Scott Forstall, phó giám đốc bộ phận iOS và John Browett, trưởng nhóm bán lẻ rời Apple

Duy Luân
30/10/2012 0:4Phản hồi: 252
Scott Forstall, phó giám đốc bộ phận iOS và John Browett, trưởng nhóm bán lẻ rời Apple
Scott Forstall (trái) và John Browett (phải)

Apple hôm nay vừa cho biết rằng phó giám đốc bộ phận iOS, Scott Forstall, sẽ rời công ty vào năm sau. Không chỉ vậy, John Browett, trưởng bộ phận bán lẻ cũng sẽ chia tay với Apple. Mặc dù không công bố chính thức nhưng đối với Forstall, có thể ông phải chịu áp lực vì việc đưa vào một ứng dụng bản đồ chưa hoàn chỉnh thay cho Google Maps mà suốt bài thuyết trình tại WWDC 2012, ông đã nhấn mạnh đây là một trong những tính năng nổi bật của iOS 6. Việc giới thiệu Siri trong khi vẫn còn gắn mác Beta cũng có thể là một trong những nguyên nhân khiến vị này phải rời khỏi công ty mà mình đã gắn bó suốt 15 năm qua. Hồi năm 2010, Mark Papermaster, phó giám đốc mảng kỹ thuật phần cứng cũng đã rời Apple với lý do được người ta cho là vì để xảy ra lỗi ăng-ten bắt sóng kém trên iPhone 4.

Khi Forstall và Browett nghỉ việc, nhiệm vụ của họ sẽ được Jony Ive, Bob Mansfield, Eddy CueCraig Federighi đảm nhận. Nói cách khác, Tim Cook không có ý định tìm người mới để thay cho những chỗ trống hiện tại mà chuyển công việc của hai nhân viên cấp dưới sang phân bổ cho những nhân viên cấp cao khác. Tim Cook có viết một bức thư gửi đến những nhân viên của mình để cảm ơn Forstall, đồng thời ghi nhận rằng vị này đã "có nhiều đóng góp cho Apple trong sự nghiệp của mình".

Cụ thể hơn, Jony Ive sẽ "mang lại sự lãnh đạo và hướng đi cho giao diện con người (Human Interface) xuyên suốt nội bộ công ty bên cạnh chức vụ trưởng bộ phận thiết kế công nghệ. Óc thẩm mỹ đáng kinh ngạc của ông đã là động lực bên dưới ngoại hình của các sản phẩm Apple trong hơn một thập kỉ qua". Eddy Cue sẽ nhận thêm nhiệm vụ về Siri và Maps bên cạnh việc quản lý các dịch vụ trực tuyến như iTunes Store, App Store, iBookStore và iCloud. Trong khi đó, Craig Federighi sẽ đóng vai trò trưởng nhóm iOS lẫn OS X. Động thái này sẽ giúp việc phát triển hệ điều hành di động và hệ điều hành máy tính của Apple tiến lại gần nhau hơn, một xu hướng mà chúng đã bắt đầu thấy từ thời OS X Lion 10.7. Cuối cùng, Bob Mansfield trong hai năm tới sẽ nhận thêm trọng trách dẫn đầu một bộ phận mới: Technologies (công nghệ). Đây là sự sát nhập của nhiều nhóm không dây của Apple lại làm một. Các đơn vị nghiên cứu về bán dẫn của hãng cũng sẽ gia nhập vào đây.

Về phần John Browett, Apple nói hiện hãng đang tìm kiếm một người mới để dẫn đầu nhóm bán lẻ của công ty, và hãng cũng không đề cập đến lý do ông này nghỉ việc. Trong thời gian "quá độ", nhóm này sẽ do Tim Cook chỉ huy. Hồi đầu năm nay Apple thuê John Browett, cựu CEO của tập đoàn bán lẻ Dixons ở Châu Âu, về làm phó giám đốc bộ phận bán lẻ của mình.

252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Craig Federighi chính là người ước muốn hợp nhất iOS và Mac nhất vì ổng đã đẩy cựu phó chủ tịch phụ trách Mac ra đảo và giờ là iOS😆)
Scott ra đi có lẽ vì muốn duy trì Mac OS tách biệt iOS, thật buồn cho cha đẻ của iOS, dù sao thì chúng ta cũng cần tư duy mới, iOS chẳng thay đổi gì nhiều trong 2 đời qua.
Tạm biệt Scott, có 3 người mình thích nhất ở Apple thì ông chỉ đứng sau Jobs, Ive thôi!
@sonlazio Việc hợp nhất sẽ không bao giờ thành hiện thực, vì không hợp lý. Các thiết bị di động cần hệ điều hành nhỏ gọn, không thể đẩy nguyên 1 bộ cài cỡ 1 đĩa DVD mà đi cài cho đt được. đó chưa kể đến việc apple thay đổi xoành xoạch các loại CPU dùng cho laptop và điện thoại, nếu biên dịch qua một bộ máy biên dịch thì sẽ làm chậm đi hệ điều hành. Tốt nhất là tách ra sẽ hiệu quả hơn.
Apple xuống thì đi thôi. Kiếm anh khác ngon hơn :p
@levu136 cocacola. Hjhjhj.
Ngày mai mình sẽ "mời" Tim đi hưu mới đc. Đuổi z thui thì công ty của mình s làm ăn đc!
@chicoptm apple thiếu gì kẻ thù, có phải mỗi sam đâu
@mt9011 Rất là thích tư duy của bác
@levu136 Mất 5 năm để đưa CP từ vài chục đồng lên 700 nhưng chỉ mất 1 năm để đưa 700 về mấy chục đồng thôi bạn à. Nokia và RIM đã làm như thế đó
Scott Forstall là một trong những người vĩ đại của Apple
@cthanh196 scott mang theo trong người kỹ thuật và công nghệ của iOS . Android mà mướn được anh này về là ảndroid se duoc nậng cấp, chạy nhẹ hơn, mượt hơn , mà không phụ thuộc cấu hình phần cứng mạnh như hiện nay
@cthanh196 Yes, 1 trong những người đặt nền móng cho Mac OS X.

Chừng nào có Mac OS 11 đây? Đây là sản phẩm mình mong đợi nhất của Apple.
mai phải làm Sơ yếu lý lịch nộp vào Apple mới được😁
Hy vọng mình trúng tuyển ;)
p/s: dân tộc Kinh + trên núi xuống ko biết dc ưu tiên ko... :D
@king_top thich cái chữ ký của bạn
0985878111
ĐẠI BÀNG
12 năm
@king_top :eek:
CEO Tim Cook bắt đầu "thiết quân luật" lại Apple dưới triều đại của mình rồi, ủng hộ Tim Cook!
open0
CAO CẤP
12 năm
@nguoisongthat Phải gọi là vắt chanh bỏ vỏ mới đúng!

Sent from my Lenovo P700i using Tinhte.vn
donaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguoisongthat Thiết lập lại là tự đưa mình vào con đường chết. Apple càng ngày càng đi lệch hướng. Buồn...
Đúng là tư bản, làm việc ko đạt yêu cầu là nó truất ngay không có chút tình gắn bó lâu dài nào
TAKUMA
CAO CẤP
12 năm
@ptp49 không có tình riêng nào trong đó vậy nên nước nó mới giàu mạnh chứ ,như nước ta trong 1 công ty mà bố làm giám đốc,mẹ làm thư kí con làm bảo vệ thì chết rồi :-(
@ptp49 Quy tắc của sự đào thải và phát triển. Chính vì thế mà vn mình chưa phát triển được do tình nghĩa nhiều quá. Cái gì cũng có cái giá của nó và bạn có quyền lựa chọn
@ptp49 bạn nói đúng, tư bản là vậy, JB sáng lập Apple còn bị đuổi huống chi mấy anh này 😔
@ptp49 Tư bản thật khác vn.
Vn nói "không sao. Từ từ rồi nó sẽ tốt. Cần thời gian để hoàn thiện map...bla bla".
Trong lúc "thông cảm"xài tạm gmap thì không ít vị trí chủ chốt ra đi vì vụ việc.
Mỗi ifc là thông cảm thôi

S3/Note2 (HW) + Boeffla/Stweak(FW) + Neutron(SW)→ iBasso D0 (digital) → SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
Lục đục nội bô chăn
Chắc khong thể chấp nhận lối làm ăn bố láo bố toét - lưu manh nên ....... bị sa thải đây mà .
Tinh thần và trách nhiệm làm việc của họ thật tuyệt vời.
Tối ngày kiện tụng,chứng tỏ Táo đang rất rảnh rỗi và ngưng sáng tạo
ngox_IT
TÍCH CỰC
12 năm
Con người có ai lại ko sai lầm dù chỉ 1 lần, 1 người đã gắn bó 15 năm mà làm vậy thì hơi bị quá đáng. :mad:
@galabuon thì ko còn năng lực ng ta cho thôi việc , nhiều khi phũ phàng thật nhưng nói thật e thích kiểu tư duy này hơn , bác xem đấy vn mình nh ng già khọm ko chịu về nghỉ hưu , chạy chọt để ở lại thêm vài năm nữa , sao ko về cho lớp trẻ nó lên , bây h lứa trẻ nó lên nó đc học hành căn bản hơn , tiếp xúc nh cái mới hơn ko cho nó cơ hội phát triển cứ giữ mấy người suy nghĩ cổ ở lại ầm cái gì , toàn dựa dẫm quan hệ .
duy_huong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngox_IT có những sai lầm chúng ta có thể tha thứ đc
ios 6 ra không thời thượng ít ng dám lên ios6 (trong đố có mình) vì nó quá nhiều lỗi và ảnh hửơng trực tiếp đến ip5 cũng như sức cạnh tranh của 1 sp mà apple sẽ ko phải phạm 1 sai lầm khiến cho giớ báo chí công kích
nên bị sa thải để ng khác có cơ hội làm tốt hơn điều đó
@ngox_IT 15 năm không phải ngắn để sai lầm bạn ạ ! Mới vào nghề bạn sai lầm bạn thiếu sót OK không vấn đề.

Khi bạn 24 tuổi chẳng hạn bạn đi đường bị vấp ngã, mọi người sẽ không chạy lại để nâng bạn khi ban 11 tháng tuổi nữa ...

15 năm rồi mới bắt đầu sai lầm là báo hiệu sự đi xuống của trách nhiệm và nhiệt huyết, không tiếp tục được thì để người khác họ có trách nhiệm có nhiệt huyết hơn đảm nhận. Ở lại chỉ làm ảnh hưởng đến nhiều nhiều người khác mà thôi
bom0110
TÍCH CỰC
12 năm
@ngox_IT Đây gọi là vắt chanh bỏ vỏ
Tội lừa đảo khách hàng đây mà.
namttn
TÍCH CỰC
12 năm
Mới bắt đầu thôi 😔
Hy vọng Apple sớm sắp xếp lại và ổn định tổ chức để còn tập trung nghiên cứu, sáng tạo ra các sp để ko phụ lòng mong mỏi của người ủng hộ nhỉ!
@dohoa911 bác cứ chờ đi. tuy nhiên cơ bản ip vẫn có software tốt.
open0
CAO CẤP
12 năm
@dohoa911 Thế thì xài Nokia 1200 gì đó cho khỏe!

Sent from my Lenovo P700i using Tinhte.vn
dohoa911
TÍCH CỰC
12 năm
@open0
Thì mình vẫn sài 1200, 1 smart phone đây. Nhưng có điều bạn hiểu sai vấn đề, vấn đề muốn đề cập ở đây là trước đây chưa bao h sài điện thoại cảm ứng (bởi vì trước kia mấy hãng cứ cảm ứng là gắn theo cái bút nhỏ tí xíu, thừa thãi bên cạnh), chỉ đến 2007 Apple đưa trải nghiệm thực sự cảm ứng vào iphone thì lúc đó mới có hứng sài smart phone cảm ứng.

Hiểu rõ vấn đề nhé, bạn thấy NFC, sạc không dây nhưng thực tế chưa đạt đến độ "không dây" vẫn phải cho cái điện thoại "dính vào" cái gì đó. Bao giờ sạc mà thiết bị di chuyển tự do, vừa di chuyển vẫn sạc được thì lúc đó hãy bàn tiếp.
dohoa911
TÍCH CỰC
12 năm
@Hungdunghcmc Chính xác, cho dù chưa có gì đột biến nhưng nếu bảo mua điện thoại và tư vấn mua smartphone thì vẫn thấy có mỗi iPhone, iOS là thứ đáng tự tin để tư vấn người ta sài.
Chắc không đc ăn chia hợp lý ... hehe
Luchi
ĐẠI BÀNG
12 năm
2 người này mà qua Google làm bên mảng phát triển Android thì người tiêu dùng sẽ được lợi. Chứ làm cho Apple thấy mất tự do quá đi. Apple nổi tiến độc tài từ thời Steve Job, đến giờ đã thoáng hơn nhưng vẫn còn rất nhiều.
bicooclee
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Luchi biết bao giờ bạn mới hiểu từ của nghĩa độc tài nhỉ? Bạn phán nó độc tài thật thiếu suy nghĩ quá đó. Nhìn lại bao nhiêu con người tạo ra sản phẩmcủa apple mong muốn chính họ làm được điều gì đi, rồi hãy nói
Peter_Le
ĐẠI BÀNG
12 năm
Scott Forstall kiến trúc sư trưởng của Ios rốt cuộc cũng bị anh Tim làm thịt rồi. Có lẽ Apple cũng nhận thức rằng nên có những thay đổi lớn lao hơn với Ios và OSX. 😃 Mong rằng Jonny Ive với cặp mắt thẫm mỹ của ông sẽ mang lại cho các đồng sự thiết kế những ý tưởng mới lạ hơn cho Ios và OSX trong tương lai nữa. Sau Jobs thì Jonny là người mình thích nhất ở Apple. 😃
Ios càng ngày càng thấy chán ngắt, lúc đầu rất thích nhưng 2 năm nay chẳn thấy thay đổi gì cả, lay quay chỉ nhiêu đó, đã đến lúc thay đổi thôi, còn mỗi cái ipad chờ wp8 bán ra là cho lên đường luôn. Haha
hai gương mặt rất ngầu táo mà rời bỏ táo chắc có vấn đề, 2 ông nầy chắc đang sài ipad 3 bị lão cook cà chua chơi ipad 4 mà ko cho đổi cái mới nên bất mản chứ gì, híc tớ cũng rất quê độ lão cook cà chua này
ước gì bác jobs hồi sinh
Đủi hết, maps làm ăn cùi bắp thế mà cho ra lò thì ko đủi chứ để làm gì?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019