WP8 có Data Sense: lướt web tiết kiệm data tới 45%

TDNC
29/10/2012 18:40Phản hồi: 95
WP8 có Data Sense: lướt web tiết kiệm data tới 45%

Data Sense là một chức năng mới của hệ điều hành WP8 có chức năng tự động nén các trang web mà bạn đang xem và tự dùng các Wi-Fi hotspot ở gần nơi bạn dứng để tiết kiệm lượng dữ liệu mà bạn đang xài. Microsoft cho biết qua các cuộc thử nghiệm cho thấy thì Data Sense giúp họ có thể tiết kiệm lưu lượng lướt web đến 45%. Điều này thật sự có ý nghĩa vì nó sẽ giúp chúng ta tiết kiệm được được kha khá tiền cước Internet/3G hằng tháng.

Hoặc nếu gói cước 3G của bạn bị giới hạn dung lượng thì khi gần hết gói dung lượng đó, máy sẽ thông báo cho bạn biết trước để có cách sử dụng phù hợp hơn. Ngoài ra Data Sense còn có thể theo dõi từng phần mềm có trong máy để cho bạn biết phần mềm nào ngốn nhiều data Internet nhất. Microsoft cho biết chức năng Data Sense sẽ có mặt trên một số nhà mạng nhất định trong cuối năm. Trong đó Verizon sẽ là nhà mạng đầu tiên có Data Sense ở Mỹ vào mùa Thu năm nay.

Screen Shot 2012-10-30 at 1.41.55 AM.jpg
Ảnh: TheVerge.com

Theo Engadget
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HuyApple
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng hay nhỉ 😃
monoru
TÍCH CỰC
11 năm
Chừng nào mới có nhà mạng viettel, vina, mobi
inhead_19
ĐẠI BÀNG
11 năm
@monoru Dân VN toàn nge gọi zi nhắn tin thui, có mấy người lên mạng nhìu đâu mà quan tâm data!! 😁
Hy vọng t mobile và att sẽ có sớm
cuticuti
TÍCH CỰC
11 năm
cũng hay nhỉ,mà bây giờ các gói cước mạng cũng rẻ rồi
pcdinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa hiểu nguyên tắc nén kiểu này lắm. Bình thường các web server phải hỗ trợ gzip thì data mới được nén. Chắc là MS muốn nói đến việc nén chiều đi. Nếu đúng là vậy thì Chrome hay FF đều hỗ trợ. Nhưng độ phức tạp ở chỗ request send đi cần phải có web server hỗ trợ nữa.

Có vẻ như tính năng này mang tính marketing nhiều hơn.

Nói chung mù mờ lắm. Không hiểu 😃
@pcdinh có đó pro, nó dạng giống như opera đó 😁
Tính năng hay , đó là vì sao ngày xưa mình rất thích Opera mini ,
Tính năng thứ 2 thì android cũng có , hay nhưng mà cũng ít khi dùng đến 😃
Ui, vẫn mê em Nexus 4 quá, 300$ 😁
Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
tk07vt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanmeo991 Bạn này là tín đò android chắc luôn!
Cứ vẽ ra các tình năng rồi lại chả đâu với đâu thì chán bỏ mợ
mình đang xài 3g trọn gói nên không sợ quá data
@vanman2307 Không sợ quá data nhưng tốc độ sẽ giảm đi đáng kể bác ạ.
@khanhdn_hut
@vanman2307 đỡ được cái nó load dữ liệu nhanh hơn vì nó nhẹ hơn gần nửa mà bác....chứ đăng ký gói data trọn gói chả phải lo nữa...
@kumperssor cái này cũng như opera mini thôi, chỉ nhanh hơn với mạng 2g,còn với 3g,wifi thì chậm hơn do mất thời gian chuyền tới máy chủ,nén lại,rồi chuyền tới người dùng.
Thấy cũng hay, giới hạn với theo dõi dung lượng data thì Android với iOS cũng có rồi nhưng nếu nó chỉ hỗ trợ WP8 thì chắc không phổ biến mấy vì Android với iOS đang thống lĩnh thị trường smartphone.
Ủng hộ cái mới nào
Muốn có trải nghiệm duyệt web tốt thì cứ mặc định, khi cần tiết kiệm thì dùng Opera Mini
khanhdn_hut
ĐẠI BÀNG
11 năm
@biahoi5ngan Chức năng này kiểu như là kê khai dung lượng mạng của các ứng dụng thôi bác à. Nên nếu bác không dùng chức năng giới hạn dung lượng mạng thì cũng chắc khác gì bình thường cả đâu.
Nhưng nếu sử dụng giới hạn dung lượng thì bác sẽ được lợi là nếu bác dùng gói giới hạn dung lượng ví dụ 500 M/tháng và quá thì tính cước thì đặt giới hạn dung lượng là 500M khi dùng hết 500 M thì phần mềm tự thông báo, lúc đó mình biết rồi thì dùng tiếp cũng biết phải tiết kiệm. ^ ^
ông vua phần mềm đã làm thì chuẩn ko phải chỉnh
Nhiều bạn cứ chém gió chứ 1 đằng tải 1Mb với 1 đằng tải 2Mb về thì tất nhiên thằng chỉ tải 1Mb sẽ tiết kiệm pin hơn còn gì nữa...
chuongconan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhưng e dùng minmax. 😁
GG, MS, Ap oánh nhau tùm lum, hàng công nghệ↓ giá.:D
khanhdn_hut
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chuongconan Em cũng dùng như bác. ^ ^.
Thỉnh thoảng cứ quá 12h đêm là tốc độ lại vù vù mặc dù dùng hết 500M rồi. Vừa rồi em xem trực tiếp giới thiệu Windows Phone 8 của MS đấy, chẳng giật tí nào! hi.
Có chức năng này thì quá hay rồi. chứ dùng 3G mà không theo gói thì có ngày cháy túi mất. ^ ^
Mới à nha.
Liệu có ngốn pin hơn không nhỉ ??? ( nào thì load wifi hotspost ở gần, nào thì nén dữ liệu....nghi lắm.
Tiết kiệm 45% lưu lượng web mà ngày sạc pin 2 lần thì...😁:D:D
Galaxy S2 của tôi đang cài ứng dụng tinhte.vn
Jolhnyteo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này mình koh quan tâm lắm. Cứ mimax tháng nào cũng trên 6Gb hết! ^^ youtube...
khanhdn_hut
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Jolhnyteo ^ ^. quá 500M mà bạn xem yotube thì chắc phải chờ lâu lắm nhỉ.
À mà mình dùng mimax cho Dcom trên laptop cơ, chứ không dùng trên điện thoại.
@Jolhnyteo Cái dung lượng nói lên 1 phần ưu điểm thôi cậu ạ. Nó nén dữ liệu nên tốc độ duyệt cơ bản sẽ tăng nhanh, thời gian kết nối giảm, tức là trải nghiệm của người dùng tốt hơn và pin cũng có thể ngon hơn bt nữa.
Các bác ở VN xài hàng rẻ quen, em ở Mỹ giá như trên trời thì cái này có giá lắm ạ 😁
chắc gần giống operamini nhỉ
Các sản phẩm của gg hôm nay làm các thông tin khác lu mờ
Cái này Android nó có từ mùa nào rồi, ứng dụng nào đang chạy, tốn bao nhiêu ram, hết bao dung lương... phân tích ngon lành, MS đang giống Apple ở 1 số thứ😁
khanhdn_hut
ĐẠI BÀNG
11 năm
@smile_nice90 ^^. thống kê của androi có chi tiết từ app dùng 3G bao nhiêu không thế bác. Có chức năng giới hạn dung lượng ko vậy?
Em không biết nên hỏi.
@khanhdn_hut Mìnhkhoong đi sâu, nhưng không có máy nào giới hạn được dung lượng đâu, chỉ cảnh báo khi đạt đến đỉnh thôi, mà Android vô số App nó tính toán được việc đó, 3G VIệt chẳng hạn, nó thông kê từng ngày, bạn đặt lưu lượng Max cũng đc, cảnh báo... nhiều lắm😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019