IDC: Android chiếm giữ 75% thị phần smartphone Quý III 2012

tungnt1108
2/11/2012 3:13Phản hồi: 532
IDC: Android chiếm giữ 75% thị phần smartphone Quý III 2012
Thị trường smartphone Quý III 2012 (Đơn vị tính: triệu chiếc)

Thống kê từ IDC cho biết trong Quý III 2012, lượng smartphone Android xuất xưởng đạt 136 triệu chiếc, tăng 91,5% so với cùng kỳ năm ngoái và chiếm đến 75% thị phần điện thoại thông minh toàn cầu. Windows Phone thực sự gây ấn tượng với mức tăng trưởng lên đến 140% so với cùng kỳ năm ngoái, nhưng sản lượng smartphone xuất xưởng của hệ điều hành này khá khiêm tốn với chỉ 3,6 triệu chiếc và chiếm 2% thị phần. Một số thông tin khác:
  • iOS của Apple xuất xưởng 26,9 triệu chiếc smartphone – tăng 57,3% so với cùng kỳ năm ngoái chiếm 14,9% thị phần toàn cầu.
  • Sản lượng BlackBerry xuất xưởng đã giảm 34,7% so với cùng kỳ năm ngoái – đạt 7,7 triệu chiếc, chiếm 4,3% thị phần thế giới.
  • Symbian tiếp tục đà tụt dốc khi hiện tại sản lượng của họ đã giảm đến 77,3% so với cùng kỳ năm ngoái – chỉ đạt đạt 4,1 triêu chiếc, chiếm 2,3% thị phần smartphone toàn cầu.
  • Toàn thế giới đã xuất xưởng 181,1 triệu smartphone – tăng 46,6% so với cùng kỳ năm ngoái.
Nguồn: IDC
532 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn anh dâu đen thảm quá 😔
@youllneverwalkalone90 Nokia thảm hại với Symbian, WP cũng khó cứu được họ, đây mới là thảm
Dân xài android đông như quân nguyên, nhâẩy...😁
@justorlove Chợ thì lúc nào cũng đông hơn siêu thị....
Thật tuyệt, android phát triễn nhanh quá !
Vài năm nửa thôi ,chắc nhà nhà android, người người android !

Bác nào có nhiều tiền thì dùng máy cao cấp!
Sinh viên, học sinh ,công nhân thì dùng galaxy Y, Q-MOBILE, Avio,Mobiistar,FPT....
Nói chung là có quá nhiều lựa chọn.

Riêng mình mới rước 1 em V8403 của Viettel giá 1 triệu rưởi.
Hàng Việt Nam giá rẻ, chất lượng cao 😁
@phuocthanh234566 Bác đang dùng V8403 thì làm 1 bài đánh giá em nó cho anh em Tinhte mở mang tầm mắt đi 😃
@totruongno1 😁 Mình mua tặng em gái thôi, mình có tess sơ thấy em nó củng khá ổn, dù cảm ứng không mượt lắm !
Nói chung giá 1,5 triệu thì em nó là lựa chọn hợp lý nhất trong thời điểm này:D
@phuocthanh234566 Minh dung s2 van ruoc em nay ve ma van hai long ngon bo re. Trieu ruoi co smartphone 3 g mab hinh to cam ung nhay 2 sim 2 song kem sim khuyen mai
Tuyet wa
Sent from my YP-G70 using Tinhte.vn
@phuocthanh234566 làm bài rì viu đi bác êi. Đang quan tâm em này:D
@xbison Mình mua cho nhỏ em thôi, bây giờ em nó đi học ở xa rồi.
Mình có tees thử, nói chung là ok lắm !
Ngon,bổ,rẻ,đầy đủ tính năng:D
mất 4 năm, Android đi từ con số 0 lên thành 75% thị phần. Mặc dù cũng đang dùng Android, nhưng mình cho rằng việc nó nắm quá lớn thị phần như thế này cũng không tốt. Rất dễ đi vào vết xe đổ của Window, độc quyền và chậm thay đổi
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
@ntp2503 tùy thôi như nokia còn sa sút nữa mà,nói chung apple sống cũng tốt,mình chỉ ko ưa ifan thôi :p
lehn85
TÍCH CỰC
11 năm
@ntp2503 Mình thì tin tưởng là nó không đi vào vết xe đổ của Windows vì nó là mã nguồn mở, phát triển bởi cộng đồng. Cho nên là sẽ thay đổi nhanh và nhiều.
Nhưng tất nhiên nó có mặt trái là sẽ cực nhiều phiên bản, phân mảnh nhiều. Tuy nhiên chọn lọc tự nhiên sẽ giúp loại đi sản phẩm xấu và giữ lại sản phẩm tốt.
Nói chung là sẽ vẫn tốt thôi.
@ntp2503 😁 so sánh hơi vội! Nền tảng di động giờ khá nhiều! 1 mình Apple đã chiếm 15% rồi! Không như hđh window trc đây, vì gần như chỉ có nó, không độc quyền không được ấy,chứ

Sent from my phone using Tinhte.vn<app tinhte hơi cùi, mong ad, cac mod theo dõi binh luận trên Google play>
@ntp2503 Bác yên tâm, khi nào còn open thì khi đó nó không đi vào vết xe đổ của windows, vốn chiếm thị phần nhờ thủ thuật kinh doanh nhiều hơn là chất lượng.

Sent from my Transformer Prime TF201 using Tinhte.vn
android và ios vẫn tăng đều. RIM thảm rồi:-<
Chúc mừng Android communities😃
hoaanhol
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cơ bản là An droid có hẳn 1 đội quân hùng hậu (Sam, Htc, Sony...)

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
chuyển qua winphone sài cho nó thú zị lại đở bị đụng hàng
http://www.mainguyen.vn/ vào trang này đi pà con có metro như w8 wp8 thú zị nè
Đánh giá lumia 920 đc 9.3/10điểm
galaxy s3 đc 6.8/10 điểm
anh em cùng đổi gió cho thị phần android nó giảm xuống tý
@hai8668 Bác nói chuyện cũng ko tinhte chút nào cả.cũng "trẻ trâu" cả thôi

Sent from my GT-I9100 using Tapatalk 2
@hai8668 Nè bạn, rõ ràng là bạn chẳng biết đầu đuôi câu chuyện của mình và bạn kia, bạn vào trích cm của mình rồi nói nhăng nói cuội, iOS 6.1 đang đc phát triển, chỉ có dev mới đc lên, đại đa số người dùng vẫn chưa lên được, còn iOS 6 hiện tại đã có cách JB, mình cũng là iFan và bạn cũng thế, nhưng thật sự cái kiểu của bạn chẳng trách người khác đánh giá iFan là 1 nhóm người chỉ biết đi gây hấn, ngông cuồng. Bạn nói mình trẻ trâu, ùm thì mình chấp nhận, nhưng bạn cũng nên nhìn lại bạn, cũng chỉ là 1 con bê con vừa ra khỏi bụng mẹ thôi! Lần sau tìm hiểu ngọn nguồn câu chuyện rồi hãy đi trích cm của người khác nhé! Thân!
@hoalongxzx Bây giờ thế này nhé, dùng iPhone lên 6.1 beta đc thì mang lên đây, mình sẽ ko ý kiến nữa ok? Còn chuyện bạn dùng HĐH gì thì mình ko quan tâm!😃 Ủa? Mà bạn là ai, sao lại trích cm của mình, rỏ ràng là mình chưa từng trích cm của bạn, đừng nói hèn đến mức dùng nhiều nịck nha coi chừng bị ban hết đấy!
Binh đoàn AR đông như quân nguyên 😁

Này chắc phải dùng bom nhiệt hạch thật quá :p
Androi 75% chắc anh sam chiếm 50%
mjtsugin
ĐẠI BÀNG
11 năm
ăn roi cố lên
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
11 năm
GG nó mà đóng HDH lại thì các hãng đt sẽ ra sao nhỉ 😕 , giờ GG có đt riêng rồi , có thể điều này sẽ xảy ra lắm 😁
p/s : Nhiều bác pm thắc mắc quá nên nói luôn . Giờ nó lập 1 đội thiết kế + thuê công ty khác gia công phần cứng giống apple đó , chẳng lẽ điều này ko đc ah .
@Love[Water] xàm
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Love[Water] Không có chuyện đó đâu bác à... GG có điện thoại riêng nhưng vẫn là LG gia công đó, Android là hợp tác để phát triển mà...
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Love[Water] nó có hđh riêng rồi , giờ có bộ phận thiết kế + thuê các hãng sx phần cứng gia công là xong mà , có khác gì apple đâu mà các bác nói ko thể . Nó cứ bán đt phá giá như bây giờ có mà các hãng khác vỡ mồm .
@Love[Water] dt riêng nhưng ai sản xuất zay bác :rolleyes:
mr dinh
TÍCH CỰC
11 năm
thế giới chuyển sang smart phone nhiều thật. già trẻ gái trai đều dùng nhiều .sắp phổ cập aldroid rồi!
Tương lai còn đi xa, mấy bạn chậm tiến thì về nhà chăn lợn là cái tất yếu😁
cdmababy
TÍCH CỰC
11 năm
@smile_nice90 phải nói về hưu chăn lợn cho vợ
Android nhiều quá ...toàn apps người lớn thôi 🆒🆒🆒
@yt1486 thì toàn người lớn xài điện thoại, chứ cho trẻ con nó xài điện thoại sớm có mà loạn ah
autk08
TÍCH CỰC
11 năm
Không quan tâm lắm, rất thích Android và sẽ luôn sử dụng nó, vì nó hợp với con người mình, còn doanh số hay tỉ lệ là chuyện của người ta 😁
Chả tin con số này lại cao đến vậy.

Galaxy S2 của tôi đang cài ứng dụng tinhte.vn
QMTM2201
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cứ làm sao mà hạ gục được cái anh Táo khuyết ấy
cdmababy
TÍCH CỰC
11 năm
@quangminh_df táo khuyết nó ở phân khúc cao cấp, giá đắt lòi kèn đâu phải ai cũng mua được đâu
@quangminh_df Quan tâm đến nó thì tốt để làm sản phẩm của mình trở nên tốt hơn, còn hạ gục hay không phụ thuộc hoàn toàn vào sản phẩm GG làm ra có tốt không thôi... nghĩ đến hạ gục làm gì, nghĩ đến khách hàng đi, cứ ra 1 loạt nexus giá như cho thế thì chả mấy chốc không cần hạ táo, táo tự chết thôi
@quangminh_df hạ gục Táo để làm gì nhẩy , chẳng có lợi gì cho mềnh
DK Master
TÍCH CỰC
11 năm
@quangminh_df Hạ gục thì làm sao còn đối thủ, phải như anh Mỹ và Liên Xô thì mới có cạnh tranh, mới có phát triển chứ... Ko có đối thủ thì công nghệ chậm ì ì í !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019