[Bài dự thi] Chiều cuối tuần

Voyager 09
28/11/2012 18:48Phản hồi: 19
[Bài dự thi] Chiều cuối tuần
  • Bạn thích chụp thể loại ảnh nào nhất? Tại sao?
Mình không tập trung về thể loại nào cả, nhưng con đường với chụp ảnh của mình cũng khá giống với nhiều người: Chụp gấu xóa phông --> Chụp tĩnh vật, hoa lá cành --> Chụp phong cảnh --> Chụp streetlife --> sắp tới nếu kiếm được ống macro giá tốt thì sẽ thử nghiệm thể loại này
  • Bạn đã dùng thiết bị chụp ảnh nào để chụp thể loại đó (thể loại bạn thích)?
Trước muốn góp ảnh vào phần thi này chắc hơi khó với mình vì mình chụp film chậm lắm, nhưng nửa năm trước mới kiếm được con máy cổ nên giờ gear chính là Konica Minolta Dynax 7D, Minolta 9xi và thỉnh thoảng với Ricoh GRII
  • Bạn thường chụp thể loại ảnh này như thế nào?
Thường thì cuối tuần mình mới có thời gian rảnh để đi chụp, mình hay lang thang khu Q1 thôi vì những chỗ khác mình cảm thấy không an toàn (hoặc mình chưa quen). Mình cầm máy film, gấu mình cầm máy số, trong lúc chụp thì mình chỉ cho gấu mình các thông số kỹ thuật để gấu thực hành luôn. Rất may mắn mình và gấu đều thích chụp ảnh. 2 đứa thường đi chung với nhau quan sát mọi thứ xung quanh và lúc nào cũng sẵn sàng để chộp được những khoảng khắc đẹp.
  • Viết chia sẻ về sự yêu thích, đam mê chụp thể loại bạn thích (bạn có thể chia sẻ về cảm xúc khi chụp, kỹ thuật chụp, cách thực hiện, nghệ thuật, kinh nghiệm chụp, những khó khăn hạn chế... hoặc bất cứ điều gì liên quan để diễn tả sự sự đam mê chụp thể loại ảnh bạn yêu thích).
Mình chụp theo cảm giác, cũng có 1 cái nền dựa trên sự mò mẫn nên không có gì để chia sẻ về kỹ thuật, mình sẽ chia sẻ về quá trình mình đến với đam mê này 😁

Mình đến với film vào một ngày... trời đẹp nắng. Hì, nói đùa vậy thôi chứ cách đây 3 năm khi thấy người ta rao 1 con Nikon N50 cùng lens 35-70 giá có 500k nên mình quyết định đầu tư. Đến giờ mình vẫn nhớ cảm giác vui mừng khi tráng scan xong cuộn film đầu tiền. Sau 1 năm bận làm đồ án tốt nghiệp thời gian đi chụp quá ít nên mình bán bộ máy này.

Cứ tưởng vậy là thôi nhưng sau khi tốt nghiệp về quê chơi 2 tháng, thời gian rảnh nhiều nên lại quyết tâm đi kiếm 1 con máy khác để thay thế. Đó là Ricoh KRII super 5, hỏng đo sáng. Nếu như hồi trước dùng Nikon N50, mình mới chập chững làm quen với các chế độ thì dùng Ricoh KRII super5 mình phải học kiểm soát nó hoàn toàn. Quy tắc sunny 16 trên vỏ những cuộn film đã có ích rất nhiều để mình hiểu sự tương quan giữa khẩu độ và tốc độ. Điều này với mình rất quan trọng, nó như một nền tảng khá cơ bản với những ai có đam mê chụp hình.Cho đến bây giờ, 3 cuộn đầu với Ricoh KRII super5 vẫn là những cuộn mình chụp có cảm xúc và chất lượng tốt nhất.

Sau này kinh qua Nikon F80, N70, Ricoh KR10, quá trình thẩm du thiết bị này khiến mình mất khá nhiều thời gian và không tập trung vào việc chụp nữa, từ đó chụp ngày càng xấu. Mỗi lần đi tráng scan về lại thêm một lần thất vọng. Vậy nên mình bán hết, chỉ giữ lại con KRII super5 cho đến khi nó bị gãy cò. Vậy là mình đến với Minolta, chính xác là Minolta 9xi. Minolta 9xi là 1 body khá tốt so với thời của nó, việc đo sáng chính xác + lens cho ra màu rất đặc trưng đã cứu rỗi tình yêu của mình đối với film và chụp hình. Vì 9xi mà mình kiếm Konica Minolta Dynax 7D - 1 con DSLR của thương hiệu đã tuyệt chủng.

Giờ với Minolta 9xi và Konica Minolta Dynax 7D, 2 tay 2 súng (à quên còn thêm súng phụ Minolta X-370 nữa để lâu lâu tìm về cảm giác MF) mình lúc nào cũng tranh thủ những ngày cuối tuần đi cùng gấu thỏa mãn đam mê này.

Đây là mấy bức chụp vào chủ nhật 25/11/2012 mình thấy cũng ổn nên xin tham dự góp vui :D

1. Tác nghiệp

2. Lặng lẽ chiều cuối tuần

3. Xe lạ

4. Chim bồ câu con bay thì bay rồi, chỉ còn con đậu

Quảng cáo

5. Đợi hoàng hôn mà sao không thấy

6. Người bán rong

7. Giàn hoa giấy trước nhà thờ

8. Cafe MockingBird

Quảng cáo

9. Cầu Mống

10. Chút không khí Noel nào
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kết nhất bức đầu của bác 😁. chúc bác về được tới đích ;)
ribina
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hoan hô Kunkun đã up bài...anh em mình coi như chia sẻ một thú chơi chậm cho mọi người thôi nhỉ?
@ribina 2 bác lại làm em thèm được chụp máy cơ rồi o_O
@ribina Em up bài nhưng phần lớn là chụp với máy số, em mong muốn mọi người chụp film giữ lửa đam mê với film, đừng hời hợt chạy theo phong trào (dạo này em toàn thấy thế, mấy bạn trẻ vào hỏi han tư vấn rồi 1 tháng sau bán mày), ban đầu tuy gặp khó nhiều nhưng đó là tiền đề cho những kiến thức cơ bản, rất cần thiết. Giờ em ít chụp film hơn nhưng lúc nào cũng cố vác theo 2 cái máy, không bao giờ để máy film ở nhà 😁
Bộ ảnh đẹp, đầy sắc màu và ý nghĩa.
Bộ ảnh đẹp quá. Thích nhất pic1. Chúc bạn đạt giải cao 😃
mình thích những tấm hình này
ngdbruce
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình hỏi bức đầu bác chụp với thông số thế nào ạ

Thông số nè bạn ^^
bạn cho mình hỏi tý nhé, đừng giận: bức này là tự nhiên bác bắt gặp hay có sắp đặt bối cảnh gì không ạ? nếu quả thật bối cảnh tự nhiên vì mình rất thích nó, nhưng nếu gương người đàn ông hiện rõ tý nữa (nhưng không quá rõ mà kiểu mờ mờ ảo ảo) thì thật tuyệt. đừng ném đá nhé vì đó chỉ là nhận xét chủ quan của mình mà thôi, mình cũng không am hiểu lắm về nghệ thuật nhiếp ảnh.
@mrhduong_note2
Mình lang thang với bạn mình từ trung tâm hướng ra phía phà Thủ Thiêm thì nhìn thấy cảnh này (không nhớ nổi tên đường đâu 😔). Lúc đầu mình rút máy film ra tính chụp nhưng bạn mình nói nghĩ kỹ chưa (sợ mình đốt film nên hay duyệt trc khi "cho phép" mình chụp kaka). Mình nói ờ không chụp film thì chụp số dzị, mà chắc chắn phải chụp! Thế là mình đứng chụp qua bên kia đường. Về xem thì ảnh hơi tối do mỗi shot kiểu này mình thường chụp 1 tấm thôi, kéo sáng lên chút cũng không cứu được gương mặt người đàn ông T_T. Xem lại hình mình thấy tiếc: giá mà chụp film...
ngdbruce
ĐẠI BÀNG
11 năm
^mình tin là tự nhiên bác ạ
thật tiếc cho bạn và cho cả những người được thưởng thức vì bác bỏ qua một khoảnh khắc hiếm khi nào gặp lại, bức ảnh tuy chưa thật mỹ mãn theo ý kiến của mình nhưng mình cũng sẽ lưu trên LTop để thi thoảng sẽ ngắm. mình rất thích đi chụp ảnh nhưng quả thực bây giờ chưa đủ điều kiện, những sẽ cố thực hiện vì mình thích sự trải nghiệm, thích được bắt những khoảnh khắc đời thường nhất. chúc bạn thành công hơn nữa và hẹn ngày nào đó sẽ thi tài cùng bạn.
hì, cảm ơn bạn mrhduong_note2 nhiều nhiều! Hi vọng ngày đó sẽ không xa xôi 😁

ps: hãy bắt đầu bằng 1 con pns, chụp bất cứ cái gì bạn thích, luôn mang theo bên mình để không phải hối tiếc khi bắt gặp khoảnh khắc nào đó (mình lúc nào cũng thủ 1 con pns bên người), thời gian trôi qua, bạn sẽ có chọn lọc + học hỏi kiến thức về bố cục, đo sáng là có thể thỏa mãn với "thú vui tao nhã" này rồi :p
Tấm số 1. Số 1 ! Tone màu rất ấn tượng.
Bộ hình khá đẹp. Chúc bạn thành công !
phile256
ĐẠI BÀNG
11 năm
thích tấm đầu, quá đẹp 😃
Tấm ảnh đầu tiên đẹp quá bạn ơi, mình hâm mộ bạn Cước Cước mất thôi =))
đẹp qá..........<3
Nhất bạn Cước rồi, fan mò tận vào đây tung hô =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019