Lumia 920 sẽ nhận bản cập nhật PR1.1 trong thời gian tới, tập trung vào chất lượng camera

vuhai6
17/12/2012 16:41Phản hồi: 186
Lumia 920 sẽ nhận bản cập nhật PR1.1 trong thời gian tới, tập trung vào chất lượng camera

Camera của Lumia 920 cho chất lượng đáng ngạc nhiên trong điều kiện thiếu sáng, tuy nhiên lại gây thất vọng khi sử dụng trong điều kiện bình thường, đủ sáng. Ngay như trong bài đánh giá của Tinhte, thành viên TDNC cũng cho biết: "Ở điều kiện đủ sáng, máy cho ra hình ảnh khá, đủ chi tiết, tuy nhiên màu sắc hơi nhạt so với thực tế, và ở một số cảnh lại cho màu hơi đục". Nokia tất nhiên cũng nhận thấy thiếu sót này, vì thế họ đã chuẩn bị để tung ra bản cập nhật firmware PR1.1 cho Lumia 920 trong thời gian tới đây. Với bản cập nhật mới này thì camera sẽ xử lý cân bằng trắng và phơi sáng tốt hơn, giảm thiểu tình trạng mờ đục của ảnh chụp.

Trang tin Engadget đã được thử nghiệm trước bản firmware mới này và dưới đây là một vài hình ảnh so sánh giữa PR1.0 và PR1.1, có cả những ảnh crop theo tỷ lệ 1:1 để bạn có thể so sánh rõ hơn. Thông tin cho biết Nokia sẽ sớm hoàn thiện và cung cấp firmware mới cho Lumia 920 ngay trong tháng 12 này. Ngoài camera thì firmware mới còn tập trung vào nâng cao tính ổn định của hệ thống, cải thiện tốc độ LTE và trình duyệt, cộng với một vài tuỳ chỉnh mới đến từ Microsoft.

So sánh trực tiếp PR1.0 và PR1.1

Nguồn: Engadget
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MrSad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiếu sáng thì tốt ... đủ sáng thì tệ o_O
@MrSad Không phải là chụp tối thì đẹp hơn chụp sáng, mà là chụp tối thì đẹp hơn các máy khác chụp tối, và chụp sáng thì kém hơn các máy khác chụp sáng.

Lý do là khi ưu tiên chụp thiếu sáng thì có thể máy sẽ đặt thời gian phơi sáng dài hơn để lấy được nhiều ánh sáng hơn, vì thế bức ảnh chụp tối vẫn đủ sáng và đẹp. Tuy nhiên thời gian phơi sáng dài thì làm giảm độ nét, nhất là khi chụp chuyển động, nên bức ảnh không được nét.

Vấn đề này có thể giải quyết bằng phần mềm, cân chỉnh sao cho tự động điều chỉnh thời gian phơi sáng tương ứng với điều kiện chụp là được. Vì phần cứng 920 ngon lành rồi (ống kính Carl Zeiss) và chống rung quang học, nên chỉnh chế độ chuẩn là sẽ chụp ngon.
@giangdk Em này đúng là chụp trong tối thì bá đạo thiệt đó,S3 mình cho vào các nơi tối đến 1 mức là tối hù chẳng tháy gì dc nữa nhưng em này vãn chụp dc dù nhiểu khá nhiều.Nhưng khi ra sáng thì em S3 ăn đứt em Lumia ,lý do la em Lumia ra sáng chụp bị out nét liên tục ko cách nào chỉnh đc đặc biệt là chụp bằng nút chụp hình đó 😕
@clic2x Sáng qua, 20/12/2012 đã nhận Lumia 920 và hiện tại trên tay đang cầm S3 (của bạn), Note2 (CQ phát). Bác à, nói gì cũng phải khách quan, thực sự là không nên đánh giá camera trên smartphone của Samsung bằng cách nhìn vào hình ảnh trên máy rồi đem so sánh với các hãng khác mà điển hình là Nokia và Sony. 😃
@codononline - HG Trời ơi bạn ơi mình xài 2 con mà,nên mình có cái nhìn toàn diện chứ không phải khách quan như bạn nói đâu.Không tin bạn thử đi sẽ thấy,hiện tại Lumia 920 rõ ràng đang bị lỗi với nút chụp hình đó.Các tấm ảnh chụp cảnh xa dùng với Lumia 920 hoàn toàn thua S3.Đó là test thật sự,bạn cần thì mình cùng nhau hẹn cafe đi,bạn mời mình ly cafe đi mình cho bạn xem kết quả luôn.Chứ mình mua Lumia920 (sẽ thanh lý S3) nên mình luôn mong mọi thứ tốt nhất cho Lumia mà.Nhưng thật tế luôn là thật tế bạn à.Hoặc bạn biết cách khắc phục thì vui lòng hướng dẫn giúp mình.😃
Camera lu920 đã ngon nay lại càng ngon hơn,chúc mừng các bác dùng siêu phẩm 920 nhé;)
nhìn tinhte chụp panorama của 920 mà thấy nản
Có vẻ cải thiện nhiều về độ sắc nét của bức ảnh đây,mấy hôm nữa có máy dùng nhận được update cũng thấy phấn chấn hẳn 😁
thothaibinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
thiếu sót là bình thường
anh Nô cứ nhanh nhanh sửa lỗi là được
Vote anh no " dung la vãi no thât " cập nhật nhanh thế
lesud
TÍCH CỰC
11 năm

Không biết khi mới quảng cáo thì có tấm nào của Lumia 920 chụp lại mờ mờ ảo ảo như tấm bên trái không nhỉ, hay lúc đó vẫn cứ nét căng như thường ;)
@lookingfor Có 3 trường hợp:
1. Như bạn nói (photoshop)
2. Người ta để 2 cái Camera cạnh nhau.
3. Sử dụng mèo nhồi bông 😁
@Hoang_S 1 con mèo giả ở yên thì có sao? góc chụp vẫn như cũ là đúng rồi
@Hoang_S mà bạn chú ý thật kỹ cái góc chụp đi hoàn toàn khác nhau đó,
thứ nhất con mèo bên trái có bề ngang ngắn hơn
thứ 2 là nhìn cái chữ chỗ cái mông của con mèo la biết
hay là mắt bạn có vấn đề vậy? ...
@lumia920-ts Bạn đọc hiểu có vấn đề gì không. Với cách suy diễn của bạn thì vẫn là 1 trong 3 trường hợp mình đưa ra đó.
ngon nâng cấp thêm cái đủ sáng thì như hổ thêm cánh rồi còn j nữa anh nô chăm chút con cưng tỷ mỷ quá đúng là ko phụ lòng ae đã đặt niềm tin😁
Chúc anh nô 1 ngày nào đó sẽ lại bá đạo như xưa😃
Ra nhìu bản cập nhật nữa thì 920 mới thành siêu phẩm chính thức được 😃
Giá còn cao wá😔(
@blackrose86 Cao so với anh em mình chứ so với các con smartphone cùng giá đấy thì nó lại chẳng cao hơn chút nào!
@blackrose86 Chưa dc bán chính thức ở việt nam mà bác này đã kêu giá "còn" cao quá, bác này vui tính thật
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@singum3004 Bán r mà bác. 13tr.999đ
Bác ấy chắc mua ở bên châu Âu, tầm 17tr ;))
@blackrose86
So với mặt bằng của các hãng khác thế là ngon rồi, có đắt thì phải nói tới 820, không phải đắt mà là quá đắt, no sẽ thất bại về 820(về giá)!:(
ngon quá nokia ơi
Lumia 920 giờ là con khủng long trong giới smartphone , càng khủng long hơn vì nhận được sự hỗ trợ( mình nghĩ là dài lâu của nokia)
Kenny
CAO CẤP
11 năm
vấn đề là từ android và ios chuyển wa thằng wp8 thấy k có j để chơi @@
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@Kenny Em thích chơi trên mtb hơn chứ màn hình đt bé tí. chả đủ thỏa mãn em 😃
trandaocs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kenny Bác thích chơi kiểu gì tui chỉ cho?
Kenny
CAO CẤP
11 năm
@trandaocs vd như Ewarrios,Th.blade,legend,dungeon hunter3,ps1...😁
@J_Tuan
Biết người ta dùng từ "chơi" với nghĩa gì mà nói vây?chắc gì him ấy nói về game? mới lại game thì tablet cũng không thỏa mãn đc, nói về game thì không gì thay thế máy tính đc.
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@thacba_yenbinh hổng lẽ chơi trên đt với nghĩa của chơi gái. bác chỉ giỏi vạch lông bới bọ. Nào, giờ thì bác thích chơi kiểu gì nào ? :">

ĐN từ chơi
1 Hoạt động giải trí hoặc nghỉ ngơi. Trẻ con chơi ngoài sân. Dạo chơi. Ăn tuỳ nơi, chơi tuỳ lúc (tng.). Dễ như chơi.
2 Dùng làm thú vui, thú tiêu khiển. Chơi tem. Chơi cá vàng.
3 Có quan hệ quen biết, gần gũi nhau trên cơ sở cùng chung thú vui, thú tiêu khiển. Chơi thân với nhau từ nhỏ. Chọn bạn mà chơi. 4 (thường dùng phụ sau đg.). Hoạt động chỉ nhằm cho vui mà thôi, không có mục đích gì khác. Đùa chơi. Nói chơi mà tưởng thật. Mời đến nhà chơi.
5 (kng.). (Trẻ con) tỏ ra khoẻ mạnh, không đau ốm. Cháu chơi, không ốm như dạo trước.
6 (kng.). Hành động gây hại cho người khác, nhưng xem như trò vui. Chơi cho một vố. Chơi khăm*.
Giờ thì quá ok rồi nha,màu đã sáng và chi tiết hơn hẳn,giờ thì 920 chẳng còn phải thua smartphone nào khác. Cái thời than ôi ám vàng đã qua rồi
Ngon, lại còn nhanh nữa (trong tháng 12)! Hết lăn tăn vụ chụp đủ sáng thiếu chi tiết.😁
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
sai phải sửa còn chửa phải đẻ.
leon70119
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích No và Ms vì dịch vụ hậu mãi tuyệt vời ... 🆒
dunghaha1
TÍCH CỰC
11 năm
Đúng là NOKIA. Vẫn luôn biết mình đã sai j và sửa điều đó rất nhanh. Bảo sao gần như toàn bộ ng dùng smart phone đều yêu thích NOKIA và vẫn luôn mong "sự hồi xuân của ông vua già" này.
Office của WP 8 có ngon không nhỉ ... đang lăn tăn ... Dân văn phòng nên cái này khá quan trọng 😔
@Vũ Bằng Ngon hay ko thì office cũng 1 trời 1 cõi rồi chứ có cái nào ngon hơn đâu
@Vũ Bằng của MS nên đương nhiên là ổn hơn mấy bộ office ngoài rồi, ko lo vấn đề file mở chỗ khác bị lỗi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019