Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

NEXUS 7 - FLASH STOCK 4.2 (JOP40C) + ROOT

smallgent
14/11/2012 17:35Phản hồi: 423
NEXUS 7 - FLASH STOCK 4.2 (JOP40C) + ROOT
ĐÂY LÀ CÁCH AN TOÀN, DỄ VÀ NHANH NHẤT ĐỂ FLASH NEXUS 7 LÊN JELLY BEAN 4.2.1 (JOP40D):

- Down Rom trực tiếp của Google

- Mất 345 giây = 5 phút 45 giây

- Qua 2 - 3 bước là xong

A. FLASH ROM STOCK 4.2.1 (JOP40D)
1. Download rom stock 4.2.1 mã JOP40D trực tiếp từ Google xuống pc
https://developers.google.com/android/nexus/images
Factory Images for Nexus and Pixel Devices  |  Google Play services  |  Google for Developers
developers.google.com

Lưu ý quan trọng: Chọn đúng bản nakasi wifi nhé và copy cả md5checksum. Các bạn chọn bản wifi

2. Backup máy
Chép những dữ liệu quan trong đang có trên Nexus 7 qua pc vì khi flash rom là nó xóa toàn bộ dữ liệu có trong bộ nhớ của máy đấy ;)

3. Flash rom vừa down bằng Nexus Root Toolkit 1.6.2 của Wugfresh:
- chọn Flash Stock + Unroot (tick vào Device is On/Normal) [xem hình 1]
- Chọn đúng bản rom vừa down...nó sẽ hỏi md5checksum đấy [xem hình 2]
- Flash đúng 345s là xong.
Lưu ý quan trọng: Khi flash máy thì coi như bạn đã cài Nexus Root Toolkit xong và đã cài adb driver cho Nexus 7 thành công rồi. Nếu bạn chưa cài adb driver thì chưa nên làm bước này.
Hình 1:

Quảng cáo

Hình 2: chọn đúng như khoanh đỏ phía dưới nó ra cái cửa sổ tiếp bạn chọn bản rom vừa down để flash.

4. Khởi tạo 'Tùy chọn nhà phát triển':
Sau khi flash xong thì máy tự khởi động lại. Máy khởi động xong thì chưa có 'Tùy chọn nhà phát triển'. Bạn vào phần xem thông tin máy rồi tap vào nhãn 'Số phiên bản' 7 lần thì cái 'Tùy chọn nhà phát triển' xuất hiện để vào tick vào ô 'Gỡ lỗi usb'

Chúc thành công !!! 😃😃😃😃😃😃

Quảng cáo

B. ROOT ROM STOCK 4.2 (JOP40C):
Bạn cũng dùng Nexus Root Toolkit 1.6.2 và root từng bước như bạn đã từng làm cho các rom stock 4.1 / 4.1.1 / 4.1.2 trước đây (phần màu xanh).

Nhưng trước khi làm bạn phải chọn bản rom của phần màu đỏ. Bạn click vào nút Change trong phần màu đỏ và chọn "Android *.*.* Any Build" nhé.

Gửi từ Nexus 7 của tui ;)
423 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

FLASH NEXUS 7 LÊN 4.2 (JOP40C) CÓ SẴN QUYỀN ROOT TỪ BẤT KỲ ROM COOK NÀO

Trên XDA có bản zip 4.2 (JOP40C) đã nhúng quyền root kèm busybox. Các bạn có thể down về flash từ CWM của bất kỳ bản rom cook nào cũng được. Mình đang công ty nên chưa thử được ;)

Lưu ý quan trọng: Full Wipe trước khi flash nhé 😃

ROM: Stock JOP40C (with Superuser.apk, su and busybox added)
Kernel: Stock 3.1.10-g22b4fcd
Download: JOP40C.zip
MD5: 80f3cd69a5e5715e567f07c682b45922

Xem thêm chi tiết trên XDA theo link này http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1990316
@smallgent xin tự giới thieu mình là chuột bạch củ bác chủ :rolleyes:
@shooter0794 E nói ghê quá 😃...là 2 ae cùng làm mà...đồng đú 😁

Từ Nexus 7......Jelly Bean 4.2 ......của ngộ ;)
@smallgent :D máy a có hay bị lag cảm ứng k e bị hoài nè hnay mới phát hiện

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
@shooter0794 Mai nghịch thêm a xem sao nhé ..gud nite 😃

4.1.2 on P970 but....waiting for 4.2 ;)
Nexus 7 đã đú 4.2 đang chờ 5.0 :rolleyes:
1. CÀI PPP WIDGET[ROOT] STICKMOUNT
a) Đối với rom 4.1.1 hoặc 4.1.2: Luôn luôn cài theo nguyên tắc là PPP Widget cài trước chạy ngon xong rồi mới cài đến [root] stickmount. Nếu gặp vấn đề gì cứ remove hết ra làm lại như thế là OK 😃
==> Mình đã cài PPP Widget và kết nối 3g thành công
==> Mình đã cài [root] stickmount thành công

b) Đối với rom 4.2: ngược lại là luôn luôn cài [Root] Stickmount trước chạy ngon lành rồi mới cài đến PPP Widget. Nếu gặp vấn đề gì cứ remove hết ra làm lại là OK nhé 😃
==> Đã làm thành công hôm nay lúc 15.00, 21/11/2012 ;)

Cấu hình cho ppp widget:
Mobifone:
APN: m-wap
user: mms
pass: mms

Viettel:
APN: e-connect hoặc v-internet
user: <cho bất kỳ>
pass: <cho bất kỳ>

Vinaphone:
Apn: m3-world
Username: mms
Password: mms

2. Flash ngược về Rom cũ 4.1.1 hoặc 4.1.2 được không?
Trả lời: OK [đã thử 2-3 lần hôm nay 16/11/2012]

3.ĐÃ CÓ THỂ UPGRADE 4.2 TRỰC TIẾP QUA OTA !!!

FLASH OTA LÀ GÌ?
LÀ MÁY ĐANG Ở ROM STOCK 4.1.2 + ĐANG KẾT NỐI WIFI KHI VÀO PHẦN CÀI ĐẶT \ KIỂM TRA BẢN CẬP NHẬT THÌ MÁY SẼ BÁO CÓ BẢN ROM MỚI 4.2. BẠN CHỈ CẦN CHẤP NHẬN LÀ MÁY SẼ TỰ TẢI XUỐNG VÀ NÂNG CẤP LÊN BẢN ROM 4.2 TRỰC TIẾP..
Dùng cách bày để hạ từ 4.2 xuống 4.1 được không bác?
@hoangtuant Down bản JZO54K xuống và flash lại thôi...quá dễ mà 😁
@smallgent em làm giống như phần a rồi mà flash nhận fw 4.2 không.làm 5 6 lan luôn
@pop7.1hd giờ được chưa e...mấy ngày nay a busy quá.

ae ai có vấn đề gì cứ hỏi ....'đợi cơ' shooter0794 nhé 😁...vì mềnh trong giờ hc hơi bận 😔

4.1.2 on P970 but....waiting for 4.2 ;)
Nexus 7 đã đú 4.2 đang chờ 5.0 :rolleyes:
@smallgent E đây

copy cái này làm gì vậy bạn? Mình thấy ko cần thiết.

Trc mình flash 4.1.2 và tối qua mới flash 4.2 đâu cần copy gì đâu mà ko 1 lỗi nhỏ. CHỉ cần unlockbootloader là flash dc ko cần gì thêm.
@phanvanteoem86 Vậy là bạn flash bằng OTA. Còn cách này để khi nào máy có bị sự cố gì thì flash lại từ đầu ...đảm bảo tất cả các lỗi sẽ được xóa sạch và refresh máy về trạng thái nguyên thủy của Rom Stock 4.2 mã JOP40C 😁
@smallgent ý mình hỏi là copy cái dòng md5checksum làm gì. Mình flash rom down trên goole ~278mb đó bạn. flash băng NRT 1.5.5 như bạn luôn đó mà đâu cần MD5 gì đâu.
@phanvanteoem86 Nếu làm đúng như mình hướng dẩn nó sẽ hỏi. Nếu khi bạn làm nó không hỏi vậy ...máy bạn đã flash 4.2 được chưa? Nếu được rồi thì bạn có nhớ đã làm như thế nào không?
@smallgent Mình đã up dc rồi. 2 lần úp (4.1.2 với 4.2) đều ko cần MD5 gì đó.

Thì mình làm cũng như hướng dẫn của bạn đó. flash bằng NRT 1.5.5 luôn. Unroot + flash stock gì đó. Trên pc nó có hỏi 1,2 lần mình nhấn ok hết rồi tự nó up thôi.

Chỉ cần máy unlockbootloader Và PC có driver N7.

Và trên xda cũng có hướng dẫn đâu thấy đề cập tới MD5checksum gì đâu
nó toàn hiện lên cái này không flash được?
@hoangtuant Lý do chính: bạn chưa cài adb driver để Nexus 7 và pc kết nối với nhau. Bạn xem lại Lưu ý quan trọng trong bước 3 mình đã nhắc rồi 😁

Bản Nexus Root Toolkit của bạn cũ quá. Bạn upgrade lên bản 1.5.5 đi link đây http://goo.im/devs/WugFresh/NexusRootToolkit/NRT_v1.5.5.sfx.exe
Em up qua OTA mất root, đang tìm cách root em nó đây.
@nguyenvuanh_789 Chắc lúc e up bằng OTA gg nó thấy e không khóa nó khóa lại đóa 😁
Hhahah...mún root thì root lại thoai...hình như có gặp e cùng với avnlevent ở Gloria Jeans cafe chỗ Hồ Con Rùa hôm off dzụ usb3g cho Nexus 7 ;)
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
lên 4.2 chưa root được thì phải
@duyat Flash stock 4.2 JOP40C này xong rồi root bình thường mà...dùng Nexus Root Tookit 1.5.5 thoai 😃
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn ơi cho hỏi cái,máy mình root rồi đang xài rom stock có up bằng OTA đc ko pạn ?
@tanbeo213 Vừa biết cái tin có 4.2 là mình về rom stock ngay...nhấn nút cập nhật liên tục...CHÁN ...không được nên vào GG làm luôn cái topic này...XONG. Bạn cứ theo cái này mà làm ...1 câu ..toẹt vời 😁
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình down rom 4.2 bỏ vào n7 hay pc zị pạn,rùi bước 3 chỉ nhấn "Flash + Unroot" là nó tự làm hết hả pạn
@tanbeo213 Down xuống pc nhé...mình đã update hướng dẫn ở bước 1 roài vì quên không nói rõ...xin lỗi + cảm ơn nhé....nhanh nhanh đú 4.2 nào 😁
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
root thì được nhưng ko dùng được
@duyat Không dùng được gì bạn? ...Bạn flash bằng gì ...OTA à? ;)
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
đúng, mình flash qua ota, root được nhưng cài những phần mềm có liên quan tới root thì ko dùng được, vd: my backup for root
@duyat Bạn vào superuser xem lại phần settings xem...hoặc add trực tiếp app đó vào.
@duyat Chuẩn 😔, háo hức bao nhiêu giờ phải chờ, nhiều phần mềm khác k root cũng chưa hỗ trợ
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
11 năm
zậy thì bạn root tiếp đê..:rolleyes:
cài driver ADB rồi thì nó lại bị thế này đến nản
@hoangtuant Hơ hơ ...cái hình nói là bạn đã flash thành công...chờ nó boot máy lại là xong...bạn có thể nhấn bất kỳ phím nào trên bàn phím để tiếp tục. Sau đó bạn lưu ý đừng quên check vào 'Gỡ lỗi USB...'

Máy boot lại thì bạn làm theo bước 4 nhé mới có cái 'Tùy chọn nhà phát triển' để mà tick vào chỗ 'Gỡ lỗi USB..' hahaah ..😃
@smallgent nhưng nó vẫn ở 4.2 có xuống 4.1 đâu.mình flash 4.1 mà
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
à bạn cho mình hỏi là có cách nào chép file vào máy khi đang ở chế độ bootloader ko?
E dùng stickmout,nó nhận usb rôì nhưng mở ra ko thấy dc dữ liệu trên usb ,các bác có bị như thế ko.n7 em 4.2 đã root nhé.
@pikachuvapokemon Bạn chụp cái màn hình đưa lên đây xem nào .

Sent from my LG-P970 using Tinhte.vn
@smallgent Đây bác ơi,nhận usb nhưng ko vào dc usb,ở phần dung lượng nó vẫn chỉ ghi dl của máy. E nhớ hồi trc ngoài thư muc stoge có phần usbdriver thì phải,4.2 này ko thấy có.
em cũng chẳng root đc, nó cứ hiện như này mãi
còn n7 thì màn hình vẫn đang ở fastboot mode 😔
a D ơi 😔( hqua flash lại cái máy h e nó hôn mê sâu r :(( k thèm tỉnh nữa :-s
@shooter0794 Chuyện nhỏ T ơi...hôm qua a làm cực kỳ ngọt ngào ;)...mọi người phải đảm bảo là PC đã cài adb driver ok hết là flash okay thoai. Tốt nhất chạy test adb driver trước khi flash.

Để test xem máy đã cài adb driver trên PC ổn chưa thì nối cáp rồi chạy cái Full Test trong bước 3 phần cài adb driver của Nexus Root Tookit đấy 😃
@smallgent h máy có lên nữa đâu mà kiểm 😔( cái adb thì e cài từ lâu r mà k hiểu hqua flash làm sao h dính ngày cái logo google r phía trên thêm cái ô chữ star nữa :( bây h e lấy rom gốc 4.1.1 về k chạy vô recovery k dc haizzz
@shooter0794 Em làm theo nhé:

1. Bật PC còn NX7 đang tắt đúng không
2. Cắm cáp nối NX7 với PC
3. Trên NX7 nhấn đồng thời nút Nguồn + nút Giảm Âm (Volume -)

...xem có dzô Recovery được không? 😃
...đừng lo...kiểu gì a cũng làm được ;)
@smallgent e có thử r vô r cũng hiện con andorid xog e flash rom gốc nó an error ==` chán luôn
AE ai mún flash lên 4.2 mà có root luôn thì xem post #2 nhé vì mình vừa update. Hướng dẫn đó từ XDA của 1 thành viên uy tín. Flash từ CWM từ bất kỳ bản rom cook nào nhé. 😃
@smallgent nghe ham quá 😔(
@smallgent Không thành công sư huynh ơi. Có cách root nào khác không? Em bó tay rồi, chẳn lẻ chờ tool mới sau.

@nguyenvuanh_789 http://www.tinhte.vn/index.php?threads/1661707/ bạn thử cách này nhé vào trang 4 😃
Vừa cập nhật hướng dẫn ROOT cho 4.2 luôn. Mọi người xem lại post 1 trang 1 nhé 😃
@smallgent 😕 sao a up nhiều thế :eek: có muốn e chết vì thèm k 😁
@shooter0794 Mang máy chạy qua a đi...làm luôn cho rồi...4.2 cho screen saver + nhiều user ..cài cho papa xài chung..mama xem phiêm ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019