Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

5 Điểm mình thích ở Windows 8... còn bạn?

cuhiep
22/10/2012 3:45Phản hồi: 538
5 Điểm mình thích ở Windows 8... còn bạn?

Mình rất hào hứng với Windows 8, nhất là cái giao diện người dùng mới của nó cũng như cách mà nó kết nối người ta lại với nhau. Đây là 2 điều mà mình rút ra được từ khi dùng điện thoại Windows Phone. Sau vài ngày dùng Windows 8 thì mình xin thêm 3 đặt điểm nữa về Windows 8 mà mình thích để chia sẻ với anh em. Đó là chợ ứng dụng, nền tảng cảm ứng và giao diện classic. Có thể anh em có một cái nhìn khác, nếu có thể mời anh em chia sẻ luôn trong bài này.

1 - Giao diện người dùng mới: Star Screen
Giao diện mà anh em đang dùng trên những chiếc Windows Phone hay Windows 8 là cái giao diện mà mình muốn nói đến. Nó rất lạ và hiện đại so với bất cứ giao diện người dùng phổ biết nào trước đây. Khác hoàn toàn so với Windows 7 về trước, khác hoàn toàn so với MAC, iOS, Android...Rõ ràng với người thích cái mới, trải nghiệm cái mới thì Windows Phone cũng như Windows 8 là thứ mà họ sẽ chọn.

Ở giao diện này chúng ta sẽ thấy các ô gạch sống (Live Tiles), đó là các hình vuông, hình chữ nhật với các chuyển động liên tục cũng như các thông tin được cập nhật liên tục. Chúng ta không còn cần khu vực thông báo (notification) nữa mà những thông báo nó hiện ngay trên các Live Tiles đó. Điều này rất tuyệt vời, nhất là với những ứng dụng mà thông tin được cập nhật liên tục như Email, tin tức, mạng xã hội, chat...

Các Live Tiles trên Windows 8 được sắp xếp dài vô tận theo chiều ngang, còn trên Windows Phone thì là theo chiều dọc. Đúng theo cái tỉ lệ màn hình xem hữu ích nhất. Do đó chúng ta sẽ thấy nội dung được thể hiện thông minh hơn, sử dụng tốt màn hình hơn.

2 - Kết nối: People, Messaging
Trên Windows 8 thì các tài khoản mạng xã hội như Facebook, Twitter, Google, Live... được tích hợp vào hệ thống và những thông tin từ các mạng xã hội trên như là một phần cơ bản của hệ thống chứ không phải như cách mà chúng ta dùng hiện nay. Hiện chúng ta vào Facebook, Twitter, Google... chủ yếu là qua trình duyệt hoặc là ứng dụng cài vào. Trên Windows 8 thì chúng ta được tổng hợp lại và kết nối liên tục.

Chúng ta có thể cập nhật thông tin trên Facebook ngay từ Live Tiles People trên Windows 8 và chát qua ứng dụng Massage. Mọi thông báo, thông tin mới đều được chủ động cập nhật về hệ thống và báo cho chúng ta biết chứ chúng ta không còn cần phải đi tìm nó nữa.

3 - Chợ ứng dụng: Windows Market
Bây giờ thì chúng ta có thể cài ứng dụng vào máy tính giống như chúng ta làm trên di động. Điều này không chỉ giúp người dùng có thể dễ dàng tìm và tải các ứng dụng mà các nhà phát triển phần mềm cũng như các lập trình viên cũng có thể dễ dàng đưa ứng dụng lên chợ chứ không cần phải tự lập chợ, cửa hàng cũng như làm các hành động tốn kém khác để cho người dùng biết đến họ.

Như thế trong tương lai chúng ta sẽ có rất nhiều ứng dụng để cài lên máy Windows và chúng ta cũng rất dễ dàng để tìm được chúng. Hệ thống Live Tiles mới cũng có vẻ rất dễ dàng cho việc hiển thị nội dung quảng cáo nên chúng ta sẽ có nhiều ứng dụng miễn phí.

Quảng cáo

4 - Nền tảng mới: Cảm ứng
Nếu bạn từng mong đến một ngày chiếc máy tính của bạn có màn hình cảm ứng và chạy mượt như một chiếc iPad thì đây là lúc mà điều đó sắp thành hiện thực. Chúng ta sẽ thấy người ta chạm thẳng lên trên màn hình máy tính của họ để chơi các game như chém dưa hấu, bắn chim, cắt dây thừng...

5 - Giao diện Classic
Khi nhấn vào Live Tiles Desktop thì bạn sẽ được dẫn đến giao diện làm việc cũ, giống như trên Windows 7. Ở đây chúng ta có thể cài những ứng dụng, chạy những ứng dụng theo cách mà trước đây chúng ta vẫn dùng máy tính Windows. Có lẽ đây là giao diện ban đầu sẽ được nhiều người chọn nhất. Tuy nhiên với mình thì nó chỉ là giải pháp tạm thời. Dù gì thì chúng ta vẫn có chỗ để quay lại, để chạy các ứng dụng cũ.

Screen Shot 2012-10-22 at 3.30.14 PM.jpg
538 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đã, thời của win 8 đã đến,...
huu_dat07
TÍCH CỰC
11 năm
mình thích vì mình luôn thích những cái mới mẻ.
lotme
ĐẠI BÀNG
11 năm
haizz
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nghiaktb2 Nói như zậy chắc bạn biết bạn ấy nói gì phải không,zậy từ "hazz" ý nghĩa là gì,đừng tỏ ra nguy hiểm như zậy,tuy tiếng việt ta phong phú,cũng không có từ "hazz" này,Bác cuhiep viết 1 bài như zậy,cần rất nhiều thời gian để giới thiệu cho chúng ta xem,mà chỉ comment 1 từ "hazz"(chắc muốn là người comment đầu tiên).thì thiếu não chứ là gì,phải chăng bạn cũng bị thiếu não
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nghiaktb2 Hoho pạn mới là người nguy hiểm đấy,mình không phải đoán mà chính xác là như zậy(ghi lẹ làm người comment đầu tiên),bạn biết "Haiz" là thở dài.Trong khi 1 bài chia sẽ và giới thiệu hay như zậy thì lý do gì để thở dài.Nguy hiểm :eek:
Tớ hả... Thích đủ thứ
@phaikodo her thế là hòa thượng à
@onlyou8x ấy chết coi chừng đụng chạm mấy sư thầy, thích đủ thứ, là thích toàn bộ hđh nầy từ a đến z mặc dù chưa đụng tới, chỉ thấy giới thiệu thui
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay nhở,sống chết cũng phải rước 1 em + Lumia 920 cho có bè có pạn 😃
mình thích cái modern UI, cài win8 xong mất có 10gb thôi 😁
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lg Optimus One Đợi cho nó update đủ thử với cài service park xem, không thể có 10G được ^^
ngon 😁
hihihi133
TÍCH CỰC
11 năm
Đang dùng vaio eb 11. K biết có nên lên win 8 k các anh.
@hihihi133 máy chạy win7 được thì sẽ chạy win8 được, thậm chí mượt hơn win7
@hihihi133 Lên ngay đi bạn, mượt và mới lạ hoàn toàn. giống như chúng ta vừa mua một thiết bị mơí vậy đó.
hungle411
TÍCH CỰC
11 năm
Đơn giản đó là Windows ! I lovee U!

THÍCH NHẤT CÁI GIAO DIỆN.
NHÌN QUÁ ĐẸP ,QUÁ TINH TẾ !
Anh Hiệp cài bản nào vậy?
Mình cài bản Pro, chạy thấy ngon lắm.
Thích nhất là khởi động và shutdown trong vòng 5s. (máy Ram chỉ 1Ghz, CPU Duo Core 2Ghz)
@caotai1001 ram 1Ghz là sao ta;)
@nguyen.thien152 là ram máy bạn đó có 1gb
@thecuong_87 1GHz khac' han 1GB nha bạn
@nguyen.thien152 mình biết 1Ghz khac 1gb nhưng bạn kia đang nói ram, bạn đó ghi ram 1GHz là sai, nên mình nói đó là ram 1gb
funvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em sài linux
funvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nohero2004 em duyệt web là chủ yếu ,còn lại nghe nhạc, xem phim vì vậy linux hay windows cũng vậy thui. win 8 có cảm ứng nhưng cái màn hình của em đâu chọt vào được. Mới lại Dùng linux lại không lo virus nữa bác ạ.
@funvn Đầu u cọ bị làm sao ko?
funvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hikaru2003 phải dùng win mới là bình thường hả bạn?
@funvn T đang dùng ubuntu 12.04
Có cái đầu mà ko dùng để suy nghĩ thì phí thật. Ko ai nói ng nào dùng cái gì ở topic này nha. Đúng là.... với cáu trên chứng tỏ có vấn đề rồi
Nems31
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình lại ko thích cái sự kéo dài vô tận đó của win 7 win 8 😁
Nems31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xlem hehe
hình ảnh cụ thể đây bạn ;)
@Nems31 Chuẫn hình đẹp, chạy mượt không bác
@afteronelove đang nói window8 tự nhiên đưa window phone vào làm gì vậy
@thecuong_87 Thấy tò mò thui àh. Nhưng mà kể ra thì Windows 8 thì thích mỗi cái People trên giao diên Metro thui!Lướt facebook sướng vãi
Cho_Chet
TÍCH CỰC
11 năm
Hay thì pải trải nghiệm thôi...😁

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
ko biết có phải do e ko biết chỉnh hay ko... nhưng vào maket thấy hơi ít ứng dụng...
@thaihue_nh9 vào maket ít ứng dụng can hệ jì tới bạn chỉnh trời @@ .
@westlifeplaywar vì khi chuyển ngôn ngữ thì mỗi ngôn ngữ mỗi maket khác nhau....
tiếng Việt thì maket cực kỳ ít ứng dụng... mà ko thấy cái chữ free đâu luôn ý @@
Còn chuyển sang tiếng Anh thì còn dc nhiều ứng dụng hơn tí... nhưng nói chung vẫn quá ít....
Bigo92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thaihue_nh9 bạn phải click vào cái title nó mới ra all ứng dụng!riêng game đã có gần 600 game rồi
quảng cáo cho Windows 8 nhiều thiệt...đi đâu cũng thấy
lại thêm điểm cộng cho lumia 920😃
và thêm lý do để rước "siêu phẩm" của nokia về;)
hungse7en
ĐẠI BÀNG
11 năm
@king_top đang về win8 ông đưa winphone8 vô làm gì thế .😃
luxupu
TÍCH CỰC
11 năm
Wiin 8 có ..... gì chưa các bác :rolleyes:
thấy người người W8 nhà nhà W8 ham quá😁
@luxupu bạn cài win8 rồi làm theo hướng dẫn này đê active http://www.tinhte.vn/threads/1508013/#post-23854281
luxupu
TÍCH CỰC
11 năm
@thecuong_87 Nhiều người active đc mà số người ko được cũng nhiều không kém z. e nghi cài xong thuộc trường hợp 2 quá. Thôi lần này không dám nghịch dại nữa. 😁
ước gì có người cài hộ mình lun
bighead135
ĐẠI BÀNG
11 năm
cảm nhận WIN8 là rất tuyệt, chạy mượt, và truy cập ứng dụng nhanh, nói chung là ko có gì để chê hết! 😁

à, có 1 điều e hơi thắc mắc là lúc đăng nhập nó dùng pass của acc live hoặc hotmail. nếu mình thay đổi pass trong cài đặt thì có phải là đổi pass luôn trong live hoặc hotmail ko? vì đôi khi vẫn phải cho ng khác pass để sử dụng máy tính, như vậy sẽ rất mất an toàn với các tk live và hot mail
@bighead135 Nếu bạn cho người khác mượn máy thì chuyển qua tài khoản local của máy , ko liên kết với tài khoản live của mình nữa.
@MeoKutez cho người khác mượn thí khoá bằng hình anh rồi chỉ họ mở khoá là xong
@loveskyvn Được đấy chứ.😁
@MeoKutez toàn khóa kiểu đó rất nhanh mà ko sợ bị mất mk
@bighead135 Bạn vào setting-> Change PC setting -> User -> Chọn Switch to Local account .. đặt pass ở đó thì không liện quan gì đến acc live hết. Xài bình thương như win7..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019