Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple đồng ý trả tiền để được dùng thiết kế đồng hồ của Đơn vị đường sắt Thụy Sĩ trên iOS 6

Duy Luân
12/10/2012 13:47Phản hồi: 661
Apple đồng ý trả tiền để được dùng thiết kế đồng hồ của Đơn vị đường sắt Thụy Sĩ trên iOS 6
Đồng hồ trên iOS 6 (trái) và ngoài đời thực tại ga của SBB (phải)

Chỉ một thời gian ngắn sau khi ra mắt, thiết kế của chiếc đồng hồ mới mà Apple sử dụng trên iOS 6 đã gặp vấn đề rắc rối liên quan đến bản quyền. Đơn vị đường sắt Thụy Sĩ (SBB) cho rằng Apple đã sao chép thiết kế của chiếc đồng hồ vốn được sử dụng tại các ga do mình quản lý, tuy nhiên thái độ của họ khá thoải mái khi nói rằng các bên có thể ngồi lại và đàm phán với nhau một cách êm đẹp. Đến ngày 12/10, SBB thông báo trên trang web của mình là cả hai công ty đã cùng kí một thỏa thuận để cấp phép cho Apple sử dụng mẫu đồng hồ này trên hệ điều hành di động mới của hãng. Mặc dù vậy, số tiền mà Apple phải trả cho SBB không được tiết lộ.

Theo trang web của SBB, chiếc đồng hồ cho các trạm tàu của họ được thiết kế bởi kĩ sư Hans Hilfiker đến từ tập đoàn Mondaine vào năm 1944. Đặc điểm nổi bật của thiết kế nằm ở kim màu đỏ với hình tròn trên đầu, mô phỏng theo hình dáng của một cây tín hiệu mà chúng ta thường thấy nhân viên đường sắt cầm khi điều khiển tàu vào ga.

661 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

h mặt dày mới chịu ói tiền ra =)) xài chùa miết sao được 😃😃😃
nhoxar
ĐẠI BÀNG
11 năm
@temiik9z bố làm j kệ bố , ko quan tâm chó sủa ven đường 😃)
@kasaudepyai cái này mình tìm hiểu thì app vi phạm một số bản quyền. no kiện trước. nhưng thất bại. app liều nhảy vô kiện xong bị ăn dame ngược lại
@dragondaipro có lẽ đại loại thế. Nhưng mà cũng do Nokia cảm thấy thiệt thòi vì bị vi phạm bản quyền nên mới kiện đúng ko 😁. Thế giới bản quyền phức tạp chồng chéo lắm bạn, nên bây giờ kiện cáo bạn coi như oxi ngoài kia đi, ko có là không xong đâu.
@Ngô Anh Duy chả liên quan =))
Đến cái đồng hồ cũng đk bản quyền.
@cavoiu không bạn ạ, bạn nên xem lại bộ luật sở hữu trí tuệ, khi ng ta thiết kế ra cái đồng hồ thì ngay lập tức sẽ phát sinh quyền tác giả, quyền này tồn tại mãi mãi. Apple làm như vậy mà chưa xin phép là sai.
@cavoiu 1 biện pháp làm tiền, xin đểu
datltq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cavoiu có như vậy thì người ta mới chịu nghĩ ra cái mới 😃
Có đáng là bao
lại được thêm cái tiếng !!!!
babo119us
TÍCH CỰC
11 năm
Khà,tiền,đồng tiền có thể san bằng tất cả,chân lý sống của APPLE...
@babo119us CHân lý của một số ngưòi dùng IP, nhất là ở VN
Rất là lịch sự
sài giống là trả tiền ngay
ko ai như bọn nào toàn sài chùa rồi chờ kiện mới nôn tiền ra :p
@apple 2 Mấy ngày nay lên google tìm thông tin hay gì thế?😃 xin lỗi chứ nhìn cách comment, những bài viết đó giờ của bạn và anh Hungdunghcmc thì tôi nghĩ tôi và nhiều bạn ở đây cũng biết ai là người ngu học hơn rồi 😃
@kaizvn Chuyện Microsoft trả tiền và sao chép giao diện Xerox đấy nỡm ạ!
Sao mà mình vẫn cứ còn tư duy Apple là phải làm ra những thứ mà người ta phải kinh ngạc, chớ như này thì... giống người thường quá. Chả lý giải được, có vẻ mình vẫn còn cảm giác về sự kỳ diệu ngày nào.
@luanth nhầm, tư duy của SJ là "connect the dot"
Con lạy bố. Bố bá đạo vừa thôi chứ.
mjhungvit
TÍCH CỰC
11 năm
😁 giờ cái gì cũng kiện được, em phải làm ra cái gì rồi đi kiên thôi
@mjhungvit Củ khoai....
Đấy, nhắc nhở trả tiền là xong cứ cấm với đoán bẩn tính làm gì
@Thịnh Apple Chuẩn, nói chung đã dùng chùa thì phải trả tiền, ăn quịt và cấm đoán đều là trò mèo thủ tiêu cạnh tranh cả.
@vnstockguru Đồng ý với bác, như M$ hoặc Nokia ấy, đưa ra mức giá hợp lý, bên kia trả tiền, xong. Chứ cái kiểu ra giá "đưa tao 40$ và toàn bộ quyền sử dụng sáng chế của mày" thì ta đưa cho mày 3,4 cái bằng sáng chế của tao thì cũng ngang với ngu thì mua, không tao cấm.
@hypous Thì tòa Mỹ nó cũng đưa về mức giá hợp lý rồi mà. Nhiều khi lôi nhau ra tòa thì cả 2 cùng được lợi.
hihihi133
TÍCH CỰC
11 năm
Thế mới là apple, dùng thiết kế của người ta thì sẵn sáng trả tiền.
Đâu như thằng SAM dùng chùa còn to miệng
@hihihi133 Đều là ăn cắp hết,trong đó nhục nhất là cái thằng lúc nào cũng bô bô là mình "sáng tạo" =)) khỏi cãi
FongZooZ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hihihi133 Liên quan gì đến Samsung ở đây ko 🤔
hihihi133
TÍCH CỰC
11 năm
@FongZooZ Ngu thế, đang ví dụ 1 bên nhắc là trả tiền, 1 bên nhắc mà lì.
Ngu mà comment lì thế
@hihihi133 Cuối cùng đều là ăn cắp thui =) chả khác nhau gì cả mà cứ khoái nói dông dài phô dốt =))
skul9x
TÍCH CỰC
11 năm
Rất công bằng và sòng phẳng. 😃
snaptu
ĐẠI BÀNG
11 năm
chắc đơn vị đường sắt Thuỵ Sĩ sợ ko nói gì đến lúc bị kiện ngược nên ý kiến trước phòng khi có biến😁 chứ họ chắc cũng chẳng đến mức hẹp hòi mà giữ cái icon đồng hồ khá đơn giản
@whymea Tui là ng nên ý thức đc cái đúng cái sai, còn mày là loại cầm thú chỉ hơn chứ ko kém loài ch.. đâu nhé, con ch.. ghẻ cút ngay cái topic Apple
@bumbm Apple không phải là do một tập thể những con người tạo nên à? Bạn đi nói Apple là ch... thì chẳng khác nào nói tất cả những người ở đó là thế. Người có học + văn minh chẳng ai đi nói người khác như thế. Mem tinhte càng không. Mình nghĩ mình cũng chẳng nên nói tiếp với bạn vì như thế thì mình bị đánh đồng với bạn. Ngay cái lối gọi người khác là "thánh" cũng là kém văn minh. Hoàn toàn chẳng nghĩ gì đến cảm xúc của những người khác. Sống thế uổng công học hành lắm!
Cái bằng sáng chế mạnh quá, giờ nó ngăn cản sự sáng tạo chứ ko còn là bảo vệ nữa...
@mickylovely có bỏ tiền ra cũng như mua lại thôi, cũng như bỏ tiền mua cái bánh
@tinhthien520 Tính tiền sau khi lấy hàng thì chỉ có hai khả năng :
1. Mua chịu
2. Ăn cắp , ăn trộm ... bị tóm.

Nếu là MUA, tiền trao rồi mới múc cháo

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@usong Mình chỉ đưa ra dẫn chứng và tranh luận xoáy vào ý "Samsung chi nhiều tiền cho nghiên cứu hơn Apple" mà 1 người khác đưa ra trước đó thôi, còn cụ thể nghiên cứu cái gì, thì mình không bàn.

Anyway, cũng cảm ơn bạn vì biết nói lí lẽ và tranh luận tử tế, không như đa số thành phần các anti khác.
@nbgiang88 "Cái bằng sáng chế mạnh quá, giờ nó ngăn cản sự sáng tạo chứ ko còn là bảo vệ nữa..." chắc câu này ý nghĩa sâu xa lắm nhỉ, có ai hỉu nghĩa câu này ko nhỉ, chắc chỉ có ng cõi trên như bạn mới hỉu ra ý khác 😁 nói trúng ko bjk đỡ sao đâm ra cãi cùn
Ông cứ chôm đã. Phát hiện thì ông mua, ko phát hiện thì ông bơ. Cái này tư duy kiểu rất Việt nam đấy chứ. Có lẽ CEO mới của App trước đây ở Việt nam cũng khá lâu.
@gautrang14 Đây mà bảo là làm giống à. Dùng từ " ăn cắp " thì đúng hơn. Bị phát hiện phảinôn tiền ra chứ sao. Mấy thằng ngộ iphone đã nhảy sếch lên rồi..hơ.hơ...^^
ShocksGunz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Canon100is Chuẩn như Lê Duẩn! Khỏi bàn cãi luôn :lmao:
aki.yuki
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Canon100is Cái này hay ah nha. Nhưng ở bên hàn xẻng ấy thằng CEO của SAM chắc là ở gần lũ cẩu khựa cho nên nhiễm cái tính cẩu của chúng nó rồi hay sao ấy " ông cứ chôm cái đã, phát hiện ra ông, ông chày bửa đéo trả" đến lúc ăn gạch vô mồm rồi mới nôn tiền ra 😆
@aki.yuki bản chất 2 thằng như nhau thui =))
cái đồng hồ nhìn quê mà xấu vậy cũng ráng mua bản quyền để được dùng, khó hiểu thật...
@vnstockguru mời bạn vô đây để mở mang tầm mắt hơn nhé,nó không chỉ để treo ở nhà ga không thui đâu,cả thương hiệu đấy http://shopdongho.vn/hang-chinh-hang-dong-ho/20515-dong-ho-mondaine-swiss-chinh-hang-100-a.html
@vnstockguru mời luật sư bảo vệ apple đến hơi thở cuối cùng cái nào mà apple kiện mà ko đi cùng với cấm bán ngay từ đầu. Mình chờ bạn
@PrinceofWind quan trọng là bạn thấy nó quê và xấu nên bạn ko thể thiết kế ra cái gì nó đẹp được ;).
@ducngock E chả nhớ chính xác là có vụ nào đó Apple không cho công ty nào đó bán nước thì phải sử dụng thương hiệu của mình. có cấm cản gì đâu. Thằng đồng hồ Thụy Sỹ cũng vậy thôi. Không cấm được Apple nếu Apple chịu nộp phạt theo lệnh của tòa nếu 2 thằng không thống nhất được giá mua.
Nó chỉ cấm khi là sản phẩm cạnh tranh trực tiếp và cấm bán là hành động làm tăng sức ép thôi (ít thành công).
Kg ai đểu như apple. Nhưng cũng rất lịch thiệp😆
bernerasu
TÍCH CỰC
11 năm
hóng các thím cãi đê
cho may chet😁
amtin
ĐẠI BÀNG
11 năm
apple thật tầm thường

Xu hướng

Bài mới