Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Windows 8] Phục hồi hệ thống với System Restore

cuLong
27/10/2012 15:55Phản hồi: 141
[Windows 8] Phục hồi hệ thống với System Restore
system restore.jpg

Trên Windows 8, Microsoft đã cải tiến rất nhiều cho tính năng System Restore (phục hồi hệ thống). Giờ đây chúng ta có 3 tùy chọn khác nhau từ cơ bản đến nâng cao khi sử dụng chức năng này, gồm Refresh Your PC, Factory Reset và System Restore. Tùy vào mỗi nhu cầu hoặc trường hợp cụ thể mà chúng ta sẽ chọn 1 trong 3 chức năng này để phục hồi lại máy tính của mình như ý muốn, bài viết sau đây sẽ giới thiệu với các bạn về chức năng này.

Tóm tắt chức năng của 3 tùy chọn trên:
- Refresh your PC: cài đặt lại máy tính như ban đầu nhưng vẫn giữ lại những dữ liệu cá nhân.
- Factory Reset: Phục hồi lại Win8 như lúc vừa mới cài hệ điều hành.
- System Restore: Phục hồi lại hệ điều hành ở một thời điểm nhất định trong quá khứ.

Trong đó, System Restore rất có ích trong những trường hợp chẳng may máy tính của chúng ta bị lỗi (do cài một phần mềm nào đó hoặc bị virus tấn công) và không khởi động vào Win8 được. Tính năng này vốn được kích hoạt mặc định bởi Win8 và được hệ điều hành tự động sao lưu lại những thời điểm mà máy hoạt động tốt nhất, để có thể dễ dàng phục hồi lại những khi cần. Ưu điểm của System Restore trên Win8 so với các bản Windows cũ hơn là nó chạy nhanh hơn và vẫn giữ lại những dữ liệu cá nhân mới được tạo ra trên máy tính.

141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Win 8 hay thật. Nhanh ghê gớm,,,
@lamquoctoan thật sự là chế độ ngủ đông đó bạn à.
Thích nhất cái Factory Reset, giống như trên DT
Hồi xưa xài win me mình hay xài system restore, nhiều khi nó Phục hồi xong rồi, mình mừng vui xong rồi, mở máy lên thấy vẫn cùi bắp, sau đó mình nghỉ xài luôn, và sau này toàn chủ động tắt luôn, hy vọng bây giờ ngon hơn

PS:
Timemachine của Mac cùi quá cùi (tốc độ rất chậm) nếu xài với timecapsule thì còn chậm bạo
@seven7773 ko phải ý kiến của tui nhé của người tôi trích dẫn ấy.đọc kỹ cmmt hộ cái.động gì đến b ko mà dãy nảy lên như trẻ con thế?
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@seven7773 Có lẽ vì thế mà phần mềm của bên thứ 3 mới được ưa chuộng hơn!
sonnb
TÍCH CỰC
11 năm
@chicken29986 Bạn dùng wifi chuẩn N từ 3 năm trước rồi cơ à? 😁
@sonnb bạn đọc ko kĩ hay cố tình ko hiểu? Mình có ghi là mình dùng time machine từ 3 năm trước. Còn bạn thích hỏi thì mình trả lời, laptop dùng wifi chuẩn n thì từ 2008 mình đã dùng rồi, còn access point thì từ tháng 7 năm ngoái mới dùng, mà lúc dùng access point đó thì mới có chỗ để cắm chuyển time machine từ backup qua usb thành backup qua wifi đấy chứ 😃
Sử dụng WD mà không biết phục hồi hệ thống thì có ngày trắng tay thôi, nói chung Hđh nào cũng thế
nam9000
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ hồi cài đặt win 8, trên diễn đàn cũng nói về tính năng này, quả thật tiện lợi cho ng dùng, có thể refresh lại máy nếu có vấn đề gì xảy za. :rolleyes:

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
Blue_Bird
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nam9000 Refresh để làm gì vậy bạn?

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Em muốn cài win8 nhưng chưa biết cài thế nào cả
nam9000
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TuấnAnh.Bridges Bạn có thể lên vn zoom, có hướng dẫn rất đầy đủ và chi tiết đó,hehe, mình mới cài đc 1 tuần 😁

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@TuấnAnh.Bridges tinhte có nè http://www.tinhte.vn/threads/1543842/
Cài dễ và nhanh hơn win 7 nữa.

Còn active thì vô đây nha
http://www.vn-zoom.com/f228/
mình cũng có cái đo, mỗi tội bấm vào nó cứ bảo file bị block ko đc
Xài windows thì thường cài mới lại hdh mỗi 6 tháng để máy chạy nhanh và ổn định nếu may mắn không dính virus
@baocongxuan Mình từ ngày cài win 7 lúc nó ra tới giờ chưa phải cài lại lần nào, chủ yếu là do kinh nghiệm người dùng thôi 😃

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn
@baocongxuan win 8 bạn chạy cả năm chưa chắc đã chậm đi tí nào
@kut3_prince_9x Vì win8 mới ra, các em virus đang còn đứng chờ ngoài cổng.
@baocongxuan về cơ bản thì virut có khả năng hoạt động trên mọi lại windows chứ k phân biệt windows 7 hay 8 gì cả
@baocongxuan bac xai win kieu nay that nghieng minh bai phuc
R.I.P Hiren's Boot 😁
kadata
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Slytherin thiệt là cmt bá đạo 😆 :D:D:D
@Slytherin Nghĩ sao hirentboot có 1 chức năng đó thôi sao ?
@luong_duy_khanh Vậy thì goodbye Norton's Ghost 😆)
nierec
TÍCH CỰC
11 năm
chức năng sử dụng tới nhất. sài sao cho ỗn định, bất đắt dĩ moi sai toi. chứ reset, restore cũng chả có gì hay ho.
Re0
CAO CẤP
11 năm
đã đời cho anh em dùng W8
Dang.Quang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giống Ghost win thế, khác mỗi là vẫn giữ đc dữ liệu. quá hay
cái màn hình demo bẩn kinh, hehe
Đã 1 lần ngu ngơ sơ ý restore xog đi luôn cái ổ cứng, nó format cực kì sạch sẽ, cái tội click cho nhanh k để ý😔
tradasv
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenthi0602 em thì gosht "image to disk" 😆 xong rồi thì méo mồm! phải chia lại ổ cứng! 😃)
@nguyenthi0602 bác nên đến vs thánh Lâm để có thể khôi phục lại dữ liệu
Vaanx1 năm cài lại 1 lần ấy mà

Sent from my SAMSUNG-SGH-I777 using Tinhte.vn
@duongthanhcong Bác ham cài lại thế. Em từ ngày win 7 ra cài tới lúc win 8 ra thì lên win 8 ko phải cài lại thứ j hết, máy chạy ổn, nhanh. Lúc win 8 mới có bản final cài tới giờ vẫn ổn ko lỗi lầm hay chậm j hết. Nên cài lại win thường xuyên chỉ đúng với vista về trước mà thôi.

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk 4 Beta
Mấy tính năng đó mình có từ hồi Windows XP, dùng system restore của Windows kết hợp với Acronis True Image là xong 😁
@doremimon123 Mình cũng chưa bao giờ dùng tính năng system restore của win7.dùng gosht hoặc acronics true image là nhanh nhất, cứ mỗi lần mở máy lên là system restore nó cứ chạy bực mình ko chiu được nên tắt luôn
jino
TÍCH CỰC
11 năm
@doremimon123 cái này có từ Win Millenium lận bạn ạ 😃 trước cả XP đấy. Còn kể 3rd có khi Go Back là 1 trong những sòft đầu tiên hỗ trợ kiểu này.

Ở bài này, cuLong chủ thớt nói đến 3 tính năng nhưng Windows 8 cũng như Windows 7, có tính năng tạo System Image để Recovery như Ghost, Acronis. Tất nhiên, so với các phần mềm có phí thì System Recovery của Windows ít tính năng hơn.

Riêng System Restore, rất có ích khi cài driver mới hoặc các phần mềm liên quan tới hệ thống trên Win8. Mình cài Symantec Endpoint bản 11.0.7 MP2 lẫn 12.1 MP1 đều bị lỗi và phải Restore lại.
@jino hix, thời Win ME chưa có Acronis True Image nhé
jino
TÍCH CỰC
11 năm
@doremimon123 đang nói tới System Restore (có tạo Restore point) không phải là chương trình tạo ảnh đĩa chuyên nghiệp (Drive Imaging) nhé bạn. Mình thừa biết True Image của Acronis bắt đầu từ 2002.
win 8 dùng ko có gì để chê ngoài viêc cài ứng dụng từ Store load chậm như rùa bò. download bằng IE10 vài tập tin nho nhỏ thì chờ cả buổi trong khi đó chrome và FF thì chỉ vài s là xong
hôm bữa mới system restore 1 lần nhưng máy vẫn ngu ngu sao ý nên cài lại luôn 😁 ko biết cái ổ cứng format bao nhiêu lần thì die nhỉ :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019