Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nikkei: SoftBank đang đàm phán hợp đồng mua lại Sprint với giá 19,2 tỷ USD

Blaze1st
11/10/2012 17:20Phản hồi: 113
Nikkei: SoftBank đang đàm phán hợp đồng mua lại Sprint với giá 19,2 tỷ USD
softbank-emobile copy.jpg

Trang tin Nikkei vừa mới đây cho biết nhà mạng Nhật Bản SoftBank rất có thể đang tiến hành những thủ tục nhằm đẩy mạnh thương vụ mua lại Sprint - nhà mạng lớn thứ 3 tại Mỹ (sau AT&T và Verizon Wireless) - với giá khoảng 19,2 tỷ USD. Theo đó, đây được cho là số tiền cần để mua lại 2/3 số lượng cổ phiếu hiện giờ của tập đoàn Sprint Nextel - điều kiện đủ để chính thức sở hữu nhà mạng này.

Khoảng 2 tuần trước đây, SoftBank cũng đã hoàn tất bản hợp đồng mua lại nhà mạng lớn thứ 4 của Nhật Bản, E Mobile, qua đó vươn lên trở thành tập đoàn viễn thông có quy mô đứng thứ hai. Tuy nhiên, chiếm lĩnh thị trường nội địa vẫn chưa phải là mục tiêu cuối cùng của công ty, họ muốn mở rộng tầm phủ sóng của mình ra toàn thế giới, và bước đầu tiên trong chiến lược lớn này đó chính là việc thâu tóm Sprint.

Về phía Sprint, nhà mạng này cũng đã chính thức lên tiếng xác nhận họ đang thương thuyết với SoftBank về thương vụ này
Theo The Verge
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

d7293
CAO CẤP
11 năm
Chào buổi sáng mọi người...
Mình thích Sprint vì chiếc BlackBerry đầu tiên mình dùng là của nhà mạng Sprint. 😃😃
@d7293 mình cũng thế... ko lầm thì bạn cũng xài 8830 Sprint đầu tiền ,hihi
Qua Việt Nam mua mấy nhà mạng, giá chỉ mấy triệu $ thôi.
sirentt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Khunvt Nhiu nhiu bạn, sẵn nói luôn cho ae biết ^^ Mà dù tiền nhiều thế nào cũng đừng mơ mua 3 nhà mạng lớn nhất của VN nhé
@dovanpho G.mobile, hoặc Sphone, Vietnammb gì đó.
@noMacLe Mấy triệu $ chỉ sfone, gmobile, vietnammobile thôi chứ vina, mobi, viettel giá trị đã lên đến tỉ$ rồi bạn à. Nhất là viettel.

Sent from my HTC Sensation XL with Beats Audio X315e using Tinhte.vn
@cobra83 Giá trị của Viettel là 5 tỷ $ bạn ạ. Thầy Nguyễn Quốc Bình tức thầy Bình Dị cố vấn cao cấp của Viettel nói nhé
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhà giàu mới nổi rồi
lại như quả bong bóng thì hay
sang VN đi ...........đoàng
Hehe...chết Apple...! Softbank - Sprint mà bán trợ giá cho đien thoại Nhật (Sony...) và Android nói chung ( SS,LG,HTC..) (vì các hãng đó bị AT&T ngược đãi lâu rồi...AT&T chỉ yêu Apple thôi) như Apple được At&T ưu đãi thì toi Apple, sở dĩ người ta khoái Apple 1 phần vì nó được trợ giá...quả này có khi AT&T lại lao đao theo Apple hoặc Apple sẽ bị bỏ rơi....!
@Xperia_no1 bác điêu àh......S3 bên đó nhà mạng trợ giá cũng 200 USD, điều kiện cũng y chang IP, ko tin lên wedsite của at&t mà xem, kể cả 1x cũng thế....at&t làm gì ưu ái ip, các nhà mạng khác giờ cũng phân phối ip thôi....bác viết mà ko tìm hiểu trước àh....
@Xperia_no1 Sai nữa. Kô có vụ Softbank mua Sprint xong là dễ dàng bán hàng qua Mỹ. Bởi nó phụ thuộc vào các hãng sản xuất smartphone là chính, nhà mạng là phụ. Đâu phải Jphone đang bán ở Nhật rùi gửi sang Mỹ bán được đâu? NSX phải chỉnh sự khác biệt giữa các tầng số mạng khác nhau giữa Nhật và Mỹ nữa, nếu Sharp, Pana, Sanyo, NEC nó kô thích bán bên ngoài Nhật thì Softbank có quỳ gối năn nỉ cũng chẳng bán được cái nào qua đó hết. Kô thấy Sony ăn nằm ở dề lâu năm ở Mỹ mà còn chưa thể nằm trong top 5 ở đó nữa kìa.
Tui chỉ thấy Softbank muốn làm cái gì khác to lớn hơn so với việc bán amartphone của Nhật sang Mỹ, bởi hãng Softbank là hãng IT mạng, kô đơn thuần là mạng mobile.
sắp đc xài hàng xách tay Usa...made in japan rồi....
chipM
TÍCH CỰC
11 năm
Viễn Thông Mỹ cũng để nước ngoài len chân vào được cơ ah ?
Ở VN mình không có vụ này đâu, ví dụ có tiền cũng chẳng mua nổi Mobi hay Viettel - Chiêu bài an ninh quốc gia ~"~
Metallicy
TÍCH CỰC
11 năm
@chipM Bên Mỹ có lẽ cũng vậy thôi, mình nhớ có vụ mua bán khá lớn trong ngành viễn thông bên đó cũng bị chính phủ can thiệp
Mạng Beeline nhà ta bán cho SoftBank có phải hay không, Lúc ấy anh em tinh tế nhà ta thoải mãi được sử dụng ĐT Nhật do nhà mạng SoftBank phân phối ...
@hoanglongls An ninh quốc gia, có em Beeline của Nga vào chết luôn đó thôi, đất mấy ông nhà nước, quân đội giữ rồi, mấy mạng nước ngoài toàn thuê hạ tầng, chịu sao nổi!
viettel chắc sắp bán rồi!
t̀ìm gg mà xem!
.
.
.
.
.
.
tìm mà hok thấy chắc tin đồn!
chào buổi sáng! chúc mọi người an lành,hanh phúc và kiếm đc nhiều xiền trong ngày mới!
Nhật gẦN bị Tàu khựa quánh rùi sao ko để dành tiền mà mua vũ khí đi 😆
hoatht
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vanthien1388 Theo phân tích của các chuyên gia thì hải quân Tàu kém Nhật khoảng 20 năm. Và chờ thêm 20 năm sau thì Nhật nó hơn Tàu cỡ 20 năm nữa rồi.😃
@HECTOR_II Giống VN mình phản đối TQ ở đảo phú lâm.

Sent from my HTC Sensation XL with Beats Audio X315e using Tinhte.vn
Sau vụ này hy vọng dòng smartphone nội địa của Japan sẽ được quốc tế hóa...

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Eo ơi. Tiền là giấy.....
Thâu tóm đi, bành trướng đi. Có như vậy thì sẽ có nhiều điện thoại Nhật để lựa chọn hơn mà lại dễ dàng mở mạng hơn những điện thoại nhà mạng của Nhật bây giờ😁
bigthree
ĐẠI BÀNG
11 năm
😁 1.5 tỷ yen = 19,2 tỷ usd hả bác chủ topic
vok
TÍCH CỰC
11 năm
@Kymco đọc kĩ 1 chút đi bạn
tỷ tỷ vẫn sai nhé
@vnstockguru Ok các bạn, vì bên Anh và Mỹ từ Trillion nó khác nhau,
Nếu như nghĩa Mỹ trillion là 10 mũ 12 thì bên Anh, trillion là 10 mũ 18
Vì vậy để tránh gây tranh cãi, mình sẽ chỉ viết là 19,2 tỷ USD.
Cái này các bạn có thể kiểm chứng = từ điển để rõ nhé, hai chú Anh và Mỹ rắc rối quá 😁

Nếu có gì sai sót các bạn có thể tạo cuộc hội thoại trực tiếp với mình để phản ánh, không có gì đâu.

Xin cảm ơn !
vok
TÍCH CỰC
11 năm
@Blaze1st trình dịch yếu kém còn đổ lỗi cho Anh Mỹ
em ko biết 2 thằng đó hiểu nghĩa như nào nhưng rõ ràng dịch sang tiếng Việt thì tỷ tỷ và nghìn tỷ nó xa nhau tới mức sao. Đọc lên thấy nó "gượng" và sai lớn như vậy mà vẫn để được vô bài viết cũng hay!

Bác dịch từ báo Mỹ mà lại lấy nghĩa Anh là sai lầm. con số 19,2 tỷ Đô thì cố định, tương đương đồng Yên thì trường hợp này có 2 đáp án: tỷ tỷ theo nghĩa Anh và nghìn tỉ theo Mỹ, mà bác lại chọn cái đáp án là tỷ tỷ thì bác xứng đáng ăn 1 viên gạch từ em. Nếu báo này từ Anh thì nó dùng từ khác rồi ko dùng từ trillion nữa. Vì nó quy ra tới 10 mũ 18 lận, và lúc đó nó sẽ dùng từ có nghĩa là 10 mũ 12 thôi. Lỗi này hoàn toàn là ở bác. Không được đổ nhầm cho Anh Mỹ nhá.
hi vọng 1 ngày không xa, nhưng sprint cũng lock như ai mà 😔
Bá đạo quá, hy vọng nó dóm ngó tới sfone của vn 😃
1,5 tỷ tỷ yên = 19,2 tỷ USD cũng không ổn. Đến VN cũng chỉ 20900 tỷ đồng = 1 tỷ đô rồi --> khoảng 400 nghìn tỷ đồng = 19,2 tỷ đô. Mà đồng yên giá trị hơn VND nên k thể có tỷ lệ như vậy được. Hiện chỉ khoảng 70 - 80 yên = 1 USD thôi.
nghe Softbank tưởng ngân hàng nào muốn nhảy vào thị trường viễn thông 😆 Mình nghĩ chính phủ Mỹ sẽ can thiệp, vụ viễn thông vs ZTE và HUAWEI vẫn chưa xong bây h thêm công ty nước ngoài nhảy vào thâu tóm nhà mạng nữa thì........
theboss_ht
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao tiền của nhật nhỏ thế nhỉ? nhỏ hơn cả vnd :eek:
nghe một số thánh bình luận cười éo chịu nổi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119