Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay máy tính bảng Microsoft Surface RT

sonlazio
30/10/2012 9:49Phản hồi: 701
Trên tay máy tính bảng Microsoft Surface RT
MS Surface.jpg
Microsoft đã quá chậm chân so với Apple và Google trên mặt trận máy tính bảng và họ buộc phải làm một cái gì đó để cải thiện tình hình này. Thật tuyệt vời là Microsoft đã cho ra mắt Surface, một chiếc máy chẳng có gì đặc biệt xét về cấu hình nhưng lại có chất lượng hoàn thiện thật xuất sắc và những thay đổi mang tính đột phá từ gã khổng lồ phần mềm. Hiện tại thì những chiếc Surface RT kèm bàn phím touch cover đầu tiên đang được Haloshop bán với giá hơn 17 triệu đồng, không quá cao so với mức 600$ chưa thuế ở Mỹ (khoảng 9%) và việc bạn phải chờ tới 3 tuần mới được giao máy.

Khi mới cầm lên, bạn sẽ thấy Surface RT thật sự rất xịn, chắc chắn. Đó là nhờ họ đã sử dụng một vật liệu mắc tiền là VaporMg làm khung máy. Thành thật mà nói thì không nhiều sản phẩm ở tầm giá đó có chất lượng hoàn thiện cao như vậy. Nếu xét trên mặt trận điện thoại phổ thông, chỉ duy nhất iPhone 5 sánh được với Surface RT về kỹ thuật và nghệ thuật chế tác. Dù vậy, có lẽ việc sử dụng vật liệu này cũng làm cho Surface RT dày hơn cần thiết và cũng khó lòng tạo được những đường cong giúp thiết kế máy thanh thoát hơn.

Trong một chiếc máy rất tuyệt vời thì có lẽ màn hình là điểm mà người dùng Surface RT thất vọng nhất. Thay vì sử dụng độ phân giải FullHD như bản Pro, Surface RT lại dùng màn hình 1366x768 tiêu chuẩn. Việc sử dụng màn hình này làm cho chất lượng hiển thị của máy không thật tốt, hình ảnh hơi rỗ dù màu sắc, độ tương phản và góc nhìn không thể chê. Ngoài ra, việc sử dụng tỷ lệ 16:9 cũng làm cho Surface RT hơi kỳ khi cầm dọc, khá khó để sử dụng.

Xét về tốc độ, Surface RT không phải là chiếc máy nổi bật. Máy sử dụng chip xử lý nVidia Tegra 3 với 2GB RAM, một cấu hình tiêu chuẩn cho những tablet Android ở thời điểm hiện tại. Cảm giác sử dụng Windows 8 trên Surface RT là khá mượt nhưng chúng ta vẫn chưa biết hiệu năng thực sự của nó cho đến khi có những thử nghiệm rõ ràng hơn.

Điểm mình thích nhất của Surface RT chính là bàn phím touch cover. Hiện tại mình chưa biết type cover ra sao nhưng cảm giác sử dụng touch cover rất thích. Khi mới nhìn thì mình nghĩ là nó tệ nhưng nếu bạn đặt nó lên bàn, chúng ta sẽ thấy nó khá thoải mái. Vị trí đặt chân chống trên Surface RT không phù hợp nếu bạn muốn chạm vào màn hình cảm ứng nhưng nó vừa đủ góc nhìn để dùng với bàn phím. Cách sắp xếp phím của touch cover giống với bàn phím máy tính, bạn sẽ dễ dàng làm quen. Mình mất khoảng 3 phút để sử dụng nó một cách thành thạo, cảm giác gõ vào touch cover dễ chịu hơn rất nhiều so với màn hình cảm ứng hay thậm chí là một số bàn phím Bluetooth khác cho iPad. Điểm tuyệt vời khác nữa là muốn kết nối ta chỉ việc chạm nhẹ 2 tiếp điểm giữa máy và bàn phím lại với nhau mà không cần làm gì nhiều hơn, chúng sẽ tự hút lại và giữ rất chắc. Khi bạn mang máy đi, touch cover sẽ kiêm luôn vai trò làm vỏ bảo vệ.

Haloshop mời bạn đến hệ thống cửa hàng của họ để trải nghiệm Surface RT.

701 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

video đang cập nhật.....
@sonlazio anh Sơn ơi, cái này đọc là sơ phịt nhé, không phải là sơ phay đâu. Thất lễ có gì các anh em lượng thứ cho.
vnlovez
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio nhanh bạn ơi.. nóng hổi quá 😁
phuoc34
TÍCH CỰC
11 năm
@sonlazio kết anh quá, 1 ngày mà cầm đc bao nhiêu siêu phẩm

àh cho em hỏi là cái phàn phím nó có dính vô màng hình của SF khi đóng lại ko vậy VD khi up cái SF xuống thì nó dính vô màn hình hay rớt ra vậy a
dauden87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio cập nhật nhanh đi Mod ơi, đang xem chăm chú thì lại hết 😔
liut123
TÍCH CỰC
11 năm
@sonlazio chết cha, e thích bàn phím màu trắng! 😔((((
wow tinh tế nhanh thế nhỉ ? Great job.
tinh tế quả thật nhanh trong việc trên tay các sản phẩm công nghệ, mong 1 ngày các trang công nghệ khắp thế giới phải lấy ảnh, dịch bài của tinh tế ra để đăng lên trang của họ . 1 vote cho tinh tế
@huycuong7290 Khi nào Việt Nam có Apple, có MS, có những Google thì ms có ngày đó bạn à. Nhưng bây giờ Tinhte vẫn rất tốt r 😃.
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
11 năm
@huycuong7290 XeKo
@huycuong7290 luc do co le apple da phai cui dau truoc qmobile😁
Jake
TÍCH CỰC
11 năm
@huycuong7290 khi nào Vn mình sx những sản phẩm nổi bật thì lúc đó sẽ có thôi 😁
😔 Lại lỗi video sao.... đang hứng vs e SF nỳ
@cuoctinhxanh màu trắng cho các bạn 2 giới tính
Cho_Chet
TÍCH CỰC
11 năm
Quá nhanh quá nguy hiểm.....😆
ngocb2
TÍCH CỰC
11 năm
@Cho_Chet Phải là :"Cực nhanh, cực nguy hiểm".....😁 tôi thích phim này các bác ợ!
@htevn sao thế bác :eek:
@thanhloivip7777777 ờ vậy thôi
NHANH NÀO BÁC ƠI
đẹp quá đi, chắc chắn, nam tính...
longhus
ĐẠI BÀNG
11 năm
So hot !
surface sẽ là 1 nét mới cho thị trường tablet... Tư duy về laptop có lẽ sẽ có thay đổi ít nhiều, hy vọng vậy sau sự xuất hiện của surface
nếu bạn đã có iPad, hoặc android tablet, bạn không nên mua surface rt làm gì, vì nó chả làm được cái gì, hãy chờ bản Pro xem sao
@Airblade14
Chơi game tuyệt vời bạn ah...
@Airblade14
Chơi game tuyệt vời bạn ah...
@Airblade14 cụ thể hơn đi bạn, tại đang tính mua con này thay laptop vì thấy tiện lợi!
@Airblade14 cụ thể hơn đi bạn, tại đang tính mua con này thay laptop vì thấy tiện lợi!
tk2041990
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn thích thiệt 😃 ...
Ủng hộ MS 😁
vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Video này không có sẵn ;)
hay quá VN đã có r
17 triệu:mad:
là thế hệ đầu thì SF RT đc thế này cũng là khá tốt rồi, hy vọng dòng Surface này sẽ tiếp tục phát triển mạnh dưới sự nâng đỡ của M$ 😁
ngon quá...đã có hàng để test

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019