[Trên tay] Điện thoại BlackBerry L-Series: gần như hoàn thiện, màn hình đẹp, gọi điện được, 3G...

TDNC
12/12/2012 10:5Phản hồi: 535
[Trên tay] Điện thoại BlackBerry L-Series: gần như hoàn thiện, màn hình đẹp, gọi điện được, 3G...

Thật may mắn vì chiều nay mình đã có dịp cầm trên tay chiếc điện thoại chưa được ra mắt của BlackBerry, chiếc L- Series. Máy có thiết kế khá đẹp do không còn bị đặt trong một cái khung nhựa như những chiếc Dev Alpha A/B nữa. Thêm nữa là chiếc L-Series đã gần như hoàn thiện, cả phần cứng lẫn phần mềm. Máy có chất lượng hoàn thiện tốt và có đầy đủ các chức năng của hệ điều hành BB10 mà chúng ta từng biết tới, không bị khóa hay giới hạn một chức năng nào, kể cả việc gọi điện hay nhắn tin.

Thông tin cấu hình chính thức của máy gần như không có do đến thời điểm hiện nay máy vẫn chưa được RIM gới thiệu. Những gì mà ta có thể thấy trên chiếc L-Series này đó là máy khá nhẹ, kích thước nhỏ hơn Dev Alpha B một chút, cầm vừa tay. Chất lượng màn hình khá tốt, font chữ rất mịn và đẹp, độ phân giải 1280x768 bằng với Dev Alpha B. Tấm kính phía trước của máy phủ gần như toàn bộ mặt trước và kéo dài ra đến tận 2 mép của máy làm cho ta có cảm giác màn hình to hơn.

Về số cổng kết nối và vị trí các cổng thì nó y hệt như những chiếc Dev Alpha hiện nay, gồm có micro HDMI và micro USB ở cạnh trái, cổng âm thanh 3.5mm ở cạnh trên, phím nguồn ở cạnh trên và 2 phím điều chỉnh âm lượng ở cạnh phải. Các phím này hơi khó bấm vì nó nằm hơi chìm so với các cạnh bên của máy.

Về chất lượng hoàn thiện, mình có thể nói chiếc L-Series mình cầm đã gần như hoàn thiện rồi chứ không còn là máy mẫu thuần túy nữa, có thể đây là phiên bản kiểm tra sau cùng của RIM trước khi họ giới thiệu BlackBerry 10 vào ngày 30/01 năm sau. Dù được làm bằng nhựa nhưng thân máy rất chắc chắn, không ọp ẹp, các mối ghép và cổng kết nối trên thân máy được làm rất kỹ lưỡng. Nắp sau của máy có thể gỡ ra nên bạn cũng có thể thay pin cho nó dễ dàng (pin LS1, giống với Dev Alpha B). Nắp lưng của máy dược làm bằng nhựa, giống với thân máy, nó khá dẻo và phía trong có dán con chip NFC.

Thêm một điểm nữa làm cho chiếc L-Series này hoàn thiện hơn so với các máy Dev Alpha là nó có thể gọi điện và nhắn tin bình thường. Đây là một khác biệt lớn so với các Dev Alpha trước đó mà chúng ta từng biết. Mình đã thử bỏ SIM Viettel vào và gọi cho một SIM Mobi thành công, không gặp khó khăn gì cả, máy cũng có thể gửi nhận tin nhắn SMS, kết nối với dịch vụ BIS, lên Internet 3G ngon lành, nói chung nó không khác gì một chiếc smartphone hoàn chỉnh cả. Ngay cả các phần mềm trong máy cũng hoạt động đầy đủ chứ không còn bị giới hạn như trước mặc dù phiên bản BB 10 mà chiếc L-Series này chạy vẫn là phiên bản beta. Tuy nhiên, do là bản beta nên máy phản ứng hơi chậm và cảm ứng chưa được nhạy, đôi lúc máy treo một chỗ phải khởi động lại thì mới bình thường lại được, mong rằng những lỗi này sẽ không xuất hiện trong phiên bản BB 10 chính thức.

535 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất đáng để trải nghiệm 😃
Vẫn đang chạy OS 10 Beta nên vẫn còn một số lỗi nhỏ và delay. Hi vọng bản final sẽ tốt hơn.
Sẽ sớm có bài đánh giá chi tiết cho các bạn.
royal_T
TÍCH CỰC
11 năm
@uit.edu bản beta này mã hiệu thế nào ? có làm cách nào trích suất đc ra ko nhỉ ;)
anhkim_114
ĐẠI BÀNG
11 năm
@uit.edu hai bữa nay mệt vì con bb10 này bữa nay nghỉ ngơi nha!cuối tuần chơi tiếp nha!😁
@anhkim_114 Ok anh, ngủ thôi.
quá nhanh,quá nguy hiểm
kiểu thiết kế này cũng rất đẹp.ko đụng hàng
@vampire007 Mình cũng công nhận là nó có nét giống ip, nhưng giờ kiếm đâu ra nhiều y tưởng cho dt nữa, nên nhìn thế là ngon rồi,he, còn công nhận cái cổng usb như thế cầm ko sướng tay, he, bạn nói chuẩn
@minhvip501 hehe coi chừng apple kiện kiểu dáng nữa bây giờ ,mà chắc ko phải đối thủ của apple nên có thể ko sao :p
@minhvip501 mình thấy Sony rất nhiều y tưởng nhưng gần đây có vẻ hơin bấn loạn. rất lưu luyến với đường cong của Arc nhưng các sản phẩm ra nhiều hoá loảng hầu như ko có j đặc biệt thậm chí còn xấu. Mình thực sự đánh giá cao thiết kế Xperia S, đẹp và ko đụng hàng nhwng Sony lại ko tận dụng đc. Vì ko có swj chăm sóc nhiều trong việc trải nghiệm.
@vampire007 uh,trc mình cũng thic nhất sony ở cái thiết kế(trc dùng neo v),nhưng sony ngày cang 1 nghèo nàn và nhạt nhẽo,đt ra không có j đáng chú ý,vì nó chỉ cải tiến thêm 1 số ít tinh năng của những cái ra trc,chưa đủ hấp dẫn để thu hút người dùng mua cái mới,
Ngày xưa BB đc biết đến và nổi tiếng bởi bàn phím qwerty h` đây BB lại phải chuyển sang touch để phù hợp hơn vs ng tiêu dùng
LVD2812
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có phần hao hao giống iphone5 mượn ý tưởng ha.
mrben118
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LVD2812 Thằng nào vuông vuông giống cục gạch là ý tưởng của Apple hả bác...Thể thằng Apple nó mua ý tưởng của dân làm gạch việt nam à..:-":rolleyes:
canlaccg99
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LVD2812 bản này giống bản Dev Alpha đến 90% nhưng theo mình biết thì bản Dev Alpha ra trước ip5 khá lâu thế thì mượn ý tưởng chỗ nào nhỉ?
Phải là Ip5 mượn ý tưởng từ BB mới chính xác😁
Đúng là mấy ông I fan nhìn 1110i cũng thấy giống Iphone:p
@LVD2812 Nhiều bác nguy hiểm lúc nào cũng ip. Bb này nó lộ hàng từ đời ip4 rồi đấy. Hao hao cái kon kủ krc

Sent from my U30GT-M using Tinhte.vn
@LVD2812 mẫu London và Lisbon có thiết kế ngoại thất trước IP5 cả năm trời mà bạn . RIM sau khi ra mẫu vỏ London và Lisbon thì bắt đầu tập trung vào nội tạng và phần hồn hơn 1 năm nay.
@LVD2812 ai bảo giống IP .nếu căng cái mắt và suy nghĩ thì nó có đôi nét giống Sony .IP đâu là mẹ của Trái Đất
kids0407
TÍCH CỰC
11 năm
Hàng quá ngon ha haha 😆 BLACKBERRY HỒI SINH :X
Nhìn cứng cáp, mượt mà và đầy nam tính.
Hơi tiếc là 2 cái khe HDMI, micro USB chưa có gì bịt lại.
Ra đi rồi anh em sẽ chế nút bịt 2 khe này ngay :"> nôn ra quá
n.cuong1990
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất đẹp, mặt sau khá men
Đẹp tuyệt !

Từ trước ra sau đen thùi lùi !
Nhìn rất mạnh mẻ và nam tính
chỗ nào cũng đẹp xấu mỗi cái chỗ có 2 jack cắm, chẳng hiểu để làm gì
@Thắng Nguyễn TAE 2 cái đó là cổng kết nối chứ làm gì ? Hỏi kì vậy 😕
@Thắng Nguyễn TAE Mình cũng nghĩ như bạn. Nếu Rim làm thêm 2 cái nắp cao su che lại thì hay hơn, nhất là đối với cổng HDMI đâu phải lúc nào cũng dùng để trần ra ngoài như thế lại để kế cái cổng micro USB nữa trông xấu quá.
Đẹp và hao hao giống iP4! 😃
Btw, bàn phím vẫn là thứ mình chờ đợi nhất từ RIM!
heyheyha
ĐẠI BÀNG
11 năm
nếu màn hình gương dán kín phẳng bề mặt thì chú này không khác j ...5 black 😁
Wow... Đẹp. Đáng quan tâm! Có thể đây sẽ là cú hích!
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
11 năm
đẹp quá bb cố lên ;)
Đợi bản chính thức xem sao, coi video này thấy mờ mờ sao ấy nhỉ?
Ngoài lề chút có ai thấy nó giống Iphone không? nếu không gạch vừa đủ thôi nhé😁
chờ coi M series ra sao😃
Máy đẹp quá, hi vọng RIM sớm hồi sinh trở lại
caphi
TÍCH CỰC
11 năm
Màn hình có vẻ nhỏ nhỉ? Cạnh tranh nổi không đây RIM?😁 Chắc chỉ thu hút được fan trung thành chứ khó lôi kéo khách hàng mới nhỉ?
mặt trước thì đẹp mặt sau xấu quá, có 2 cái lổ bên hông không giống ai.
@tdk micro HDMI và micro USB đó bạn , không giống là đúng rồi
@tdk Đồng quan điểm với bác này, còn lại là cái giá 😃
B.O.Y
TÍCH CỰC
11 năm
máy ngon đấy chứ ko biết kho ứng dụng như thế nào ... cố lên RIM <3 😃
hungz92
TÍCH CỰC
11 năm
thích rồi nhé ;)

Xu hướng

Bài mới