Camera Tinh Tế - Tính độ sâu trường ảnh (DoF) cho chân dung và phong cảnh

starnt
5/11/2012 23:3Phản hồi: 102
Camera Tinh Tế - Tính độ sâu trường ảnh (DoF) cho chân dung và phong cảnh

Khống chế được khoảng nét rõ để nét những gì cần nét và làm mờ những gì cần mờ là một kỹ thuật quan trọng trong nhiếp ảnh. Có phương tiện tốt chỉ là điều kiện cần, người chụp phải nắm được nguyên tắc cơ bản để làm chủ thiết bị giúp tính toán hợp lý nhất trong việc chọn điểm lấy nét cũng như thiết lập các tham số trên máy ảnh và ống kính để có được hình ảnh tốt về kỹ thuật.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video

• Độ sâu trường ảnh (Depth of Field - DoF) là khoảng nét rõ trong ảnh, những gì rơi vào khoảng này sẽ sắc nét và ngoài khoảng này thì sẽ mờ nhòe dần. DoF được tính bằng 4 thông số
    • Loại máy
    • Tiêu cự
    • Khẩu độ
    • Khoảng cách tới chủ thể
  • Thường khi chụp chân dung ta muốn DoF mỏng và phong cảnh thì DoF dầy.
  • Khi lấy nét phong cảnh, lưu ý khái niệm khoảng nét ngoại tiêu - khoảng nét tới vô cực (hyper focal distance) có nghĩa là ta sẽ lấy nét vào 1 điểm gần chúng ta hơn (sau điểm tiền cảnh cần rõ nét) chứ không phải là lấy nét ở điểm vô cực.
  • Sử dụng trang web http://www.dofmaster.com/ hoặc rất nhiều trang khác có thể giúp ta tính toán online hoặc download các app tương tự cho android, iOS.
Lưu ý: trừ các ống chân dung rất đắt tiền, đừng tham mở khẩu tối đa hình dễ bị mờ đều (soft) và trong chụp phong cảnh đừng tham đóng khẩu quá chặt (khoảng từ f11 trở lên) dễ bị mờ đều do nhiễu xạ (diffraction)

Hyperfocal Distance and Depth of Field Calculator - DOFMaster

Free depth of field and hyperfocal distance calculators for Windows® operating systems and Palm OS® devices.
dofmaster.com
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LuanTG
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nắm chắc về DoF khá quan trọng với những người đam mê nhiếp ảnh nói chung và những bạn thích chụp ảnh kiểu teen xoá phông nói riêng, hehe
@LuanTG E cũng ở đây nữa hả Luân.....a e mình làm 1 buổi ofline trong đây lun đi...ngay và liền.....
dh2l
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chup anh tuy thuoc vao phong cach rieng cua tung nguoi.tuy nhien no van phai dap ung nhung quy dinh khat khe trong nghe va pha cach tao ra nhung net rieng cua tung buc anh
Bài viết rất tốt và nội dung rất thiết thực. Tóm tắt lại cho người mới chụp những gì cần thiết nhất. Bác Starnt nên có nhiều hơn những bài như thế này!
hic cảm ơn anh nhiều. hèn gì mua cái ống MF về, chụp phong cảnh vặn qua f16 chả thấy rõ gì hết 😔
haphong86
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất tốt và nội dung rất thiết thực
tonyviet119
ĐẠI BÀNG
11 năm
xoá phông cứ dùng pts 😁
@tonyviet119 Hôm nào bác dạy em xoá phông bằng PS cho đẹp nhé, vì em toàn dùng Lens đểu nên xoá phông boked chưa được đẹp bác ạ:mad: .
@tonyviet119 Chắc chỉ áp dụng với ảnh chụp = điện thoại và máy compact thôi 😆
tonyviet119
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhcanhd900 đêý là cách bắt buộc của nhà nghèo mà bác 😁
LOk_Leo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tonyviet119 dùng PTS giả lắm bác ơi 😃
Teen xóa phông là đây =))
ducdiep87
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá, mình thì quan tâm đến lấy nét ngoại tiêu còn vụ gái teen xoá phông thì giờ hết cảm hứng roài 😁
Thêm một kiến thức cho anh em yêu mê cái món làm cho nhiều nguời khốn khổ này 😃
làm gì máy móc vậy nhỉ em toàn tính bằng mắt, chụp riết quen thôi.
Thank bác vì bài viết hay! Anh em tinhte lại có thêm nhiều kinh nghiệm chụp ảnh!
iphone112
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xưa nay mình toàn bấm máy theo cảm giác 😆
TomRiddle1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh starnt giúp mở rộng kiến thức rất nhiều. Cám ơn anh và chúc anh luôn thành công.
nhìn ngầu quá ngầu, nhưng WC ko có ngầu

@phaikodo Một bức ảnh đầy ý đồ nghệ thuật, mặc dù bản thân mình....chả hiểu được cái ý đồ đó....
TTX_412
TÍCH CỰC
11 năm
@phaikodo sao mấy bác không chĩa san hướng ngược lại nhỉ? 😁
He he có hình của mình dính trên ảnh bìa. Hôm nọ đi ooffline chùa Bửu Long có nghe anh Binhpt chia sẻ là mỗi ống kính có 1 khẩu độ ngọt tức là ở khẩu này, ánh sáng vả chất lượng hình là tối ưu nhất, điều này mình cũng đã tham khảo tren tran kenrockwell.com thì họ giải thích rất rõ, ví dụ khi sử dụng ống fix 50 f/1,4 thì hiệu quả là khẩu 2,8 chứ mở hết khẩu thì hình sẽ bị tối ở 4 góc
quocviet84x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất hữu ích
DOANHA2012
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá, cảm ơn Dr. Thanh
học về chụp ảnh sẽ được học cái này ngay! Mà máy bác starn khủng bố nhể. Khi nào bác ra ngoài HN làm bữa off như đợt rồi nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019