[LG Optimus 4X HD] Hướng dẫn root máy cho LG P880

thanhma2
7/10/2012 17:6Phản hồi: 102
[LG Optimus 4X HD] Hướng dẫn root máy cho LG P880
Hôm nay có bạn hỏi về vụ root cho LG Optimus 4X HD, mình thấy trong box hướng dẫn này chưa có nên viết lại cho mọi người luôn 😃

Update 13/4/2013: hướng dẫn root cho firmware V20A Jelly Bean (xem dưới cuối post này)

Trước khi root thì có một số việc nên thực hiện như sau:
  • Nâng cấp firmware lên V10F nếu chưa (tham khảo [LG Optimus 4X HD] Hướng dẫn nâng cấp firmware lên V10F cho LG P880)
  • Sao lưu dữ liệu trên bộ nhớ trong (internal memory) sang thẻ nhớ ngoài hoặc lên PC (sử dụng file explorer hoặc LG PC Suite)
  • Thực hiện Factory reset: sau khi backup dữ liệu, vào System settings > Backup & reset > Factory data reset. Lưu ý, quá trình này sẽ xoá hết data trong bộ nhớ trong, bao gồm tất cả tin nhắn, hình ảnh, ứng dụng cài đặt sau khi mua máy...)
Ba task trên đều là optional, nghĩa là thực hiện hay không thì cũng sẽ không ảnh hưởng đến mục đích của ta là root máy. Tuy nhiên mình khuyến khích các bạn nên thực hiện 3 việc này vì: upgrade firmware trước để sau khi root máy khỏi phải upgrade lại, factory reset để mọi settings trở về nguyên bản, giảm thiểu tối đa lỗi có thể xảy ra (dù % rất nhỏ 😁)

Giờ bắt đầu vào phần chính nào ^^

Chuẩn bị
  1. Download USB driver cho LGMobile: http://www.mediafire.com/?ifqywqxqbdmi0zj -> giải nén và cài file LGUnitedMobileDriver_S4981MAN37AP22_ML_WHQL_Ver_3.7.2.exe
  2. Download file o4xr.zip tại đây: http://www.mediafire.com/?47wxur9cprj199r -> giải nén ra ổ C:\o4xr (để chắc chắn file .bat trong này được thực hiện chính xác)
  3. Download app SystemBackupTest (file .apk) tại đây: http://www.mediafire.com/?3mr8zndl3x6ns9c rồi copy vào điện thoại của bạn
  4. Để cài đặt file .apk trực tiếp mà không qua Google Play Store thì cần phải vào System settings > Security > chọn Unknown sources (nếu đã chọn từ trước rồi thì thôi)
  5. Kích hoạt USB debugging bằng cách vào System settings > Developer options > chọn USB debugging (nếu đã chọn từ trước rồi thì thôi)
Tiến hành
  1. Cài đặt SystemBackupTest từ file .apk (dùng trình duyệt file để mở file .apk). Sau khi cài xong thì Open ứng dụng lên. Trên màn hình sẽ chỉ hiện 1 dòng chữ "Hello world" thôi :D
  2. Để nguyên app đó open, nhấn giữ nút nguồn rồi chọn Power off and restart.
  3. Máy sẽ chạy rất chậm sau khi Restart, nhưng không sao 😃 đợi khởi động xong xuôi thì cắm cáp USB vào (nối với PC hoặc laptop ấy nha, hem phải nối với ổ điện đâu ^^ jk), chọn chế độ Charging only.
  4. Trên PC/laptop, mở Command Prompt ở quyền admin bằng cách click chuột phải vào cmd, chọn Run as administrator.
  5. Duyệt đến thư mục o4xr ở ổ C:\ (cú pháp "cd C:\o4xr" rồi nhấn Enter ^^). Tại đây gõ tiếp "root" rồi nhấn Enter. Script root máy sẽ tự làm tiếp công việc của nó. Bạn chỉ cần đợi điện thoại khởi động lại là được.
  6. Sau khi khởi động xong, gỡ app SystemBackupTest khỏi máy (xong rùi thì gỡ ra, táy máy mở lại là phải root thêm lần nữa đó nha ^^)
  7. Mở Google Play Store, tìm app SuperSU và chọn Update cho nó (SuperSU được cài khi chạy file script ở bước 5)
Đến đây là bạn đã có quyền root trên LG Optimus 4X HD.
Để chắc chắn, có thể vào Google Play Store, tải về Root Checker để kiểm tra :D

Sau khi root, các bạn nên gỡ bỏ các ứng dụng của hãng (stock apps), sau đó factory reset máy 1 lần nữa để clear hết rác rưởi còn sót lại. Khi đó máy sẽ chạy mượt và thời lượng pin sẽ được cải thiện hơn rất nhiều so với nguyên bản.

Bonus: Gỡ bỏ các stock apps để máy chạy nhẹ hơn

Để gỡ các ứng dụng stock cài sẵn trong máy (và không remove được như các apps khác), trước tiên bạn cần phải root máy đã.

Tiếp theo thì làm thế này nhé 😃

Chuẩn bị

Quảng cáo

1. Download adb_deodex_remove_app_v2.rar tại đây http://www.mediafire.com/?cka42wk3t17chod
  2. Kích hoạt USB debugging bằng cách vào System settings > Developer options > chọn USB debugging (nếu đã chọn từ trước rồi thì thôi)
Tiến hành
  1. Cắm cable USB nối điện thoại với máy tính, chọn chế độ Media sync (MTP)
  2. Giải nén file adb_deodex_remove_app_v2.rar vừa tải ở trên
  3. Sử dụng command prompt (cmd) browse đến thư mục vừa giải nén adb_deodex_remove_app_v2
  4. removeApp_v2.bat rồi nhấn Enter và đợi script chạy xong, Press any key để reboot máy là được
Lưu ý: trong file removeApp_v2.bat, nếu bạn muốn gỡ ứng dụng nào thì chỉ việc bỏ REM ở đầu dòng đi là được (bỏ REM = uncomment). Ví dụ
Code:
REM adb shell "su -c 'rm /system/app/LGBrowser.apk'"
-> adb shell "su -c 'rm /system/app/LGBrowser.apk'" ->> gỡ ứng dụng browser mặc định của máy
Các bạn làm theo, nếu có vấn đề gì cứ comment lại đây nhé 😃
Nguồn: xda-developers

Update 13/4/2013: hướng dẫn root máy với firmware V20A (Jelly Bean 4.1.2)

Với V20A thì root có hơi khác 1 chút, đơn giản hơn :D

Chuẩn bị:
  1. Download USB driver cho LGMobile: http://www.mediafire.com/?ifqywqxqbdmi0zj -> giải nén và cài file LGUnitedMobileDriver_S4981MAN37AP22_ML_WHQL_Ver_3.7.2.exe
  2. Download file j794_root.rar tại đây http://www.mediafire.com/?dwhaywyi5vj98r5
  3. Giải nén file vừa download
Tiến hành:
  1. Tắt điện thoại. Sau đó bấm đồng thời nút Volume - và phím nguồn cho đến khi hiện lên mode Android system recovery như dưới đây CAM00191.jpg
  2. Cắm dây USB nối điện thoại với máy tính
  3. Chọn dòng thứ 2 "apply update from ADB" (dùng phím Volume +/- để lên/xuống, phím nguồn để chọn). Màn hình sẽ xuất hiện 2 dòng chữ màu vàng.
  4. Lúc này, vào thư mục root trong file vừa giải nén, chạy file root.bat
  5. Trên điện thoại sẽ hiện thêm vài dòng chữ màu vàng nữa. Cuối cùng thì sẽ chuyển về màn hình Android system recovery lúc đầu. Đến đây bạn chọn "reboot system now" để khởi động lại
  6. Khởi động lại xong sẽ thấy xuất hiện app Superuser, chạy app này và update lên version mới nhất là OK
(+) Xem thêm:

Quảng cáo

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Long_DN
ĐẠI BÀNG
12 năm
làm đugs như hướng dẫn đến đoạn gõ root và enter thì nó báo đg dẫn bị sai ???? trog khi cái bc gõ c:\o4xr lại ok he
thanhma2
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thể do bạn tạo thư mục C:\o4xr xong rồi lại giải nén file o4xr kia vào đó. Nếu theo hướng dẫn thì file root.bat sẽ nằm ngay trong thư mục C:\o4xr.
root xong roi lam gi nua bac
thanhma2
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hehe câu hỏi rất hay, mình mới vọc Android nên cũng có câu hỏi như bạn sau khi root xong con máy 😁

Trên Tinhte cũng có bài viết về root máy có thể làm đc gì (http://www.tinhte.vn/threads/1540865/). Hoặc khi bạn lên Google Play search cũng có nhiều phần mềm yêu cầu phải root mới chạy được.

Hiện tại thì mình chỉ root để có thể cài Paragon NTFS&HFS+ (để cho máy có thể nhận thẻ nhớ format dưới định dạng NTFS) ;D

Còn nhiều thứ có thể làm nhưng mình chưa có thời gian để thử hết 😃
@thanhma2 cho mình hỏi sao mình ko di chuyển đc qa thẻ nhớ vậy bạn mình cài Paragon NTFS&HFS+ rồi ...vô add 2 SD pro nó báo bộ nhớ ngoài giả lập
7one
ĐẠI BÀNG
12 năm
Minh mới dùng android, sau khi root xong thì nên xoá những phần mềm j hả bác, và cách xoá thế nào ah, bác hướng dẫn thêm cho em với
thanhma2
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hướng dẫn bạn có thể tham khảo ở đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1871858

Nếu chưa làm được thì để mai mình viết hướng dẫn lại bằng tiếng Việt rồi update lên post #1 nhé 😃
7one
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhma2 Rất cảm ơn bác, em đang nghiên cứu rồi, có j bác làm thêm 1 bải hướng dẫn nữa cho hoành tráng bác ah " những việc nên làm sau khi root "
7one
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em hỏi ngu chút, trong danh sách app xóa, dùng root explore, sau khi xóa các file đuôi apk có cần xóa nốt các file đuôi odex không bác ơi
thanhma2
ĐẠI BÀNG
12 năm
@7one Mình chưa xóa bằng tay bao giờ, nhưng đọc script thấy có thể xóa mấy file odex. Bạn thử xem sao 😁

Edit: chính xác thì khi bạn xóa những file .apk đi rồi thì giữ những file .odex là thừa 😃 do đó xóa đi là OK nhé

Mình có cập nhật hướng dẫn xóa stock apps bằng script ở post #1 rồi nhé
dracula3020
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nào muốn deodex rom và remove các stock app như chủ thớt thì phải tải cái này về bỏ vào bộ nhớ trong của máy rồi làm như trên nhé. Không là tèo đấy 😃
thanhma2
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dracula3020 Nếu chỉ là remove stock app thì ko nhất thiết phải deodex chứ bạn. Chỉ cần chạy removeApp_v2.bat là đủ, trong script này ko có step deodex (optional thui)
dracula3020
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhma2 Uhm, đúng rùi. Mình chỉ nói để 1 số bạn khỏi nhầm 2 thao tác ấy thôi. Mà trên xda có bản flash qua cmw rồi đấy, vừa deodex vừa remove stock app luôn. Tiện dùng hơn 😃

Sent from my LG-P880 using Tinhte.vn
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
11 năm
ĐÁNH DẤU
b0y_kut0
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn ơi sao mình cài cái systembackuptest xong cho nó chạy thì nó báo ứng dụng bị lỗi buộc đóng. bạn có các nào fix ko, thank nhiều
Mới mua con này sáng nay, up cho topic sôi động lên nào
cuonghtc85
ĐẠI BÀNG
11 năm
root có mất quyền bảo hành không?
thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khi nào cần bảo hành thì bạn restore về firmware gốc là được 😃
cuonghtc85
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhma2 Trả về thế nào hả bạn. Mới mua máy có 4 ngày, toàn xài mặc định. Mà nghe nói có % thành cục chắn giấy đắt tiền >.<
Con này tegra 3 sao game Dark Meadow và Horn lại ko hỗ trợ nhỉ
vic2006vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mỉnh root xong có nâng cấp fw được k bạn, sao mình vào chế độ SW upgrade mà nó cứ vào android system recovery vậy nhỉ, bạn nào giúp mình với???
vic2006vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
v10h có xài được adb_deodex_remove_app_v2.rar k nhỉ?
Bạn ơi cho mình hỏi là nếu mà là phiên bản V10E thì có root đc ko hay phải đúng là V10F
thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn dùng được bạn nhé 😃

V10E cũng root được bạn ah 😃
Thanks bạn. Bạn cho mình hỏi thêm lúc chờ root có lâu ko, mình làm đến bước mà cmd thì thấy nó có báo daemon started successfully nhưng mà chờ mãi mà chả thấy gì >"<
thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mikigami Bạn check lại xem đã enable USB debugging chưa nhé

Root chỉ mất chưa đến 1 phút thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119