài viết rất chi tiết, thank bác Hải
dduy4
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn nào không nhận adb thì ở phần usb.ini thì thêm dòng "0x1949" là nó nhận được.
Chúc các bạn thành công
IUHOAHOC
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dduy4 Bạn cho hỏi thêm vào ngay phía sau cái"# ANDROID 3RD PARTY USB VENDOR ID LIST -- DO NOT EDIT.
# USE 'android update adb' TO GENERATE.
# 1 USB VENDOR ID PER LINE.
0x2080"
Hay la thêm như thế nào ???
Mình đã làm hết như vuhai6 chỉ, xóa, cài lại vài lần mà PC vẫn không nhận Kindle hix.
@IUHOAHOC sửa thành
# ANDROID 3RD PARTY USB VENDOR ID LIST -- DO NOT EDIT.
# USE 'android update adb' TO GENERATE.
# 1 USB VENDOR ID PER LINE.
0x2080
0x1949
dduy4
ĐẠI BÀNG
12 năm
@IUHOAHOC xuống dòng rồi paste cái đó vào là đc bạn à

Sent from my Amazon 7" Kindle Fire HD
@IUHOAHOC PC đã nhận Kindle chưa bác, mình làm theo hướng dẫn rồi mà nó k nhận
@xuhariver bạn dung win 8 hay 7...win 8 thì vào setting-->general-->advanced setting-->chọn options cuối cùng sẽ restart screen nhớ giữ phím F7 or number 7-->sau khi restart lại thì cài lại USB driver chắc chắn sẽ nhận Amazon.com driver thui...chúc may mắn!
thanks MOD :p
chán nhất con này ở khoản ko có slot thẻ nhớ nôk có thì lại thiếu camera!buồn😔
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Bác vất vả quá rồi 😃
RẤT HAY,CẢM ƠN BẠN NHIỀU NHÉ !
hhhh1111
TÍCH CỰC
12 năm
vậy là hết lấn cấn ko có google play nhé, anh em mua đi thôi, giá tốt phết, ko bị làm giá như nexus 7, tuy nhiên có một vài điểm trong cấu hình chưa rõ ràng nên mình cũng hơi mù mờ
tilamdong
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá 😃
Chưa có kindle fire để dùng :rolleyes:
bài này chak phải nửa năm nữa mình mới dùng
Vẫn chờ tháng 12 bản 8.9 về 😕 oánh dấu lại về sau ko phải mò lại
1 bài viết quá chi tiết, cảm ơn bác rất nhiều. Lưu trữ để dành ^^
chưa có em này mà nghịch
Chưa dùng em này bao h mong là sẽ có dịp được trải nghiệm

Sent from my SAMSUNG-SGH-I727 using Tinhte.vn
đến cái kindle fire 1 còn chưa có để vọc😕 tủi thân qá😔:(
Quá hay, quá bổ ích 😃
@inconsolable1910 có cái máy android nào ko mà vô khen hay.;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019