Ảnh chụp từ Sony RX-100

thongdtk3
10/12/2012 10:5Phản hồi: 81
Ảnh chụp từ Sony RX-100
Mình xin chia sẻ cùng các bạn 1 số ảnh mình chụp từ con sony RX-100 của mình :

Panaroma:

Lúc đi dạo , ko chủ ý chụp nhưng thấy trời đẹp quá , vác máy ra làm vài cái , thêm HDR với photo matric nữa thật là đẹp như tranh :

Biển chiều ngoài giàn khoan: iso 200; f11; 1/30 s

1 con tàu Singapore

ANh em trên tàu ra hóng gió

Iso 3200 thật là đẹp :

Tấm này Iso 4000 , F1.8 . 1/30S

Phong cảnh và con người thật là đẹp vs RX-100 :
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

p/s : Nếu bác ở HN thì qua em, tình nguyện hướng dẫn thêm để bác phát huy nó tốt nhất 😃.
@EvilCrab Em mới mua con này nhưng chưa có chút kinh nghiệm nào nên mong là được Bác chỉ giúp. Hum nào bác rảnh em mời bác cafe nhé
@Tusdvn 😃 bạn nt cho mình nhé, 0936401712 :p.
@EvilCrab Vâng em lưu số của bác lại rồi. mai em call bác mời bác tư vấn cho em, em để lai con Rx 100 cho thằng em rể giờ đang định lấy con Nex 5r và một cái Len chụp Chung Chung. Em dùng chữ Chung Chung vì em không hiểu về Máy ảnh một tẹo nào.
Nhu cầu chụp Gia đình, bạn bè và hứng lên chụp phong cảnh nữa nói chung là ko đi sâu lém về Nhiếp Ảnh bác ah.
@Tusdvn he he, cần gì đi sâu 😃, đôi khi ko cần biết nhiều, chỉ cần hiểu và sử dụng hiệu quả là được :p.
Nhìn ảnh 2 vs 3 thì thấy RX100 có vẻ hơi đuối khi thể hiện bầu trời (hay do có sương mù dày đặc). Chờ thêm ảnh của bạn.
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
RX-100 và light room , thật là đẹp

Để ống kính bẩn rồi =.=! cái vệt sáng của đèn chia 2 ngả dài ngoằng như thế là khả năng do chạm tay vào ống kính, nên mới tạo thành vệt thế. thường xuyên lau sạch đi (ra mua cái khăn có 20-30k), lau sạch sẽ và khi dùng chú ý ko chạm tay vào 😃 - cái này người dùng compact rất rất hay mắc phải.
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EvilCrab hj đúng rùi bác ơi , em hay lấy tay lau ống kính
@thongdtk3 Bạn ra hiệu ảnh mua 1 cái khăn lau ống kính, lúc nào cũng đút cạnh cái máy ấy. Không đáng bao nhiêu công cả, nhưng dùng tay lau hoặc để bụi lâu thì 1 cái ống kính xịn cũng chả hơn ống đểu bao nhiêu 😁. Chăm sóc con yêu của mình 1 chút nước ảnh chụp đẹp hơn nhiều, thử mà xem 😃.
(thật ra định kêu bác đến gặp sẽ hướng dẫn cụ thể hơn, nhưng ở xa quá, nói chung bác cứ dùng cái +/- EV chỉnh sao cho trên màn hình nhìn đẹp là ok :D, cái ảnh nào cũng chỉnh, đừng để nó auto hết :p.
@thongdtk3 Ý bác là chọt ngón tay vào lau ống kính à, mà bác thấy sạch được à, hay nhỉ? À bác đừng có mà thổi hơi vào nữa đấy nhé, bác làm vài lần không kéo hỏng mất cái lên ví bị ẩm mốc. Trước em không có khăn hay bút chuyên dụng thì em dùng vải áo hay bông rái tay để lau lens, hihi.
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Wind_n_Metal Hjhj đầu tư quả chùi lên rùi , ko hư mất vợ thì sợ lắm
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
up ảnh mới nè ... mình thấy RX-100 chụp ko thua DSLR tầm trung với Nex đâu nha ... Các em như Nikon D90 hay Canon 600D thì cũng thua RX-100 về chụp đêm iso cao luôn ...
Hơn1 cái là có thay ống kính mà zoom xa với chụp macro thôi
với nhu cầu chụp du lịch , chân dung , bình thường thì RX-100 đủ đáp ứng rùi ..
đúng là tiền nào của nấy
em quê chẳng dám gom tiền mua loại này
cảm biến 1 inch mà kèm ống F1.8 cazei thì chất lượng khác gì APS-C đâu chứ.lại còn nhỏ như máy du lịch nữa
chắc khi nào có bác nào chán để lại giá rẻ em gom thóc mua lấy 1 cái thình thoảng đi đâu mang theo chụp. 😃
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Up ảnh mới nè , sau này trình mình cao hơn , hậu xử lí với light room và photo matrix cho lên những tấm huyền ảo hơn ... RX-100 là rất chất rồi
quá đẹp
em kết nó hơn rồi đấy
để mai em đi oánh mấy con đề lấy tiên mua ngay k ngứa tay lắm rồi 😁
Khử nosie rất tốt, như các hình của bác thì còn tốt hơn cả Nex 5N.
Nhưng sau các pic 1,2,3,4 bầu trời bị noise và bị phân lớp dạng vải vậy?
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Wind_n_Metal Do mình dung lightroom chỉnh màu , sau đó nó nén ảnh lại kích thước nhỏ quá nên bị phân giải màu đó bạn
@Wind_n_Metal lấy đâu ra mà tốt hơn được chứ
em dùng 5N đây
màn hình của bác có nổi 18 inch không mà đòi nhìn 1 cái là biết cái nào khử nhiễu tốt hơn
ảnh bác kia đăng lên cũng chỉ có 2 megapixel trong khi của máy là 20
của 5N là 16
bác phải có đủ độ phân giải của máy rồi crop 100% lên mới biết dc cái nào khử nhiễu tốt hơn chứ
@Wind_n_Metal Bác nhìn ảnh nhỏ tí, lại chẳng dùng 2 máy trong cùng điều kiện cùng iso mà phân biệt đc RX100 khử noise hơn 5N thì em cũng phục 😃.

Muốn biết thì phải chụp cả 2 máy trong cùng điều kiện/khẩu độ/tốc độ.
Sau đó Resize RX100 về 16mpx -> so lần 1
Sau đó Resize 5N lên 20 mpx -> so lần 2

Còn chuyện RX100 có cái khẩu 1.8 thì vốn nó cũng là một lợi thế. Có lẽ sẽ so đc với 5N kit vì buộc phải tăng iso cao hơn, thế nhưng 5N gắn 50 1.8 hoặc 351.8 thì câu chuyện nó lại hoàn toàn khác 😃.
@EvilCrab sử dụng thuật toán downsame size của photoshop chứ k phải resize đâu bác ơi
resize sẽ cắt đôi điểm ảnh nếu bác giảm độ phân giả đấy
như thế sẽ k phân biệt dc đâu là nhiễu và đâu là điểm ảnh bị cắt mất đi khi giảm độ phân giải đâu
em có 1 cái ảnh mang đú với bác này
Nó Kìa 808
iso 64
nhưng không biết nó là hoa gì 😁
điện thoại nên không dám dú iso đâu ạ
cứ hạ thấp nhất có thể
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenthanhhieuthanson cái ảnh attack xem đc có 1 nửa thôi ah... so 6400ah ?
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ảnh bác g
Hjj NEX là đàn anh mà ... theo 1 số trang như depreview thì khử noise của 5N nhỉnh hơn 1 tí ah ... sau này em cũng sẽ cố gom làm con Nex7 và cái len .. H là fan của Sony rùi . ..Nhưng mà các bác có công nhận ảnh em chụp đẹp ko ..khì khì .. coi hoài mà ko thấy khen
@thongdtk3 có NEX 7 rồi thì bác để lại em cái rx100 này nhé
giờ chẳng có cái gì để chụp
đi đâu cũng phải mượn máy ảnh hay smartphone để chụp
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenthanhhieuthanson Cho ra đi em 808 rùi ah ...
@thongdtk3 Đẹp lắm :">
Mr.Idiot
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn ảnh đẹp wa ko bik có bác nào muốn lên đời bán máy lại ko

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
NHỏ gọn mà chụp được như thế này thì Nex làm quái gì. Mua NEx bác mua con Nikon hay Canon chuyên dụng đi. Nex cũng hơn con máy Du lịch chút thôi.
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
RX-100 cứ ngỡ DSLR
DOF mỏng đến mức nào ngoai tùy thuộc vào khẩu độ thì còn tùy thuộc vào kích thước sensor, sensor của RX100 vẫn còn nhỏ hơn nhiều so với APS-C nên dù là f1.8 xóa phong vẫn thua rõ DSLR.
Dãy tiêu cự trên ống kính của RX100 lớn nên mình nghĩ xóa phong ở 100m f4.9 cũng k hơn 28mm f1.8 đâu. Bác thongdtk3 test thử xem.
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đường Nguyễn Thái Học Vũng Tàu

ảnh lớn : http://www.flickr.com/photos/11983906@N03/8413455637/sizes/o/in/photostream/

POS chỗ mình làm việc :

thongdtk3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thêm vài tấm nữa :
Chiều Vũng Tàu và em .. đã chỉnh sửa = light room

Xe đạp ảnh gốc chưa chỉnh sửa: dùng hiệu ứng red filter F1.8
Thế này là ngon rùi. Em mới lấy con Nex 5R chụp cũng ko được thế này đâu. Chỉ được cái tùy biến mạnh hơn thôi
Ah, ý mình là mình không khai thác hết được sức mạnh của em RX100 khiến cho xét về tính nghệ thuật thì ảnh chụp không khác gì từ iPhone 😁 nhưng điều dễ nhận thấy nhất ở RX100 là khả năng giảm noise đáng kinh ngạc thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019